PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เส้นสปาเก็ตตี้ กินกับซอส+น้ำจิ้มสุกกี้ได้มั้ย??

teexor
11th July 2013, 01:11
ผมว่าจะลองซื้อเส้นสปาเก็ตตี้มาทำกินเล่นอะครับ แต่ผมอยู่หอเลยไม่สะดวกเรื่องพวกเครื่องครัวเท่าไหร่

เลยอยากรู้ว่า ถ้าซื้อมาราดกินกับพวกซอสพริก ซอสมะเขือเทศหรือน้ำจิ้มสุกกี้ มันพอกินได้รึเปล่า

ผมเองก็ไม่เคยทำสปาเก็ตตี้มาก่อน เลยอยากลองทำง่ายๆ กินเล่นๆดู

pondsif01
11th July 2013, 01:25
เคยใส่ซอสพริกกับซอสมะเขือเทศน๊ะ แต่ไม่เคยใส่น้ำจิ้มสุกี้ลองดูครับ ไม่ตายๆ ยืนยัน 55555

ปล.ตามห้างจะมีซอสสปาเก็ตตี้ขายครับ เป็นขวดอร่อยดีครับ

newvisions
11th July 2013, 01:30
ผมว่าได้นะ เพราะจริงๆเราไม่ได้เอาเส้น สปา ไปผัดกับซอสเหมือนผัด มักโร

แต่เราเอาซอสมาราด บนเส้นสปา ลองผัดใส่หมูสับ ไส้กรอก ดูดิ น่าจะช่วยเพิ่มรสชาติมามากว่ากินเส้นกับซอสเปล่าๆ

Lagger
11th July 2013, 01:35
*.* น่าสนมากครับเดี๋ยวไปลองทำบ้าง 555+

teexor
11th July 2013, 01:41
ก็อยากจะลองทำอยู่ครับ แต่ที่ห้องไม่มี อุปกรณ์สำหรับเครื่องครัวเลย T^T

Lagger
11th July 2013, 01:51
ก็อยากจะลองทำอยู่ครับ แต่ที่ห้องไม่มี อุปกรณ์สำหรับเครื่องครัวเลย T^T

ทำในห้องเลยครับ 555+ (ไฟไหม้พอดี)

[Really~Nuts]
11th July 2013, 01:54
เส้นสปาเก็ตตี้ต้องใช้เวลาต้มนานครับกว่ามันจะนิ่ม ทำปกติก็ลำบากอยู่แล้วยิ่งถ้าจขกท.ไม่มีเครื่องครัว(หม้อใหญ่, เตาแก๊ส, ตะแกรงรองตัก)นี่ยิ่งลำบากเข้าไปใหญ่ ส่วนเรื่องเครื่องเคียงก็มิกซ์เอาตามใจชอบเลยครับ หาเอาตามเซเว่นฯได้ก็พวกไส้กรอก, แฮม, เบค่อน, ไก่ ฯลฯ

เส้นสปาเก็ตตี้ต้มใส่หม้อหุงข้าวเลยก็ได้นะครับ

กว่าจะได้กินก็ไส้กิ่วกันพอดี :sweat

love060604
11th July 2013, 01:55
มันมีซอสสำเร็จรูป อยู่นิครับ-..-
แค่เอามาอุ่นก็กินได้
ชื้อเส้นมาต้มเสร็จเอาซอสราดกินได้เลย

love060604
11th July 2013, 01:56
เส้นสปาเก็ตตี้ต้มใส่หม้อหุงข้าวเลยก็ได้นะครับ

kabukiput
11th July 2013, 02:15
หอมใหญ่ลงผัดในกระทะพร้อมพวกเนื้อสัตว์เลยครับ แล้วก็ลองเอาพวกซอสนี่แหละใส่ดูแล้วปรุงรสให้แรงหน่อยนะครับแต่ไม่ต้องเข้มมากเพราะว่าถ้าใส่เส้นลงไปด้วยแล้วเราปรุงไม่จัดมันจะจืดครับผม

