PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง skyrim หน่อยครับมีคำถามเยอะ

Xelx
13th July 2013, 22:02
คือว่าผมเพิ่งเล่นเกมนี้ ที่จริงเกมนี้มันก็ออกมานานมากแล้วแต่ผมเพิ่งได้คอมใหม่เลยอยากเล่นแต่มันเป็นเกมที่มีอะไรเยอะมากเลย ผมยังงงอยู่เลยอยากถามหลายอย่างครับผมจะมาถามบ่อยนะครับใครที่รู้ก็ช่วยบอกที่นะครับ
คำถามใหม่
1.แร่ดิบที่ได้มาจะเอาไปทำเป็นก้อนยังไง
2.ทำไมไอเทมต่างๆตอนเก็บมันขึ้นราคาอย่างนึงแล้วตอนเอาไปขายราคามันไม่เท่ากับที่ขึ้นไว้ตอนแรกแล้วจะทำไงให้ขึ้น
3.คาราวานkhajiitอยู่ที่ไหนครับ
4.มีวิธีรวยไหมครับเงินมีน้อยมาก
5.ถ้าเข้ากิลด์ไดกิลด์นึงไปแล้วเราจะเข้ากิลด์อื่นได้ไหม

TraHeRn
13th July 2013, 22:46
คือว่าผมเพิ่งเล่นเกมนี้ ที่จริงเกมนี้มันก็ออกมานานมากแล้วแต่ผมเพิ่งได้คอมใหม่เลยอยากเล่นแต่มันเป็นเกมที่มีอะไรเยอะมากเลย ผมยังงงอยู่เลยอยากถามหลายอย่างครับผมจะมาถามบ่อยนะครับใครที่รู้ก็ช่วยบอกที่นะครับ
1.พวกสัตว์ หรืออะไรก็ตามที่เราฆ่าไปมันจะเกิดขึ้นมากอีกไหมครับ
2.เวทมนต์หาจากไหนครับ
3.ขุดแร่ได้หรือเปล่าแล้วถ้าขุดได้จะขุดแร่ยังไง
4.ตัดไม้ยังไงครับ
5.มังกรมันจะโผล่มาตอนไหนบ้าง

1.ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 30 วันในเกมนะคับ
2.ง่ายๆเลยก็หาได้จากพวกร้านขายของทั้งหลายคับ บางร้านจะมีพวกหนังสือเวทย์อยู่คับ พอกดใช้เราจะเรียนเวทย์นั้นๆ หรือไม่ก็ไปวิทยาลัยเวทย์มนต์ที่เมือง winterhold คับ
3.ต้องมี pickaxe ก่อนคับ มันเป็นอุปกรณ์ขุดแร่คล้ายๆขวานที่มีด้านแหลมๆ 2 ด้านคับ ให้ไปที่จุดขุดแร่แล้วกด e คับ
4.ถ้าไม่ได้ลง mod จะไม่สามารถตัดไม้จากป่าได้คับ แต่สามารถหาพวกฟืนได้จากแท่นตัดไม้คับ ที่เมือง riverwood รุ้สึกจะมีนะคับ
5.เล่นไปซักพักหลังจากทำเควสหลัก ที่มีมังกรตัวแรกโผล่มา(ไม่ใช่ตัวแรกที่ทำลายเมือง helgen ตอนแรกสุดนะคับ) มันจะสุ่มโอกาสที่จะมีมังกรโผล่ออกมาเองคับ บางทีเดินๆเล่นอยู่ ก็จะมีมังกรมาให้ยำเล่นเองคับ

ถ้าตอบผิดไง แก้ได้เลยคับ :D

RlucksN
13th July 2013, 23:11
1.เกิดใหม่ตลอดครับ
2.ตามร้านทั่วไป พอระดับเลเวลเราถึงจุดหนึ่ง ก็จะมีเวทย์ระดับสูงมากขึ้น แต่เวทย์บางเวทย์ต้องทำเงื่อนไขบางอย่างหรือเจอในสถานที่เฉพาะเท่านั้น ที่มหาลัยเวทย์จะมีอาจารย์ที่ขายเวทย์เฉพาะสายอยู่ด้วย
3.มี pickaxe ก็ไปขุดได้แล้วครับ pickaxe ก็หาได้จากในเหมืองนั่นแหละ
4.ตัดไม่ได้ครับ ได้แต่หั่นฟืน
5.ทำเควสหลักที่เมืองไวท์รัน จนเจอมังกรตัวแรก หลังจากนั้นจะโผล่มาเรื่อยๆแบบสุ่มตามเลเวลเรา ยิ่งเวลสูงก็ยิ่งเจอพันธ์ุที่โหดขึ้น แต่ที่หุบเขามังกรที่มีแท่นให้เรียน shout จะมีมังกรประจำอยู่ตลอดเวลา

