PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมแม่ไม่เคยจะยอมรับความคิดผมเลย OTL

boy1616
9th July 2013, 17:57
ทำไมแม่ไม่เคยจะยอมรับความคิดผมเลย OTL

ผมไม่ค่อยเข้าใจเลย แม่ขออะไรจากผมผมไม่เคยขัดใจเช่น ทำงานในบ้านเป็นเด็กเสิร์ฟในร้านเงี้ย แต่พอผมจะคิดท่านไม่เห็นด้วยตลอดเลย หรือก็คือ "แค่คิดก็ผิดแล้ว" คือผมมีความคิดว่าผมจะลองหาซื้อกล้องจากเพื่อนดู (เพื่อนมันจะขาย EOS 550D Body) ผมก็จะซื้อแต่แม่ห้ามไม่ให้ซื้อ และมีขู่อีกว่า ถ้าซื้อมาแม่จะพังทิ้งเลย อาวอะไรฟระเนี่ย แม่ขอให้ทำอะไรไม่เคยขัดใจ ทำไมแม่ต้องมาขัดใจผมด้วยเนี่ย ไม่เข้าใจจริงๆ OTL ทำไมแม่ต้องขัดขวางความต้องการของผมด้วย ทำไม F*ck หรือเพราะว่าจะซื้อให้ผมรึไง (อย่างที่รู้แม่ผมไม่ค่อยซื้อไรให้ผมถ้าเป้นของไร้สาระ) ครอบครัวผมยังไงเนี่ย หัวโบราณ****** OTL

HANG-ON
9th July 2013, 21:20
เคยดูป่ะครับ ซีรีส์ใต้หวัน เรื่อง Hotshot มันเป็นซีรีส์เกี่ยวกับการเล่นบาสเกตบอล
ตัวเอกของเรื่องอยู่กับย่าแก่ๆกัน2คน ตั้งแต่เด็กๆแล้ว เวลาพระเอกจะเล่นบาส ...ย่าก็จะตามมาห้าม ไม่ให้เล่น
จะไล่กลับบ้าน จนตอนโตอายุ18 เหมือนเดิม มีโอกาสได้แค่แตะลูกบาส แต่ไม่เคยได้เล่น...
จนย่าของเขาเสียไป...ชีวิตต่อจากนั้น พระเอกกลายเป็นนักบาสมืออาชีพ...ซึ่งพระเอกก็น้อยใจแหละ ที่ย่าไม่ให้เล่นบาส
แต่มารู้ตอนหลัง ว่าย่าของพระเอกก็เคยเป็นนักบาสหญิงที่พาทีมตัวเองไปสู่ระดับสากลได้...ที่ย่าห้ามไม่ให้เล่นบาส
เพราะว่าต้องการให้พระเอกอดทนอดกลั้นในสิ่งที่ตัวเองอยากทำไว้นานๆ ร่างกายจะกลอมรวมสิ่งนั้นเข้าไปในจิตใจ
และจะเกิดความรักในสิ่งนั้นไปตลอดกาล(ไม่ใช่ว่า อยากเล่นก็เล่น พอเบื่อก็เลิก อะไรทำนองนั้น)...

~RIP~
9th July 2013, 21:24
เคยดูป่ะครับ ซีรีส์ใต้หวัน เรื่อง Hotshot มันเป็นซีรีส์เกี่ยวกับการเล่นบาสเกตบอล
ตัวเอกของเรื่องอยู่กับย่าแก่ๆกัน2คน ตั้งแต่เด็กๆแล้ว เวลาพระเอกจะเล่นบาส ...ย่าก็จะตามมาห้าม ไม่ให้เล่น
จะไล่กลับบ้าน จนตอนโตอายุ18 เหมือนเดิม มีโอกาสได้แค่แตะลูกบาส แต่ไม่เคยได้เล่น...
จนย่าของเขาเสียไป...ชีวิตต่อจากนั้น พระเอกกลายเป็นนักบาสมืออาชีพ...ซึ่งพระเอกก็น้อยใจแหละ ที่ย่าไม่ให้เล่นบาส
แต่มารู้ตอนหลัง ว่าย่าของพระเอกก็เคยเป็นนักบาสหญิงที่พาทีมตัวเองไปสู่ระดับสากลได้...ที่ย่าห้ามไม่ให้เล่นบาส
เพราะว่าต้องการให้พระเอกอดทนอดกลั้นในสิ่งที่ตัวเองอยากทำไว้นานๆ ร่างกายจะกลอมรวมสิ่งนั้นเข้าไปในจิตใจ
และจะเกิดความรักในสิ่งนั้นไปตลอดกาล(ไม่ใช่ว่า อยากเล่นก็เล่น พอเบื่อก็เลิก อะไรทำนองนั้น)...