ส่วนเรื่องเส้นอันนี้ต้องแนะนำเรื่องเบอร์ด้วยครับผม ยิ่งเบอร์มากเส้นจะยิ่งใหญ่ตาม แต่ดูด้วยนะครับว่าเป็นแบบไหน เพระาพาสต้ามีหลายแบบมาก เช่นแบบเส้นแบนนี่ไม่ใช่สปาเก็ตตี้ครับผม สปาเก็ตตี้จะเป็นเส้นกลมครับ ปกติผมใช้เบอร์2ครับ

เวลาต้มผมจะรอน้ำเดือดแล้วใส่เกลือลงไปด้วยเพื่อให้เส้นเหนียวแล้วก็มีรสชาตินิดนึงครับ ผมต้มด้วยน้ำเดือดประมาณ12-15นาทีครับผมจนเส้นพอนุ่มไม่เละก็เอาขึ้นมาพักน้ำไว้ครับให้น้ำออกหมดจากนั้นค่อยเอาไปทำ ซึ่งระยะเวลาการต้มอย่างที่บอกครับขนาดเส้นเป้นส่วนสำคัญครับผม น้ำก็สำคัญอุณหภูมิด้วย แต่ไม่ยากครับผม แต่ถ้าต้มแล้วเหลือใส่น้ำมันแล้วคลุกไว้ครับเส้นจะได้ไม่ติดกันคราวหลังจะได้ทำง่ายครับผม

ไม่งั้นก็ลองหาจากชาแนลของรายการนี้ดูครับผม

http://www.youtube.com/watch?v=0KLCUWhX9Cw

หรือไม่ก็ของชาแนลเก่าเค้าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=1QoX8s5jHTI

ลองทำดูนะครับผม เหอะๆ คนหาให้ก็น้ำลายหกไปพลาง ไม่ไหวแล้ว ซัดบะหมี่กึ่งล่ะทีนี้

พอดีว่าไปเดินหาดูแล้วครับ ไม่เจอจริงๆ ก้อคงต้องซอสเนี่ยแหละ

จริงๆแล้วมันมีนะครับแต่ไม่อยู่กับโซนเครื่องปรุงไทยนะมันจะอยู่กับโซนเล็กๆของมันหรือไม่ก็แถวน้ำมันมะกอกลองไปเบิ่งดูนะ

jeditrainer
11th July 2013, 02:18
มันมีซอสสำเร็จรูป อยู่นิครับ-..-
ชื้อเส้นมาต้มเสร็จเอาซอสราดกินได้เลย
ใช่เลยครับ แค่ไปบิ๊กซี โลตัส ก็น่าจะหามาได้แล้ว เป็นขวด ๆ ขายเยอะแยะไปหมด ส่วนเนื้อสัตว์ก็ใส่ตามชอบ ง่ายออก
ผมว่าถ้าจขกท.เอาไปกินกับน้ำจิ้มสุกี้ อะไรแบบนี้ รสชาติมันจะแปลก ๆ นะ เส้นมันไม่ได้อร่อยเหมือนเส้นหมี่เหลืองนะครับ

teexor
11th July 2013, 02:21

พอดีว่าไปเดินหาดูแล้วครับ ไม่เจอจริงๆ ก้อคงต้องซอสเนี่ยแหละ

bezero2005
11th July 2013, 02:46
กินได้หมดล่ะครับ จะเอาไปราดน้ำยาก็ได้ อิอิ มันคงไม่ทำประติกิริยาเคมี หรอก

แนะง่ายๆ ถ้ามีแต่หม้อหุงข้าวกับ กาต้มน้ำร้อน ก็หาหมูบดมาต้มให้สุก แล้วก็ใส่เส้นใส่ซอสพริกหรือซอสมะเขือเทศ อร่อยแล้วง่ายๆ ถ้าชอบชีส ก็ไปซื้อเอา7-11(มันก็มีขายสปาเก็ตตี้นะ ที่7-11อะ) ถูกๆก็มี 25บาทมั้งไม่ได้ซื้อนานมาแล้ว ถ้าจะผัดหมูด้วย แนะให้ไปซื้อสปายมาใส่ด้วยจะอร่อยแรงให้อารมณ์ ฝรั่งจ๋า นิดนึง

ukimura141
11th July 2013, 02:58
อ่าาาาาา ผมลองแล้วคับ ผัดใส่หมูสับ แล้วลงด้วยโหระพาทีหลัง อร่อยดี (ป.ล. ต้องเผ็ดหน่อยนะครับ)