Xelx
14th July 2013, 10:45
อัพเดทคำถามแล้วใครรู้มาช้่วยผมที่

oksulnw
14th July 2013, 11:00
คำถามใหม่
1.เวลาจะสะเดาะกรอะครับมันมีเทคนิคไหมว่าจะต้องเอาตำแหน่งไหนให้มันไขง่ายๆ
2.มีที่ไหนที่รับซ้ือของทุกชนิดไหมครับบางร้านมันรับซื้อแค่บางอย่างผมอยากขายๆให้มันได้เยอะๆเพราะของมันเต็มตัวแล้ว
3.ขุดแร่ที่ไหนได้บ้าง

1.ไม่มีเทคนิคครับความง่ายความยากในการสะเดาะกลอนขึ้นอยู่กับ perk lockpicking ด้วย
2.npc รับซื่อของโจรครับ เราสามารถหา npc เหล่านี้ได้ด้วยการเข้ากิลโจร จะอธิบายก้ยากเเนะนำไห้ดูนี้ครับ http://sylphine.exteen.com/20111224/skyrim-thieves-guild
3.เหมื่องเเร่ครับตามดันเจี่ยนต่างๆเมื่อขุดไปเเล้ว 15 วันมันจะเกิดไหม่ ( ปล.1อย่าเผลอไปฆ่าหัวหน้าดันเจี่ยนหล่ะไม่งั้นต้องรอ 30 วันนู้นเเร่ถึงจะเกิดไหม่ ) ( ปล.2 อย่าเข้าดันที่จะขุดเเร่ไปเเล้ว หากยังไม่ถึง 15 วันหล่ะไม่งั้นมันจะเริ่มนับ จาก 1 ไหม่ )

Xelx
14th July 2013, 12:30
แล้วฝืนตัดไงครับ

Xelx
15th July 2013, 22:17
คำถามใหม่มาอีกแล้วจ้า

คุณบอม
15th July 2013, 22:20
แล้วฝืนตัดไงครับ
ตัวเกมเดิมๆตัดฝืนไม่ได้นิครับ

luck1234
15th July 2013, 22:21
อยากรู้เหมือนกันคับ

Xelx
15th July 2013, 22:28
ตัวเกมเดิมๆตัดฝืนไม่ได้นิครับ

ผมรู้แล้วครับที่Riverwoodจะมีขวานให้เราไปเก็บแล้วก็ไปตัดไม้ตรงที่มันเป็นตออะครับเราจะได้มัน1ชิ้นต่อกันตัด2ครั้ง

kan506506
คำถามใหม่
ที่สกิลมันเป็นตัวอักษรสีเขียวหมายถึงอะไรหรอครับ

มันเป็นสกิลที่เพิ่มมาจากการใส่ item และใช้ยาครับ ถึงจะใช้เพื่ออัพสกิลขั้นสูงไม่ได้แต่จะมีผลต่อโอกาสสำเร็จของความสามารถนั้นครับ ถ้าเป็น Armor ก็เพิ่ม Def

ปล. เป็นเกม RPG เกมแรกเลยที่ผมเล่นนานที่สุดเพราะเล่นง่าย แต่ยังเล่นไม่จนเลยอะ

:-3
ฝืนตัดได้นะครับ ต้องมีขวานแล้วไปกดที่ตรงขอนไม้ที่ตัดฝืน มีอยู่ตามเมืองต่างๆ

ที่สกิลมันเป็นตัวอักษรสีเขียวหมายถึงอะไรหรอครับ
มีการใส่ไอเทมออฟชั่น +ค่าสกิลเข้าไปครับ

worakorn3
15th July 2013, 22:37
สีเขียวๆก็เหมือนกับของที่ใส่/ยาที่กิน แล้วเพิ่มครับ

เกมนี้ผมก็เล่นได้นานมาก รอสตีมลดราคา รับรอง ชม เกม พุ่ง :eek:

Xelx
15th July 2013, 23:32
เสียอย่างเดียวผมไม่เก่งอังกฤษเลยไม่ค่อบรู้เรื่องถ้าผมอ่านอังกฤษออกให้ได้สัก70%-80%ของเกมนี้รับรองมันแน่เลย

Gremory
15th July 2013, 23:41
เกมส์นี้ ถ้าจะให้สนุกครบทุกรส ต้องลง DLC ให้ครบ + MOD !! ตัวเกมส์เครื่องที่บ้าน รวม MOD แล้วเกือบ 30 GB O_O"

Gremory
15th July 2013, 23:43
http://skyrim.nexusmods.com/ เอาไปเลยท่าน ค่อยๆศึกษาไป เล่นได้เป็น ปี ก็ไม่หมด = =a

