PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องมอไซใครเก่งมาช่วยอ่านที

ningjunghero
8th July 2013, 16:26
คือเรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ผมขับมอไซตไปเรียนธรรมดาเเต่ก็เกิดล้มเพราะทางมันลื่นเเน่นอนผมเป็นคนขี้ระเเวงจึงนำรถไปตรวจตามร้านซ่อมมอไซต์ข้างทางซึ่งช่วงเค้าก็ดูเค้าก็ลองไรไปแปปเดียวเค้าก็บอกว่ามีปัญหาตรงน้ำมันซึ้งผมเติมโซฮล 91 เค้าบอกว่าไม่ดีก็เลยเปลี่ยนให้เป็นอะไรไม่รู็ผมจำไม่ได้ละเเต่เค้าบอกว่าลิตรนึงราคามัน40บาทอยากทราบว่ามันคืออะไรผมเครียดพอสมควรเลยเพราะเรื่งนี้ขอความเห็นด้วย

bluzterxernie
8th July 2013, 19:01
รถล้มมันเกี่ยวอะไรกับน้ำมันแก๊ซโซฮอล์ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=kNNljuKU7Aw

flukezaa
8th July 2013, 19:15
น้ำมันสีอะไรครับ

ningjunghero
8th July 2013, 19:31
สีออกเหมือนเบียร์อะครับน้ำตาลออกส้มๆเข้มๆ

โหลด
8th July 2013, 19:37
ไม่ไปตรวจที่ 0 มันละนาย น้ำมันรถมอไซอยากสบายใจก็เติม 95 เบนซินเลย

BRYAN
8th July 2013, 19:46
ผมเติมโซฮอลทุกครั้งที่มีโอกาศนะครับ รถก็ไม่มีอาการผิดแปลกอะไร ? อยากรู้จังเลยมันเกี่ยวอะไรกับรถล้มด้วยครับ ^ ^

satta
8th July 2013, 19:59
หลังจากรถล้มแล้วรถมีปัญหาอะไรคับ รถล้มกับน้ำมันไม่น่าใช่ ผมขี่ CBR 150 เติมโซฮอล 95 ก็ไม่เปนไร

jabbawockeez70
8th July 2013, 20:05
KSRนิมันเต็ม เบนซิน95ได้ม้ะ กับโซ 95อ่ะครับ ตอนนี้ผมเต็ม 91 ตั้งแต่เบนซิน 91มันหายไป

ballba
8th July 2013, 20:28
รถล้มมันเกี่ยวไรกับแก๊สโซฮอล 555+

http://www.youtube.com/watch?v=RIx2DIwyQAc

Leo_Messi
8th July 2013, 22:47
มอไซ เติมได้ 3 อย่างครับ

เบนซิน 95 ลิตละ 48 บาท (ดีสุด)
โซฮอล 95 ลิตละ 38 บาท
โซฮอล 91 ลิตละ 34 บาท (ถูกสุด)

ถ้าเติมโซฮอล 91 น้ำมันจะ หมดเร็วกว่า เบนซิน 95 เพียง 4-5% และจะทำให้เครื่องยนต์ สึกหลอ เร็วกว่า เบนซิน 95 แค่ 1-2% ครับ ไม่เกี่ยว กับ รถล้ม แน่นอน ส่วนเครื่อง จะเสียเร็วหรือช้า ส่วนมากจะเป็นที่การใช้งาน หรือ ถ่ายน้ำมันเครื่อง แค่นั้นเอง

yoshi3416
8th July 2013, 22:52
มอไซผมเติมน้ำมันพืชยังได้เลย ทุกคนเปลี่ยนมาใช้น้ำมันพืชด้วยกันเถอะ

