PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัยเรื่องเน็ตที่บ้าน

Toma[HAWK]
11th July 2013, 12:58
ตอนนี้ผมใช้เน็ตของ 3BB อยู่ครับ แต่ก่อนเวลาผมโหลดเกมโหลดหนัง เน็ตมันวิ่ง 1MB กว่าๆ

แต่ตอนนี้มันดันมาวิ่งอยู่ 300-350 kb โหลดอะไรแต่ละทีนี่นานมาก ตอนนี้มันเป็นอย่างนี้มาเดือนกว่าละครับ

ผมควรทำยังไงดี และสมมุติถ้าผมจะเปลี่ยนบริการเน็ตไปใช้เจ้าอื่นนี่ เจ้าไหนเน็ตแรงๆมั่งครับ

ช่วยแนะนำผมหน่อย

shisaku
11th July 2013, 13:01
แล้วแต่พื้นที่นะ ทางบ้านผม TOT แรงมาก

ของแบบนี้ต้องเสาะแสวงหาเองครับ บวกกับดวงด้วย ผมก็ตอบไม่ได้ เพราะความแรงมันแล้วแต่พื้นที่จริงๆ ถ้าอยู่ใกล้องค์ากรโทรสับ แนะนำ TOT ครับ แต่ถ้าอยู่ใกลก็ต้องว่ากันอีกที

neobleak
11th July 2013, 14:13
1.เช็คสายโทรศัพในบ้านก่อน ตัวสปิ๊ต(เรียกอะไรลืมละฮะๆ)ที่แยกสัญญาณบางทีมันเสื่อม ถอดออกแล้วลองต่อตรงดู ยกหูโทรศัพย์ฟังมีอะไรเพี้ยนๆไหม มีเพลงหมอลำแล้วก็เสียงเอี๊ยดๆอ๊าดๆรึเปล่าเพราะบางทีวิทยุชมชนมันก็ทำพิษ
2.เช็คโมเด็มดูครับว่าได้สัญญาณมาเต็ม 10000/500kbps ไหม ไม่เต็มก็โทรแจ้งครับแล้วเปิดโมเด็มทิ้งไว้ให้เค้าเช็ค
3.หาโมเด็มมาเปลี่ยน ถ้ายังโหลดได้เท่าเดิมก็แสดงว่าเป็นที่เน็ต บางทีโมเด็มมันก็เสียครับเราจะไม่รู้เลยจนกว่าจะหาอีกตัวมาเปลี่ยนกำขิงๆ
4.เช็คกล่องสายดิน บางทีจิ้งจกมันไปไข่ไว้หรือตัวต่อมันเข้าไปทำรังนี้ก็ตัวดีเลย

ประสบการณ์10ปีผมทำแค่4ข้อนี้ละ ถ้ายังเน่าก็แสดงว่าเป็นที่ตัวเน็ตเองทำใจจ้า

Scarlatto
11th July 2013, 14:16
ลองโทรไปถาม call center ดูก่อนครับเรียกช่างให้มาดูก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที
เรื่อง internet มันขึ้นอยู่กับพื้นที่ให้บริการครับ