Xelx
16th July 2013, 12:30
คำถามใหม่มาอีกแล้ววๆๆ

Xelx
16th July 2013, 14:44
ไม่มีใครตอบเลยหรอ

date kyo
16th July 2013, 14:51
คำถามใหม่
1.แร่ดิบที่ได้มาจะเอาไปทำเป็นก้อนยังไง
2.ทำไมไอเทมต่างๆตอนเก็บมันขึ้นราคาอย่างนึงแล้วตอนเอาไปขายราคามันไม่เท่ากับที่ขึ้นไว้ตอนแรกแล้วจะทำไงให้ขึ้น
3.คาราวานkhajiitอยู่ที่ไหนครับ
4.มีวิธีรวยไหมครับเงินมีน้อยมาก
5.ถ้าเข้ากิลด์ไดกิลด์นึงไปแล้วเราจะเข้ากิลด์อื่นได้ไหม
1.ไปทำเป็นก้อนแร่แถวๆร้านตีดาบหน่ะครับจะมีแทบทุกร้านที่เป็นเตาเผาแบบโดมหน่ะ
2.มันก็เหมือนกับกระแสความต้องการหน่ะครับว่าที่นี่ต้องการมันไหมถ้าไม่ก็ไปร้านอื่นและอย่าลืมดูเงินพ่อค้านะครับว่ามีพอจ่ายเราหรือเปล่า
3.ไม่ทราบครับแต่น่าจะสุ่มเจอตามเมืองใหญ่ๆแถวหน้าประตูเมืองหน่ะครับผมเคยเจอที่ white run
4.หาพวกแหวนมงกุฏไปขายครับได้ราคางามมาก
5.เข้าได้ทุกกิลครับไม่เกี่ยวว่าต้องกิลเดียว

Chiken
16th July 2013, 14:59
ไม่มีใครตอบเลยหรอ

ไปที่นี่เลยครับ Skyrim l Sylphine Syphgale เค้าทำบทสรุปชัดเจนดีมาก

momokaze
16th July 2013, 14:59
-เอาเข้าเตาหลอม แล้วก็กดเหมือนตอนคราฟของอ่ะ
-เขากดราคาเรามั้ง ผมก็ขายๆไปให้กระเป๋าว่าง 5555
-อยู่สลับเมืองใหญ่ไปเรื่อยๆครับ แล้วแต่โชคว่าจะเจอตอนไหน
-ก็... ผมเล่นเป็นโจร แอบขโมยแิอบล้วงกระเป๋าพวกคนรวยๆ เอาของแพงๆไปขาย
5.ถ้าเข้ากิลด์ไดกิลด์นึงไปแล้วเราจะเข้ากิลด์อื่นได้ไห
-เข้าได้เกือบหมดครับยกเว้นฝ่าย imperial กับฝ่ายกบฏอ่ะต้องเลือก (แต่จนเควสหลักจบผมก็ไม่เข้าทั้งสองฝ่าย ไม่รู้จะพลาดอะไรไปรึเปล่านะ)

RlucksN
16th July 2013, 15:08
คำถามใหม่

1.ไปที่เมืองไวท์รันร้านขายอาวุธจะมีเตาหลอมแร่อยู่ ที่อื่นก็มีแต่ไม่ใช่ทุกที่
2.ก็เหมือนคุณซื้อขายของในโลกความจริงอะครับ ไม่มีอะไรขายได้เท่ามูลค่าเดิมมันหรอก เกมมันถึงมี speech ให้ไงครับ อยากขายได้ราคาเยอะก็อัพสายนี้
3.สุ่มไปเรื่อยตามเมืองต่างๆ
4.ไปหาเวทย์ enchant ชื่อ banish แล้วเอาไปตีใส่มีดเยอะๆ เอาไปขายแปปเดียวรวย ยิ่งเลเวล enchant เราสูง มีดเราก็ยิ่งแพงขึ้นเรื่อยๆหลังๆราคาเกือบเล่มล่ะพัน
5.เข้าได้ทุกกิลด์ ยกเว้นกิลด์สงครามที่เลือกได้แค่กิลด์เดียว

แนะนำให้ไปอ่านที่บล็อคนี้ดีกว่าครับ เพราะดูเหมือนเดี๋ยวมันจะมีคำถามอีกเรื่อยๆ บล็อคนี้เขาทำบทสรุปและข้อมูลอะไรต่างๆชัดเจนมากๆ

http://sylphine.exteen.com/the-elder-scrolls-v-skyrim

เข้าไปอ่านที่ FAQ : คำถามที่พบบ่อยดูครับ ถ้าไม่อยากรอคนมาตอบ

liger0000
16th July 2013, 20:36

--------------------------------
1เอาไปหลอมที่เตาหลอมเหล็กคับ เมืองwhite run มี
2.ไม่รู้นะไม่สังเกต เดาว่าก็เหมือนเวลาเล่นเกมออนไลย์แล้่วเอาอาวุธเก่าไปขายทิ้ง โดนหักครึ่งหนึ่งมั่งนะ จริงราคาขึ้นอยู่ที่เราไปอัพเกรดด้วยแหละ
3มันเดินไปทั่วแหละคับ
4.player.additem 0000000f ระบุจำนวนเงินที่ต้องการ ไม่ก็ถ้าไม่โกงก็คราฟของdwarvenขายหลังๆนี้วัตถุดิบเการะพวกนี้หาง่ายมาก ราคาขายก็ค่อนข้างดีแต่ขายมากๆระวังNPCตังหมดนะ
5.เข้าได้ทุกกิลเข้า ยกเว้น imperal Stomeclock ที่ต้องเลือกเข้า และDLCDawn guard อันนี้ก็ต้องเลือกฝ่ายระหว่าแวมพาย กับDawn guard