จริงๆแล้วแม่คุณ จขกท. อาจจะเป็นช่างภาพมืออาชีพสุดเมพมหาโปรมาก่อนก็ได้ แค่ตอนนี้เธออยากให้คุณอดกลั้นไว้ครับ แหม่

TAnwa1219
10th July 2013, 08:40
แม่ ไม่บอกหรอครับว่าทำไมถึงไม่ให้ซื้อ ที่ คุณ Hang-On พูดก็ถูกอย่างนะ "ไม่ใช่ว่า อยากเล่นก็เล่น พอเบื่อก็เลิก อะไรทำนองนั้น"
แล้วกล้องมันก็ไม่ใช่ตัวละร้อยสองร้อย พันสองพัน cannon 550D น่าจะ 2 หมื่นเลยแหละ แล้วถ้าจะถ่ายภาพคงต้องซื้อเลนส์กับแฟลชเพิ่ม + ไปอีกหมื่นสำหรับฝึกถ่ายทั่วไป
เล่นกล้องมันเสียเงินเรื่อยๆ ต้องมีเลนส์ 50mm บลาๆๆ อาจจะหมดประมาณ 2-3 หมื่น(ไม่รวมกล้อง) กว่าเราจะรู้ว่าชอบถ่ายแนวไหน ซึ่งฝึกไปก็สามารถทำอาชีพเสริมได้สบายๆ เป็นงานอดิเรกหรืองานหลักได้เลย

แต่แม่อาจจะคิดว่าเราแค่อยากซื้อกล้องมาถ่ายเล่นๆ "ไม่ใช่ว่า อยากเล่นก็เล่น พอเบื่อก็เลิก อะไรทำนองนั้น" ทำนองนั้นก็ได้ เลยอยาก รอให้น้ำลายไหลเสียก่อน ผมเคยอยากทำหลายอย่างนะ แต่ผมก็รอให้น้ำลายยายไหย เอ้ย น้ำลายไหลเสียก่อน สุดท้ายมันก็ไม่ไหล

ลองคุยกับท่านดูครับ ว่าทำไม ค่อยๆพูด ค่อยๆจา

boysornsit
10th July 2013, 09:03
ลองถามตัวเองดูก่อนว่าอยากได้ จริงๆรึป่าว ถ้าอยากได้จริงก็เก็บเงินซื้อเองเลยไม่ต้องใช้เงินพ่อเเม่ด้วย กล้องตัวนึงมันเเพงนะครับการจะซื้ออะไรเกินหลักพันเนี่ยมันน่าจะคิดให้ดีก่อนเผื่อซื้อมาเเล้วไม่ถูกใจไม่ดีอย่างที่คิดอะไรประมาณนี้ผมคิดว่าเเม่คุณคงเป็นห่วงเรื่องนี้กลัวคุณซื้อมาเเล้วไม่ได้ใช้หรือใช้ไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป

mini_bank
10th July 2013, 09:15
สมัยเด็กๆแม่ผมไม่เคย ห้าม แต่ท่านจะสอนว่า

อะไรที่อยากได้ เราต้องดูก่อนว่ามันจำเป็นสำหรับเราจริงๆ อยากได้จริงๆ ให้เราลองตัดใจไม่คิดเรื่องของที่เราอยากได้ไปก่อน แล้วดูสิว่าเมื่อเวลาผ่านช่วงอยากได้ไปซักระยะ แล้วเรากลับเห็นอีกที เรายังอยากได้มันอยุ่ไหม หรือเรามีอะไรที่เราอยากได้มากกว่า

บ่อยครั้งที่เวลาผมอยากได้อะไร ผมจะหาเหตุผลร้อยพันมาสนับสนุนความคิดของตัวเอง ว่ามันดีอย่างนั้น-ดีอย่างนี้ ...เนี่ยซื้อมานะมันทำอะไรได้ตั้งหลายอย่าง ดีเลิศประเสริฐศรี รูปี-รูปู แต่เอาเข้าจริงๆซื้อมาจับแค่ช่วงแรกๆ สักพักมีของใหม่ออกมาดีกว่าเดิมก็อยากได้ใหม่อีกล่ะ

