PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยคิดกันบ้างไมว่าประเทศที่เจริญ..

animeth
11th July 2013, 18:08
คือผมลองสังเกตุประเทศที่มีเศรษกิจที่ดีหรือเป็นประเทศที่เจริญเเล้ว จะมีอากาศหนาวเป็นส่วนใหญ๋ มีหิมะตกเกือบจะทุกประเทศเช่น ในเอเชียก็จะมี เกาหลี ญี่ปุ่น จีน :music
;)

มันปลกไมนะ ถ้าประเทศไทยหิมะตกละจะเป็นยังไงนะ นึกสภาพไม่ออกเลยจริงๆ :o

maxk4255k
11th July 2013, 18:18
ใช่ครับ เมืองหนาวจะเป็นเมืองที่เจริญกว่าประเทศเขตร้อนครับ

*เปรียบเทียบตั้งแต่สมัยก่อนนะครับ*

เพราะว่าเมืองร้อนมันอุดมสมบูรณ์กว่าครับ จึงหากินอะไรได้ง่ายๆ

ส่วนเมืองหนาวมันแห้งแร้งมีแต่หิมะ ต้องปรับตัวและพัฒนา เพราะไม่งั้นอยู่ไม่ได้ครับ

เพราะอย่างงี้แหละครับ มันถึงส่งผลให้รากฐานของเขตเมืองหนาวเจริญกว่าครับ

ตามที่เข้าใจน่าจะมีเท่านี้แหละครับ

หนุ่มหน้าหวาน
11th July 2013, 18:19
สหรัฐอาหรับเอมิเรตไม่มีหิมะนะ สิงคโปร์ก็ไม่มี เจริญด้วย หิมะตกผมว่ามันก็ดีนะ แต่เพาะปลูกไม่ได้นะสิ

kaio256k
11th July 2013, 18:20
หรืออีกแง่นึง เมืองร้อน คนไม่ค่อยอยากจะทำงาน เพราะมันร้อน เมืองที่เจริญมีหิมะ ขยันทำงาน จะได้อบอุ่น จึงเจริญเร็ว.......... เกี่ยวกันไหมวะ 55555555555 ขำๆนะ

M4A1Predator
11th July 2013, 18:20
นั่นซินะครับ ทำไมถึงเป็นแบบนั้นหว่า
หรือเพราะสภาพอากาศ คนเลยต้องดิ้นรนเพื่ออยู่รอด มันเลยทำให้เขาพัฒนาตัวได้เก่งกว่าเขตร้อนที่มีอากาศเหมาะสม รึเปล่าหว่า

puwaratitarat
11th July 2013, 18:23
บรูไน,สิงคโปร์........แอฟฟริกาใต้ รวยๆทั้งนั้น.....เอ๊ะหรือแอฟฟริกาใต้มีหิมะ

reballion
11th July 2013, 18:29
บรูไน,สิงคโปร์........แอฟฟริกาใต้ รวยๆทั้งนั้น.....เอ๊ะหรือแอฟฟริกาใต้มีหิมะ

บรูไน มีน้ำมัน สิงคโปร์ เป็น เมืองท่า แอฟฟริกาใต้ มี เพชร ทอง ก็น่าจะรวย นะ

zeemee
11th July 2013, 18:44
ภูมิอากาศ-ภูมิประเทศ บังคับให้คนต้องตื่นตัวพร้อมต่อสู้ตลอดเวลา
ภูมิสังคม ไม่ยึดติดกับตัวบุคคล(ไม่มีใครเก่งกว่าใคร) - ไม่ปฏิวัติรัฐประหารทุกอย่างปล่อยให้สังคมเลื่อนไหลตามวิถีที่พึงจะเป็น

matsushiro
11th July 2013, 18:46
ความเจริญก้าวหน้าขึ้นอยู่กับ การปลูกฝังจิตใต้สำนึกต่างๆ ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

