PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ด่วนครับ)แนะนำสมาทโฟนที่ครับ

Kengi
15th July 2013, 22:51
นี่รูปครับ

https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/540687_664273390266713_1011620177_n.jpg

cefmanvirakorn
16th July 2013, 18:28
Nexus 4 ผมเห็นฝรั่งเขารีวิวเกม modern combat 4 ก็เร็วดีนะคับไม่ค่อยหน่วงด้วย
ถ้าเปนผมผมเลือก nexus แต่ก้แล้วแต่คนใช้แหล่ะคับ
ผมก้ไม่ทราบราคาเท่าไหร่ samsung ก้ดีนะคับ

ingkung
16th July 2013, 19:07
เล็ง 2 ตังนี้จริงๆ

Oppo H/W ดีกว่าครับ หลายด้านเลย

แต่ Nexus 4 Rom ดีกว่ามาก .. แถมขึ้นตรงกับ Google

ส่วนตัวอื่นไปรองหาข้อมูลดูแล้วชอบ + Option แบบไหนที่ตรงใจก็เลือกไป

เอาจริงๆนะ ถ้า Mod Rom เป็น ผมเชีย Oppo

[In]TerLight'z
16th July 2013, 19:16
เดี๋ยวนี้รอม OPPO Find5 ก็เยอะแล้วนะครับ

http://forum.xda-developers.com/forumdisplay.php?f=2160

CyanogenMod ก็มีแล้ว สบายเลยครับ แถม รองรับ OTG ได้แล้วด้วย [ลงรอมนอกก่อน]

ie37niceza
16th July 2013, 21:45
เชียร์ Nexus 4 ครับ Pure Google ใช้ได้ยาวๆครับ Oppo หาอุปกรณ์เสริมยากครับ

Kengi
18th July 2013, 00:23
หรือผมะลงดีหว่า...เอ๊ะหรือจะซื้อเลย...จะซื้อตอนนี้คุ้มไหมหว่า...โอ้ย!...มึน

mxckzx
18th July 2013, 00:27
HTC ONE !!!!!!!!!!

Kengi
18th July 2013, 00:34
HTC ONE !!!!!!!!!!

แพงเกิ๊น!!!(ถ้าเทียบกับงบผมนะ)

ingkung
18th July 2013, 12:36
ZR 16000 แรงสุดละครับ IP 5/8 จอ 4.55"

เพราะถ้าถามราคาเครื่องที่ต้องการ มันก็ราคาพอๆกัน ...

ie37niceza
18th July 2013, 12:52
ไม่แนะนำ Sony ครับ ลองอ่านนี้ก่อนครับ แล้วจะหนาว > > > http://pantip.com/topic/30692726 เจ้าของเครื่อง เค้ามีความอดทนสุดยอดเลย HTC ก็ไม่ต่างกันครับ ถ้าซื้อ ให้ซื้อ LG หรือ OPPO แหละดีแล้วครับ

sarayou
18th July 2013, 12:58
OPPO ครับจอ Full HD 1080p สวยมากถ้าไห้ดีเอาตัว 32g ดีกว่า +2000 เอง

clean1447
18th July 2013, 13:09
รอ Nexus 5 ดีกว่า

plafe
18th July 2013, 13:25
nexus 4 เลยครับ ผมใช้อยู่ เล่นเกมลื่นทุกเกมตอนนี้ ระบบสเถียรมาก ราคาตอนนี้ ซื้อสดน่าจะได้ 13500 แถมแบตสำรอง

mecapell
18th July 2013, 13:26
Nexus 4 น่าจะดีกว่านะครับ เคยเห็นเพื่อนใช้อยู่เหมือนกันนะ Nexus :)

ingkung
18th July 2013, 17:04
ไม่แนะนำ Sony ครับ ลองอ่านนี้ก่อนครับ แล้วจะหนาว > > > http://pantip.com/topic/30692726 เจ้าของเครื่อง เค้ามีความอดทนสุดยอดเลย HTC ก็ไม่ต่างกันครับ ถ้าซื้อ ให้ซื้อ LG หรือ OPPO แหละดีแล้วครับ

LG ไม่เป็นหรอครับ OPPO ไม่เป็นหรอครับ

ที่ห่วย ผมบอกได้เลยเป็นที่ ศูนย์ล๊อคเลย์ ไม่เกี่ยวไรกับพวก SS Sony HTC เลย [SS Sony HTC ส่งที่ศูนย์ล๊อคเลย์เหมือนกัน]

ถ้าไปอ่านดีๆ จขกท. จะวีนศูนย์ล๊อคเลย์ มากกว่า Sony

แล้วถ้าไม่มีประกัน เครื่องเสียส่งซ่อม เสียตังอีกนะนั้น [ผมเคยซ่อมของ LG ไม่ได้โทรศัพสำรองด้วย .. หาเอง]

ผมก็คิดว่าผมคงดวงดี ที่ไม่เคยซ่อมเลย [ยกเว้นทำพังเอง]

paozerza2010
18th July 2013, 17:35
ตอนนี้เล็ง

1.Oppo Find 5

2.Nexus 4

เดี้ยววันที่ 20ผมก็จะไปจัดล่ะ

ปล.ผมจะไปผ่อนนะ

ปล2.ถ้ามีดีกว่านี้แนะนำให้หน่อย

ปล3.ช่วยสรุปข้อดีข้อเสียสำหรับ2ตัวนี้หน่อยครับ

ตามการใช้งานนะครับ เท่าๆที่ลองเล่นมา คหสต.

