PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยบอกหน่อยครับ ผมควรเหมาะกับคณะอะไร ?

[In]TerLight'z
8th July 2013, 20:14
1. ชอบติดตามข่าวสาร โทรศัพท์
2. ชอบทดลองเกี่ยวกับเทคโนโลยีใหม่ๆตลอด
3. ชอบซ่อม แกะแงะ มั่ว !
4. ไม่ค่อยชอบคนิตกับวิท ชอบ ภาษาอังกฤษ
5. กะว่าจะไป คณะ เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร จะเข้ากันมั้ย แต่เกลียด คนิต วิท นี่สิ = ="

ขอบคุณครับ

Wimpy Kid
8th July 2013, 20:45
จขกท มีความชอบเหมือนผมเลยครับแต่ผมไม่ชอบคณิตกับอังกฤษ

ตอนนี้ผทก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเข้าไรดี =.=

darkperson50
8th July 2013, 21:52
จำไม่ได้ว่าชื่อคณะอะไร แต่ที่รู้ๆคือ วิศวะคอมกับวิทยาคอมอะไรพวกนี้ไม่เหมาะเลย
อ้อ อีกอย่างถ้าไม่ชอบอังกฤษ ผมว่าควรคิดใหม่แล้วตั้งใจเรียนวิชานี้นะ เพราะถ้าเรียนมหาวิทยาลัยได้ใช้จริงๆ เชื่อผม ไม่ว่าจะคณะอะไรก็ตาม

devilparm
9th July 2013, 00:50
คณะที่เหมาะสม กับ จขกท. ที่สุดแล้ว คือ คณะสงฆ์ นะจ๊ะ

เบิกบานๆ _/\_

campiiy
9th July 2013, 00:52
ผมว่าขึ้นชื่อว่าวิศวะแล้ว คณิต อังกฤษ เจอแน่นอนครับ ยิ่งอังกฤษด้วยแล้วเป็นอะไรที่หลีกเลี่ยงได้ยากพอสมควร

เจอแทบทุกคณะครับ

Winters
9th July 2013, 00:56
คณะหมูกรอบ!!

จริงๆเรียนไว้เหอะครับอังกฤษ มันสำคัญมากในอนาคตยิ่งตอนอาเซียนนะ โอโห รู้ไว้ดีกว่าครับ ถ้าเก่งอังกฤษแล้วความรู้อะไรก็ได้มาง่ายๆด้วยนะ *-*

aoftc02
9th July 2013, 00:57
ผมชอบเหมือนกันอังกฤษ ไม่ชอบเลยคำนวณ ไม่ได้เรียนวิศวะด้วยยังเจอ คณิต แคล เคมี ฟิสิก

corner1538
9th July 2013, 01:13
นิเทศจ้าาา

po0215
9th July 2013, 01:14
ใครจะตอบ จขกท. ได้ละหนิครับ 55555 ถ้าชอบแบบนั้นแต่เกลียดแบบที่บอกก็คงไม่รอด แหะๆ ^_^

zeroreach
9th July 2013, 01:15
ภาษาอังกฤษ ผมว่า จขกท. หนี้ไม่พ้นหรอกครับ ทุกคณะเค้าเรียนกันหมดเพราะเป็นวิชาพื้นฐานเลย
ถ้าคิดว่าจะไม่เรียนจริง ๆ ก็ไม่ต้องเรียนครับ ออกไปเปิดร้านซ่อมรถ(หนี้ไม่พ้นได้ใช้กับลูกค้า) ไม่ได้ดูถูกนะ เพราะบ้านผมเปิดอู่ซ่อมรถ ได้ใช้น้อยมาก
ผมแนะนำว่าไปตั้งใจเรียนเอาจริง ๆ จัง ๆ สักครั้งเพราะใหล้เปิด อาเซียน แล้ว เดี่ยวไม่มีงานทำ .....

