PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ค่าตัวนักเตะ

zeemee
14th July 2013, 21:26
ที่ข่าวบอกซื้อนักเตะ ราคา 100ล้าน-200ล้านยูโร เป็นการจ่ายให้นักเตะทั้งหมด รึว่าจ่ายให้เฉพาะกับสโมสรนักเตะไม่เกี่ยว
หรือว่าต้องแบ่งจ่ายกันอย่างไร ระหว่างสโมสรต้นสังกัดกับนักเตะ และนักเตะรับค่าเหนื่อยสัปดาห์ละ..เป็นสิบๆล้านเป็นการรับจากราคาค่าตัว..ที่ขาย
หรือสโมสรสังกัดใหม่ต้องจ่ายเพิ่มหลังจากซื้อตัวมา

tjinaraj
14th July 2013, 22:04
ยังไม่มีใครถึง 100 ล้านยูโรเลยนะครับ สถิติที่สูงที่สุด ยังอยู่ที่ประมาณ 90 ล้านยูโร (ประมาณ 4000 ล้านบาท) ของ คริสเตียโน่ โรนัลโด้ ที่ย้ายจากแมนยู ไปเรอัล มาดริด 90 ล้านยูโรที่ว่านี้ คือ เรอัล มาดริด จ่ายให้แมนยูครับ พอตกลงค่าตัวได้ระหว่างสโมสรแล้ว ก็จะต้องมาตกลงสัญญา ค่าเหนื่อยกับ นักเตะอีกทีหนึ่ง ถ้าตกลงกันได้ก็สามารถย้ายตัวได้ แต่ถ้า ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง สโมสรต้นสังกัดหรือนักเตะไม่โอเค การซื้อขายนักเตะก็เป็นอันล่มครับ

golfzallp
14th July 2013, 22:28
เงินที่ใช้ซื้อนักเตะ กับเงินค่าเหนื่อยของนักเตะมันคนล่ะส่วนกันครับ

เงินที่ใช้ซื้อนักเตะ สโมสรที่จะซื้อนักเตะจะจ่ายให้กับสโมสรเจ้าของนักเตะ แต่การขายในแต่ล่ะครั้งสโมสรเจ้าของนักเตะอาจจะไม่ได้เต็มๆ ตามจำนวน เพราะอาจจะต้องเสียค่าอื่นๆ เช่น ค่านายหน้า เป็นต้น

เงินค่าเหนื่อยของนักเตะ เมื่่อการตกลงระหว่างสโมสรสำเร็จแล้วก็จะมีการตกลงกับตัวนักเตะโดยการทดสอบร่างกาย แล้วก็เรื่องของสัญญา วันเวลา โบนัส และจำนวนเงินค่าเหนื่อยของนักเตะ

เมื่อทั้ง 2 สำเร็จแล้ว จึงมีการซื้อขายกันครับ

ประมาณนี้มั่งครับ

neverdia
14th July 2013, 22:32
คนละส่วนกันครับ ที่ลงข่าวว่า ขายไปราคา 70-80ล้าน แปลว่าแบ่งให้นักเตะส่วนนึงและให้ทีมอีกส่วนนึง
ส่วนค่าเหนื่อยก็ขึ้นอยู่กับการเจรจาตอนซื้อขายกันครับ

zeemee
14th July 2013, 22:38
ยังไม่มีใครถึง 100 ล้านยูโรเลยนะครับ สถิติที่สูงที่สุด ยังอยู่ที่ประมาณ 90 ล้านยูโร (ประมาณ 4000 ล้านบาท) ของ คริสเตียโน่ โรนัลโด้ ที่ย้ายจากแมนยู ไปเรอัล มาดริด 90 ล้านยูโรที่ว่านี้ คือ เรอัล มาดริด จ่ายให้แมนยูครับ พอตกลงค่าตัวได้ระหว่างสโมสรแล้ว ก็จะต้องมาตกลงสัญญา ค่าเหนื่อยกับ นักเตะอีกทีหนึ่ง ถ้าตกลงกันได้ก็สามารถย้ายตัวได้ แต่ถ้า ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง สโมสรต้นสังกัดหรือนักเตะไม่โอเค การซื้อขายนักเตะก็เป็นอันล่มครับ

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ
แต่เบื้องหลังของมันคงมีเรื่องราว และความลับทางธุรกิจอีกมากมายที่เขาเก็บงำไว้ ไม่ปล่อยให้เรารู้