แต่เวลาผมอยากได้อะไรแม้จะเป็นเงินเก็บของผมเอง ผมก็จะไปปรึกษาท่านก่อนเสมอ ท่านอาจจะขัดบ้าง แต่นั่นแหละที่ทำให้เราฉุกคิด สมัยนี้เงินหายากมากจะใช้ทีนี่ ผมคิดแล้วคิดอีก ท่านลองปล่อยตัวเองให้ลืมเรื่องนี้ไปสักระยะก่อน แล้วลองทำแบบผมดูสิครับ เผื่อเจอทางออก

matsushiro
10th July 2013, 09:21

จริงๆแล้ววิธีฝึกแบบนี้ไม่ง่ายเลยนะครับ ถ้าหากว่าอยากจะห้ามใจ ลองง่ายๆครับวิธีฝึก

ถ้าปวดห้องน้ำก็ให้อดทนอดกลั้นเอาไว้ก่อน 20 ปีผ่านไปลองมานั่งเบ่งดูครับ เจริญก้าวหน้ากว่านักบาสมืออาชีพแน่นอน

markops
10th July 2013, 09:41
ผมขออะไรแม่ได้หมด แต่เวลาซื้อแม่จะบอกว่า "รักษาให้ดีๆอย่าให้หายหรือพัง พังเมื่อไรบอกแม่ เดียวให้พ่อ***ซ่อม ฮาๆพ่อผมจบ EE " แม่ผมกลัวอย่างเดียว
กลัวผมทำให้หาย ฮาๆ

CanDiiZ
10th July 2013, 09:51
http://www.youtube.com/watch?v=qZZODv0jBuU

aip studio
10th July 2013, 09:52
ผมชอบถ่ายภาพมาก ถ่ายมาแล้วน่าจะหลายพันรูป แต่ยังไม่เคยมี DSLR เลย กล้องทีมีก็แค่กล้อง Lumix fz28 มือ 2 ราคา 5พันนิดๆเอง เก็บเงินซื้อเอง หลายๆรูปก็ใช้มือถือถ่าย แล้วทั้งหมดค่อยมาจบที่แต่งในคอม มันก็ ok แล้วในความคิดผมเพราะอุปกรณ์มันสำคัญไม่เท่าฝีมือและมุมมองหรอกครับก่อนที่จะโวยวายคุณแม่ ลองย้อนดูตัวเองครับว่า คุณต้องการมันเพราะอะไร อยากถ่ายรูปจริงๆรึแค่เพราะเพื่อนจะขายให้ในราคามิตรภาพ ถ้าอยากถ่ายจริงๆบอกได้เลยว่ากล้องอะไรก็ถ่ายได้สำหรับการเริ่มต้น แต่ถ้าคุณโปรแล้วอยากได้จริงๆมันเหมาะกับคุณใช้ได้ยาวนานคุ้มค่าพอก็เก็บตังซื้อเอง ทำให้แม่เห็นว่าคุณรักมันจริงๆไม่ใช่แค่อยากได้

อย่าเอาความต้องการของตัวเองเป็นใหญ่จนลืมมองความจำเป็นอื่นๆครับ ผมไม่ได้บอกว่าแม่คุณถูกนะแต่คุณต้องถามเหตุและผลและแสดงให้เค้าเห็นก่อนว่าความตั้งใจจริงของคุณมันมากแค่ไหน แล้วค่อยตัดสินว่าแม่คิดถูกหรือคิดผิด

นี่คืออัลบั้มที่ผมใช้กล้องกากๆและกล้องมือถือถ่ายครับ

https://www.facebook.com/anek.kanangnanon/photos_albums

ผมซื้อกล้องเพราะผมชอบถ่ายรูป ซื้อด้วยเงินตัวเอง และใช้มันคุ้มค่ามากว่า 5 ปี ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่

NCIS{Fc}
10th July 2013, 10:13
คือแม่อาจจะห่วงกลัวคุณทำงานแล้วเลิกปล่าวหรือครับ ส่วนเลิกกล้องน่าจะเพราะคุณยังหาเงินไม่ได้แม่ก็คงกลัวคุณเอาไปใช้จ่ายไร้สาระ

ผมเมื่อก่อนก็เป็นแบบคุณ พอผมอายุ17ก็แอบไปหางาน พอทำงานได้พักหนึ่งก็เลิกขอเงินแม่ ย้ายไปอยู่คนเดียว จ่ายค่าเทอมเอง

แล้วแม่ก็เริ่มยอมรับผมเคารพการตัดสินของผมมากขึ้นเค้าก็ไม่ห้ามเวลาผมซื้ออะไรแต่ก็เตือนบ้างเวลาจะซื้อของมีราคา

ทีีแม่ยอมรับในตัวผมเพราะผมมีความ"รับผิดชอบ"มากพอ แม่คุณอาจเห็นว่าคุณมี"รับผิดชอบ"พอก็ได้

Trafalgar
10th July 2013, 12:46
ไม่ขอออกความเห็น

fatporing
10th July 2013, 12:51
ซื้อบอดี้ โห.... อยากทราบบบบบ จุดประสงค์ของ จขกท. ที่จะซื้อครับ แล้วจขกท. อายุเท่าไหร่? -*-