Oppo Find 5 กล้องสวย จอสวย ลื่นพอประมาณ ต่อสตรีมหน้าจอไปออกบนทีวีได้ ดูหนัง ดองเกมไม่แนะนำ เมมน้อยมาก

Nexus 4 กล้องโฟกัสช้าไปนิด จอสีดรอปกว่า find 5 พอประมาณ เครื่อง ลื่น เร็ว แรง เล่นเกมพอได้ รอมโมรีดความเทพเยอะ

Kengi
19th July 2013, 00:09
ซื้อมาแล้วครับ(ไม่ได้ซื้อหรอกผ่อนเอา)...เครื่องขาวผมว่าจอไม่ซีดนะสว่างจนผมแสบตาเลย(ยิ่งกว่า Psvita ตรูอีก - -)แต่ผมงงอยู่อย่างนะจากที่ไปลองเครื่องกับตัวที่ให้ลองจอมันซีดทั้งๆที่ปรับสุด+ไปดูตามรีวิวต่างๆพบว่าสีซีดแต่ไอ้เครื่องที่ผมซื้อมานี่แสงมันแสบดากมากเลยคุณ...ไม่รู้เกี่ยวข้องกับล็อตใหม่ที่เข้ามาหรือเปล่าไม่รู้

ปล.จอไม่เหลืองสีสดมากแสบตาสุดๆ

ie37niceza
19th July 2013, 11:58
LG ไม่เป็นหรอครับ OPPO ไม่เป็นหรอครับ

ที่ห่วย ผมบอกได้เลยเป็นที่ ศูนย์ล๊อคเลย์ ไม่เกี่ยวไรกับพวก SS Sony HTC เลย [SS Sony HTC ส่งที่ศูนย์ล๊อคเลย์เหมือนกัน]

ถ้าไปอ่านดีๆ จขกท. จะวีนศูนย์ล๊อคเลย์ มากกว่า Sony

แล้วถ้าไม่มีประกัน เครื่องเสียส่งซ่อม เสียตังอีกนะนั้น [ผมเคยซ่อมของ LG ไม่ได้โทรศัพสำรองด้วย .. หาเอง]

ผมก็คิดว่าผมคงดวงดี ที่ไม่เคยซ่อมเลย [ยกเว้นทำพังเอง]

ไหนขอหลักฐานว่า LG กับ Oppo ศูนย์ห่วยหน่อยครับ

ingkung
19th July 2013, 17:51
ไหนขอหลักฐานว่า LG กับ Oppo ศูนย์ห่วยหน่อยครับ

ผมไม่มีหรอกครับ ตามพันทิพ อะไรนั้น หรอกนอกเว็บอื่น ผมเพราะส่งเอง ก็ซื้อใช้เองพังเอง ส่งไปซ่อมเลยเจอเอง

ส่วนจะเชื่อไหม ผมไม่ว่าครับ ไม่ว่าศูนย์ไหนๆ มันก็แบบนั้น แต่ Apple มันก็แค่ไม่ซ่อม แต่เปลี่ยนเครื่องเลย ไม่มีปัญหา

ส่วนจะว่า SS HTC ผมว่าก็เจอหลายคน [โดยส่วนตัวไม่เคยใช้ SS]

ผมเลยแจ้งไปหลายทีแล้วว่า ศูนย์ Sony นะเอา Sony Center ไปทำก็ได้ ยังไงก็เครือ Sony อยู่แล้ว ช่างตัวเองก็มี ไมต้องไปพึ่ง ล๊อคเลย์ ผมก็งง

เพราะสมัย Sony Ericsson มีศูนย์เป็นของตัวเองดีกว่ามาก

ถ้ายังไง จะเชื่อมั่นใน LG OPPO ต่อไปผมก็ไม่ได้ว่า แต่ดีกว่าพวกนี้ก็ Nokia กับ Apple ละครับ ...

[In]TerLight'z
19th July 2013, 20:11
ZR 16000 แรงสุดละครับ IP 5/8 จอ 4.55"

เพราะถ้าถามราคาเครื่องที่ต้องการ มันก็ราคาพอๆกัน ...

ZR มาแล้วหรอครับ

ingkung
20th July 2013, 00:18
TerLight'z;2235127"]ZR มาแล้วหรอครับ

ในไทย อาทิตหน้าครับ มีสีดำ ขาว

มาเลย์มาแล้ว มีทุกสี [ยกเว้นแดง]

ราคา 16490 [16500 - -*] โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่คุ้ม สเปคนี้ ราคาน่าจะ ไม่เกิน 14000..