yoshi3416
9th July 2013, 01:21
คณะลิเก!!!!! ครับ ผมแนะนำเพราะตอนนี้ก็เรียนคณะนี้อยู่ ตังยังไม่มีจะกินข้าวเลย 555+

maretarat
9th July 2013, 06:39
จขกท. เค้าบอกว่าชอบอังกฤษไม่ใช่เรอะ

tff007
9th July 2013, 07:03
มาเรียนนิเทศกับเรามั้ย 5555

TAnwa1219
9th July 2013, 07:13
คณะ เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ก็เหมาะครับ พวก IT หรืออะไรพวกนี้ ส่วนมากตอนเข้าไปน่าจะเรียน คณิต อังกฤษ ภาษาคอม( C Java ) เพราะคงต้องใช้ต่ออีกเยอะโข แล้วอาจจะมีพวก ฟิสิกส์ เคมี เป็นน้ำจิ้ม(เรียนเพื่อเป็นพ.ท. อาจจะไม่ได้เน้นหรือนำไปใช้งานต่อ)
ในส่วนของคณิตศาสตร์มันต้องเจอทุกคณะอยู่แล้วครับ แต่ดีตรงหลายคณะไม่ต้องใช้เรียนต่อ ที่ได้ใช้คงเป็นพวก วิศวะ หรือ วิทยา-คณิต เอาไปใช้ต่อเหมือนสกิวในเกมส์เลย
แล้วก็ภาษาอังกฤษ คณะไอทีมีความสำคัญมากนะครับ จขกทไม่ชอบเพราะมันเรียนยาก เพราะมันไม่ใช่ภาษา หรือเรียนแล้วไม่มีสนุกเลยละครับ ลองเปิดใจดูนะ
ภาษาอังกฤษมันค่อนข้างสำคัญกับชีวิตต่อๆไปครับ สมัยนี้เราอยู่กันทั้งโลก คุยกับคนทั้้งโลกแล้ว ไม่ได้คุยกันแค่ในหมู่บ้านหรือหัวเมืองย่อย

degden009
9th July 2013, 07:36
CAMT ของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับ คณะการจัดการสมัยใหม่เทคโนโลยีและสารสนเทศครับ
http://www.camt.cmu.ac.th/th/mmit.php ศึกษาก่อนได้ครับ ตอบสอบติดแต่ไม่เอา ไปเอาสารสนเทศคอมพิวเตอร์ ที่ม.อื่นเอา :o

11th July 2013, 18:39
ปล. ใครที่ว่าผมไม่ชอบอังกฤษ ลองอ่านดีๆครับ ผมบอกว่า ชอบ อังกฤษ

TAnwa1219
11th July 2013, 21:39
TerLight'z;2225533"]ปล. ใครที่ว่าผมไม่ชอบอังกฤษ ลองอ่านดีๆครับ ผมบอกว่า ชอบ อังกฤษ
ขอโทษนะครับ พอดีอ่านผิด ถ้างั้นก็ลุยสายนี้โลดเลยครับ

Nemisis'
11th July 2013, 21:50
ลองคณะ มนุษย์ศาสตร์ ดูมั้ย? ถ้าชอบภาษา แถมไม่มี วิทย์ - คณิต มาให้ปวดหัวนะ

qqweew
11th July 2013, 21:53
ตอบแทนกันยากครับถ้าจขกทยังไม่ค้นพบตัวเอง+ดูปัจจัยหลายๆอย่าง

Beam-GuitarPro
11th July 2013, 22:07
ถ้าชอบสายนี่ก็หนีไม่พ้นคณิต ครับ แต่ก็อย่าซีเรียส ถ้าชอบจริงก็เอาเลย ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน ไอแมทเนี่ย ทั้งเทอมเข้าเรียนอยู่ 2 ครั้ง แล้วก่อนสอบติวกับเพื่อนหามรุ่งหามค่ำ กัน 2 วันเอง ได้มา C+ เท่าๆกับคนเข้าเรียนทุกคาบเลย ก็เอาไปคิดนะ 555 (เอาชีวิตจริงของตัวเองมาเปิดเผย)