liger0000
11th July 2013, 21:10
สภาพอากาศมีผลกับวินัยคนคับ อย่างเยอรมันถ้าคุณกะเวลาพลาดนิดเดียวเท่ากับว่าคุณต้องยืนตากอากาศหนาวนานมากกว่าจะได้ขึ้นรถไฟคนที่นั้นจึงตรงต่อเวลามากๆ เพาะปลูกต่างๆถ้าประเทศไหนมี4ฤดูถ้ามั่วขี้เกียจวันเดียวเท่ากับว่าเก็บเกี่ยวไม่ทัน หน้าหนาวปีนั้นอดตายแน่นอน พวกนี้จึงค่อนข้างขยันอะนะ แต่เมืองร้อนอยู่ยังไงก็ได้ก็มีข้าวกินทั้งปีคับ คนเรามันจะพัฒนาขึ้นมากนะถ้าเราต้องอยู่ในสภาวะที่ต้องเอาตัวรอด

mkuuhm
11th July 2013, 21:17
ลองใช้ Weather Control ปรับสภาพอากาศไทยเป็นแบบมีหิมะตกสิ รับรอง รู้เลย

PheoMetalhead
11th July 2013, 22:25
ประเทศไทยหิมะตกคนตายเป็นเบือแน่ครับ โดยเฉพาะคนดอย แค่หน้าหนาวก็มีข่าวคนหนาวตายแล้วครับ
หิมะตกคงไม่เหลือ คนเมืองร้อนปุบปับหิมะตกปรับตัวไม่ทันแน่ ๆ

Kellidev
11th July 2013, 22:44
คงไม่ใช่หรอกมั้งครับ ไม่งั้นพวกที่อยู่ขั้วโลกคงครองโลกไปแล้ว:o
แต่ก็น่าคิดนะครับผมเองก็อยากให้หิมะตกที่ไทยเหมือนกันชอบพวกเสื้อผ้าสไตล์เขตหนาวอะ

boysornsit
11th July 2013, 22:54
เป็นเพราะความอุดมสมบูรณ์ของทรัพยากรในประเทศมากกว่าครับเมืองไทยอุดมสมบูรณ์มีทุกอย่างพร้อมผู้คนเลยสบายๆชิวๆซะส่วนใหญ่ประเทศเลยไม่ค่อยกระเตื้องเรื่องการพัฒนาเท่าไหร่ไม่เหมือนญี่ปุ่น เกาหลีพวกนี้ต้องตื่นตัวตลอดเวลาเอาจริงเอาจังตลอดการพัฒนาเลยเร็วไปด้วยอีกเรื่องนึงสำคัญสุดคือระบบการเมืองคับ เพราะมีนักการเมืองกาฝากกินภาษีเราไม่พอยังโกงกินงบประมาณรัฐ ประเทศเลยล่มจ่มแบบทุกวันนี้ไงครับ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆค้าบบบโผ๊มมม

BackKoMz-
12th July 2013, 01:49
เหมือนเคยอ่านในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐหน้า 7 มันเป็นคอลัมม์สั่นๆๆ ย่อๆๆ สภาพอากาศที่หนาวจะเหมาะสำหรับการคิดวิเคราะห์มากหรือจะทำให้คนอยู่ในอากาศหนาวนั้นฉลาดกว่าคนที่อยู่อากาศร้อน

ปล. ผมก็ไม่รุ้ว่าหสพ.เอาแหล่งมากจากไหน แต่ผมก็คิดว่าน่าจะน่าเชื่อถือได้ แหะๆๆ

newvisions
12th July 2013, 02:57
ดูอย่าง เยอรมัน แพ้สงครามโลก 2 ครั้งยังเจริญกว่าประเทศที่อ้างว่าตัวเองชนะสงครามเลย

pondsif01
12th July 2013, 04:51
ผมว่าไม่เกี่ยวน๊ะ 555555 อยู่ที่การบริหารมากกว่า ประเทศไทยทรัพยากร สมบูรณ์มากน๊ะผมว่า แต่......น๊ะ

helos
12th July 2013, 10:31
ของเราถึงจะมีแผ่นดินไหว หิมะตก หนัง av เป็นว่าเล่น
ก็ละอยู่ดีครับ - -

Patrenko
12th July 2013, 14:32
สหรัฐอาหรับเอมิเรตไม่มีหิมะนะ สิงคโปร์ก็ไม่มี เจริญด้วย หิมะตกผมว่ามันก็ดีนะ แต่เพาะปลูกไม่ได้นะสิ

สิงค์โปรผมว่าคล้ายๆกับในตัวเมืองพัทธยาบ้านเราเดะๆเลยครับ