RabbitsZombie
8th July 2013, 22:55
ต้องถามด้วยว่าตอนล้มได้กดเบรกมั้ย มันมีหลายสาเหตุนะ แต่ผมว่า โซฮอลไม่เกี่ยวเลย ถ้าถนนลื่น แล้วอยู่ดีดีก็ล้มอาจจะเกี่ยวกับพวก ศูนย์ถ่วง หรือถ้ามันจะเกี่ยวกับเครื่องยนต์จริงๆ ก็เป็นไปได้ที่ วิ่งไปแล้วเกิดอาการที่เรียกว่า ลูกสูบขัด (แถวบ้านผมเรียก ลูกติด) ทำเครื่องยนต์ชะงัก เฟืองไม่เดิน ล้อหลังตาย อาจจะทำให้เกิดการลื่นไถลก็เป็นได้เหมือนกัน แต่ โซฮอลไม่ผิดยืนยัน

auronx01
8th July 2013, 23:10
น้ำมัน เบนซิน3ชนิด ต่างกันที่ค่า อ๊อกเทน ครับ

kidsylenser
8th July 2013, 23:25
รถล้มดูยางกับพื้นครับ ผมเคยขี่ นูโว mx เพื่อนเปลี่ยนเป็น ล้อซี่ล้วด ขี่ไปบนถนนที่กำลังทำเป็นพื้นปูน แล้วก็มีพวกทราย ลงไปนอนกับพื้นเลยมันลื่น

อีกครั้งก็ icon ขี่จังหวะกลับรถใต้สะพาน พื้นเปียก ดันไปบีบเบรคหน้า ก็ลงไปนอนกับพื้นอีกเช่นเคย

ส่วนน้ำมัน ผมใช้ โซฮอล 95 ใช้กับ icon และ pcx150

devilparm
9th July 2013, 00:28
ผมบอกอะไรดีๆให้ละกันนะ รถมอไซ ไม่ว่าจะรุ่นอะไร ออโตเมติก หรือ เกีย ถ้าล้ม ไม่มีผลต่อเครื่อง ยกเว้น รุนแรงจริงๆ แต่ก็ไม่ถึงกับลูกสูบพุ่งออกมาจากเสื้อ หรือ เสื้อสูบ ฝาสูบร้าว ก็ไม่เป็นอะไร ส่วนเรื่องเปลี่ยนน้ำมัน ผมว่า ช่างน่าจะเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง น้ำมันเฟืองท้ายมากกว่า ถ้าบอกให้เปลี่ยนน้ำมันเชื้อเพลิง ผมว่าไม่ใช่และ มอไซ เติมน้ำมันอะไรก็ได้ครับ แก๊ซ91 แก๊ซ95 เบนซิน 91 เบนซิน95 ได้เหมือนกันหมด ยกเว้น ดีเซล น้ำมันพืช น้ำมันมะพร้าว 9ล9 ที่ไม่ใช่ ที่บอกตะกี้ ยิ่งรถใหม่ด้วย ไม่ต้องกลัวเลยว่าจะมีปัญหา ผมว้า จขกท น่าจะโดนช่างหลอกเอาเงินไปเฉยๆไหม ไม่รู้นะ เพราะถ้ารถล้ม ไม่เกี่ยวกับน้ำมันเชื้อเพลิงแน่นอน นอกจาก คาบูหลุด ต้องเติมน้ำมันเพราะมันไหลออกไปหมดแล้ว หรือไม่ก็ หัวฉีดแตก ครับ ลองถามดูว่า มีอาการสองอาการนี่ไหม ถ้าไม่มีนายน่าจะเสียเงินฟรีแล้วแหละ

ส่วนเรื่องน้ำมัน

ถ้ารถใหม่แล้วเคยเติม เบนซิน ไม่ว่าจะ เบนซิน91 เบนซิน95 หรือ ออกเทน มาก่อน สักระยะ แนะนำ ให้เติมเบนซินต่อเลย อย่าเปลี่ยนเป็นแก๊ซโซฮอล เลยเพราะ แก๊ซเผาไหม้ได้ไม่เหมือน เบนซิน มันจะทำให้เกิดเขม่า ที่คาบู แล้วจะเกิด อาการ น้ำมันลงไม่ทัน คือ วิ่งๆแล้วสะดุด หรือ อาจจะดับไปเฉยๆ พอเปิดโช๊คก็สตาร์ท ติดปกติ สักพักก็เป็นอีก แต่ถ้า เคยเติม แก๊ซโซฮอลมา ไม่มีปัญหา จะเกิดเขม่าก็จริงแต่ไม่ส่งผลต่อคาบู หรือ นมหนู เพราะอะไรไม่รู้ แต่ถ้า เติมเบนซินมาแล้ว อย่าไปเติมแก๊ซเลย

oatzahahaha
10th July 2013, 00:48
เติมe20มาตลอดไม่เห็นเป็นไรเลย