และปัจจุบันยังไม่เคยดร็อปแมทเลย ตอนนี้ถึงแมท 3 ละก็ทำอย่างที่บอกมาทุกตัว

npdeoh2754
11th July 2013, 22:12
สำคัญที่สุดคือคุณต้องถามตัวเองว่าเรียนจบแล้วอยากทำงานอะไร เลือกทางตามที่ไฝ่ฝันดีกว่าคับ ส่วนชอบหรือไม่ชอบวิชาอะไรนั้นก็คงต้องอดทนเรียน

ถ้านึกถึงแต่ว่าชอบไม่ชอบวิชานั้น คุณอาจจะเลือกทางเดินที่ผิดนะครับ (เรียนๆไปเถอะครับมันได้ใช้ในชีวิตหมดแหละครับ) สู้ๆนะครับ:pleasantry

mooshirogane
11th July 2013, 22:16
นิเทศอีกเสียงครับ เพราะเราเรียนแบบเน้นความคิดสร้างสรรค์ ความแปลกใหม่และความกล้าแสดงออกทางความคิด ไม่เน้นทฤษฏีท่องจำครับ

liger0000
11th July 2013, 23:24
ถนัดวิชาอะไรบ้างคับความชอบอย่างเดียวมันก็ยากอยู่ เพราะมีเยอะชอบแต่เรียนไม่รู้เรื่องเรียนไม่ไหว
แต่ถ้าอังกฤษไม่ได้ คณิตเลขไม่ได้ ถ้าชอบติดตามข่าวสารไอทีก็นิเทศก็ได้คับ เพราะนิเทศเองก็ต้องใช้ความรู้ด้านเทคนิคบ้างอยู่แล้วถ้าทำงานเบื้องหลัง แต่ก็นะนิเทศมันหางานยากอยู่เพราะมันเฟ้อแต่เรียนมหาลัย สมัยนี้คณะที่หากินได้มันต้องใช้เลขทุกคณะเลยนี้สิ-*-

shisaku
12th July 2013, 01:42
ถ้าอยากเป็นพวกซ่อมคอม เน้นไปที่อุปกรณ์ภายนอก ไม่เน้นระบบภายใน แนะนำ สารสนเทศ
ถ้าชอบเจาะลึกโปรแกรมเน้นๆ ไม่สนใจเรื่องจับแต่งอุปกรณ์ เน้นการเขียนโปรแกรมแนะนำ วิทยาการคอมพิวเตอร์

ทั้งสองคณะแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ เลือกเอาดีๆ แต่ทางสารสนเทศจะเรียนง่ายกว่าหน่อย แต่ก็อย่างว่า เพราะมันเรียนง่าย คนมันจึงเยอะ คนจบก็เยอะกว่า อาจจะส่งผลต่อการหางานด้วย
ลองชั่งใจดีๆครับ ชอบแบบไหน

tide36
12th July 2013, 10:52
คุณบอกไม่ชอบ อังกฤษ อยากจะบอกว่าไม่มีสักสาขาครับ ที่เหมาะกับคุณ

Scarlatto
12th July 2013, 14:17
ถ้าคิดจะเรียน IT มันหนี คณิตไม่พ้นอยู่แล้วละครับ ลองชั่งใจดูครับว่าตัวเราเองมีความสามารถทางด้านไหนทำอะไรเก่งที่สุดให้เลือกเรียนอันนั้นครับ
อย่าเลือกเพียงเพราะเราชอบ เพราะบางครั้งความสามารถกับสิ่งที่เราชอบมันมักจะตรงข้ามกันเสมอ
ส่วนคณะที่ไม่มีเลขเลยก็จะมี นิติศาสตร์ มนุษย์ศาสตร์(เอกภาษา) วนศาสตร์(ป่าไม้) ปรัชญาและศาสนา อันนี้คือเท่าที่ผมรู้นะ ลองเลือกๆดู

clean1447
12th July 2013, 14:25
อืม..... หาอยากแหะ

ส่วนใหญ่ IT ต้องใช้ คณิตเป็นหลัก ENG แค่เสริม พอๆกับวิทย์
ส่วน วิทย์คอม ( CS ) ไม่ต้องพูดถึง วิทย์ คณิต คอม
ส่วน นิเทศ ไม่รู้สิ แต่หางานยาก

