PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง รด หน่อย

hackedsugus
14th July 2013, 07:42
สั้นๆ ง่ายๆ เรียน แล้วยังต้องไปเป็นทหารไหม

tanonamnaj
14th July 2013, 07:44
ยังครับ เรียน รด. ไปเถอะครับ เพราะตอนนี้ยังไม่ต้องไปเกณฑ์ ทหาร

fank01234
14th July 2013, 07:45
ไม่ได้เป็นครับ
ทางผู้ใหญ่เค้าแค่คุยกันเฉยๆ
ถ้าเค้าประกาศปีนี้ คนที่เรียน รด.ปีนี้ก็ไม่ได้เป็นครับ คนเกิดปี40

Alienarez
14th July 2013, 07:55
เป็นครับ แต่เป็นกองหนุนมั้งถ้าจำไม่ผิด
ไม่ต้องไปจับใบดำ ใบแดงครับ ได้เป็นเลย แล้วแต่เขาจะเรียกเราไป

Ekstemi
14th July 2013, 09:42
ถึงได้ไปเป็นทหาร ยศก็เยอะกว่า

shisaku
14th July 2013, 11:58
ณ ตอนนี้ยังไม่ได้เป็นทหาร และจะยังไม่ได้เป็นอีกนาน นานมาก ไม่มีกำหนด ที่มีข่าวต่างๆ เค้าแค่คุยกัน ระบบราชการไม่ใช่พูดแล้วจะทำได้ทันที ต้องมีการสำรวจ ส่งหนังสือ ...... คือเยอะ น่าจะรู้ราชการไทยเป็นยังไง

ยังไงซะอีกนานครับเรียนแล้วไม่ได้เป็นแน่นอน

ส่วนที่เค้าจะมีการสุ่มเราไปฝึกนั้น อันนั่นคือน้อยมากๆ โอกาสที่จะโดนสุ่มนี่น้อยมากครับ คือถ้าไม่แจ๊คพ๊อตจิงๆไม่โดนครับ ถ้าโดนเรียกนี่แสดงว่าคุณดวงดีมาก(ไม่ก็ดวงซวยมาก)

[In]TerLight'z
14th July 2013, 12:09
ไม่ได้เป็นครับ หนีทหารได้ 100% สั้นๆง่ายๆพอ

jengdexinw
14th July 2013, 12:22
เรียน ร.ด. เราก็เป็นทหารอย่าลืมดิครับ แค่เป็นกองหลังเมื่อบ้านเมืองเกิดสงครามจริงๆแล้วต้องการเราเขาถึงเรียก เรายิ่งเรียนสูงจนถึงปี5 พอเกิดสงครามจริงเเรายศเยอะกว่าเพื่อนเราก็สั่งอย่างเดียวเหมือนกัน

ถ้ากลัวว่าเรียนหรือไม่เรียนกลัวพลาดว่า ถ้าเรียนก็เป็นไม่เรียนก็เป็น แนะนําเรียนดีกว่า ลองคิดดูเองละกันว่า

ถ้าเกิดคุณไม่เรียนแล้วได้ไปจับใบดําแดงมันก็ลุ้นอยู่ดีสู้เรียนดีกว่าได้เป็นอยู่แล้ว แถมฝึกกระจอกกว่าทหารเยอะง่ายๆเลยคือฝึกสบายกว่าทหารเป็นพันเท่า อย่างที่เขาพูดถึงกันว่า

เรียน ร.ด.แล้วถ้าไม่ถึงปี 4-5แล้ว ก็จะได้เป็นทหาร นั้นหมายความว่า ถ้าจบแค่ ร.ด.ปี3 อาจมีสิทธิ์ได้เป็นทหารแนวหน้าเพิ่มมากขึ้น แต่นั้นก็แค่ความคิดผู้ใหญ่คนหนึ่งที่คิดดัง "ดังมาก"

จนออกมาเป็นกระแสสข่าว ออก TV บ้าง ลงหนังสือพิมพ์มาก ทําให้หลายๆคนคิดไปนู่นนนน ทางทหารเขาก็บอกพวกผมแล้วละว่า เรื่องนี้เป็นไปได้ยากอยู่แล้ว "ที่ผู้ใหญ่เขาจะทํากันหนะ

พวกมุงคงเรียนจบมีลุกมีภรรยากันหมดแล้ว" ครูฝุกคนนึงไ้ประกาศไว้ตอนผมไป รายงานตัวปี2 ง่ายๆเลย ถ้ากังวลแล้วไม่เรียน = ลุ้นไปจนอายุ20รอจับใบลูกเดียว และไม่รุ้ว่าถ้าได้เป็นจะถูกส่งไปที่ไหน
ถ้ากังวลแล้วเรียน ร.ด. = หมดปัญหาไม่ต้องเครียดว่าชีวิตจะต้องพลิกผลันไปเป็นทหารเกณฑ์2ปี
หรือจะถูกส่งไปอยู่ไหน เพราะ ร.ด.ฝึกไม่กี่เดือนเองก็จบปีนึงแล้ว =

มันก็แค่นั้นแหละครับ