สรุปไม่มีคณะอะไรเหมาะกับคุณเลย ใครคิดว่าเข้าคณะเกี่ยวกับคอม อย่าง IT ไม่เจอแคล คิดใหม่ได้นะ
คนคิดแบบนี้เยอะ เลยซิวเยอะตาม

ลำบากวันนี้ ดีกว่าลำบากตอนทำงาน

raikama
12th July 2013, 14:34
ภาษาอังกฤษ นี่ไม่ชอบไม่ได้แล้วละครับในตอนนี้แต่ถ้าอยากให้ชัวร์สุดผมว่าไปปรึกษาอาจารย์เนะแนวดูเถอะครับน่าจะได้เรื่องที่สุดละผมว่า

Spermz
12th July 2013, 14:50
คณะที่สอบติดครับ

GuY_NoOpPeR
12th July 2013, 15:00
สถาปัตครับ คุณได้ใช้ครบหมดแน่รับประกัน. คนิตไม่มีวิทไม่มี(ฟิสินิดหน่อย) ชอบแกะชอบแงะรึ จัดไปตัดโมเดล.

ภาษาอังกิดอันนี้จำเป็นทุกคณะ เทคโนโลยีคุณได้เอาไปประยุกใช้ในงานได้เต็มที่

ลองตัดสินใจดีๆดู บางครั้งสิ่งที่เราชอบ กับสิ่งที่มันใช่มันก็ไม่เหมือนกัน

alexsamui2
12th July 2013, 15:56
คุณบอกไม่ชอบ อังกฤษ อยากจะบอกว่าไม่มีสักสาขาครับ ที่เหมาะกับคุณ
เขาบอกว่าชอบอังกฤษครับ อ่านดีๆ

ภาษาอังกฤษ นี่ไม่ชอบไม่ได้แล้วละครับในตอนนี้แต่ถ้าอยากให้ชัวร์สุดผมว่าไปปรึกษาอาจารย์เนะแนวดูเถอะครับน่าจะได้เรื่องที่สุดละผมว่า
เขาบอกว่าชอบอังกฤษครับ อ่านดีๆ

nakiann123
12th July 2013, 18:35
เฟลกันเป็นแถบ

siriuscry
12th July 2013, 19:05
แทบทุก reply อ่าน ชอบ อังกฤษ กันหรือเปล่านิ ทำไมตอบกันแบบไม่เอาอังกฤษ ทั้งนั้น

iOwnDaWorld
12th July 2013, 19:47
Multimedia

liger0000
12th July 2013, 20:32
นิติศาสตร์ มนุษย์ศาสตร์(เอกภาษา) วนศาสตร์(ป่าไม้) ปรัชญาและศาสนา
วนศาสตร์อันนี้ต้องรักธรรมชาตินะคับ รักนี้ต้องรักจริงๆนะแบบพวกเจ้าหน้าที่ป่าไม้ที่เค้าดีๆพวกนั้นเพราะอาชีพเจ้าหน้าที่ป่าไม่้นี้เงินน้อยงานหนักไม่รักจริงๆอยู่ยาก ปรัชญาศาสนาอันนี้ไปบวชดีกว่าเหอะแล้วสอบเปรียญธรรมเอา นิติศาสตร์เรียนหนักมากนะอ่านหนังสือหนักมากแต่จบมาตกงานเยอะ-*-

มนุษย์ศาสตร์ถ้าอิงได้ก็โอเคนะ จบไปเป็นล่าม ไม่ก็รับแปลเอกสาร อีกอันก็ไปสายท่องเที่ยวเลยก็ได้คับ เป็นไกด์นี้อย่างน้อยก็ได้เที่ยว

12th July 2013, 21:40
ตอนนี้ออกทะเลไปกันหมดแล้วครับ = = "