แต่คงไปใกล้ SP เกินไป ละมั่งเดียวจะขายไม่ออก

hisawahiroki
20th July 2013, 00:26
ในไทย อาทิตหน้าครับ มีสีดำ ขาว

มาเลย์มาแล้ว มีทุกสี [ยกเว้นแดง]

ราคา 16490 [16500 - -*] โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่คุ้ม สเปคนี้ ราคาน่าจะ ไม่เกิน 14000..

แต่คงไปใกล้ SP เกินไป ละมั่งเดียวจะขายไม่ออก

โคตรถูกครับ A ญี่ปุ่นยัง 21000-22000 อยู่ แต่ก็น่ะยังมีส่วนต่างอยู่ดี

Kengi
20th July 2013, 10:07
อืมมมมม...มีปัญหานิดหน่อยครับขอถามหน่อยตอนที่ผมคุย skype อยู่มันมักจะเกิดอาการจอติดๆดับอะครับไม่ทราบง่าเป็นที่อะไรครับ

Kengi
20th July 2013, 10:20
อืมมมมม...มีปัญหานิดหน่อยครับขอถามหน่อยตอนที่ผมคุย skype อยู่มันมักจะเกิดอาการจอติดๆดับอะครับไม่ทราบง่าเป็นที่อะไรครับ

โอเคผมรู้ล่ะเซนเซอร์มันดีเกินไปโดนห่างๆ(มาก)หน้าจอยังดับเลย

kitipong
20th July 2013, 10:29
ผมว่า Lumia 820 กับ 920 ก็ดีนะครับ Lumia 820 ราคา 12xxx เองนะ

sukamoto
20th July 2013, 10:31
อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ Samsung ซื้อมา 10 กล้องเสีย 3 ลองคิดดูนะครับ
แนะนำ Sony ครับงานประกอบดี SL ตกน้ำมา แกะดูในเครื่อง Seal อย่างดี2ชั้นครับ ทำความสะอาดกลับมาใช้ได้แล้ว ส่วนรุ่นคงต้อง Z/ZR/SP แล้วแต่ชอบแล้วแต่งบครับ

iamwutdy
20th July 2013, 10:41
อยากซื้อะไรกซื้อครับ อย่าไปแคร์เรื่องศูนย์มาก เพราะเราซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาให้เสีย ส่วนเรื่อง ปัญหานั้นมีทุกยี่ห้อ แล้วแต่ว่าจะถูกโรคกับยี่ห้ออะไรเท่านั้น อย่างผมใช่ sony กับ lg เปลื่ยนแล้ว 2 ครั้ง ปัญหาเยอะมาก พอมาใช้ iphone ก็มีปัญหาบ้าง แต่พอซื้อ samsung กลับไม่เคยมีปัญหาเลย สรุป ลองคิดว่าเคยใช้ยี่ห้อไหนแล้วไม่มีปัญหาก๋ซื้อยี่ห้อนั้น

2 รุ่นนี้ผมว่าใช้ lg น่าจะดีดว่าเพราะเป็น pure google

ie37niceza
20th July 2013, 17:02
ผมไม่มีหรอกครับ ตามพันทิพ อะไรนั้น หรอกนอกเว็บอื่น ผมเพราะส่งเอง ก็ซื้อใช้เองพังเอง ส่งไปซ่อมเลยเจอเอง

ส่วนจะเชื่อไหม ผมไม่ว่าครับ ไม่ว่าศูนย์ไหนๆ มันก็แบบนั้น แต่ Apple มันก็แค่ไม่ซ่อม แต่เปลี่ยนเครื่องเลย ไม่มีปัญหา

ส่วนจะว่า SS HTC ผมว่าก็เจอหลายคน [โดยส่วนตัวไม่เคยใช้ SS]

ผมเลยแจ้งไปหลายทีแล้วว่า ศูนย์ Sony นะเอา Sony Center ไปทำก็ได้ ยังไงก็เครือ Sony อยู่แล้ว ช่างตัวเองก็มี ไมต้องไปพึ่ง ล๊อคเลย์ ผมก็งง

เพราะสมัย Sony Ericsson มีศูนย์เป็นของตัวเองดีกว่ามาก

ถ้ายังไง จะเชื่อมั่นใน LG OPPO ต่อไปผมก็ไม่ได้ว่า แต่ดีกว่าพวกนี้ก็ Nokia กับ Apple ละครับ ...

คุณไม่มีหลักฐานแล้วมาพูดว่าศูนย์ LG หรือ OPPO ก็ตามที ห่วย พูดลอยๆว่าไปใช้บริการเองห่วยเอง ยังงี้มันน่าเชื่อถือไหมครับ แล้วคุณก็ไปอ้างว่าเทียบกับศูนย์Apple ศูนย์ Nokia ไรนั่นของคุณ ผมได้ไปกล่าวถึงทั้ง 2 ศุนย์นั่น ไหมหละครับ ซึ่งผมก็เข้าใจว่า Apple เค้าดีจริงตรงนโยบายเปลี่ยนเครื่อง แล้วก็ Nokia นี้ผมไม่เชื่อว่าจะดีซักเท่าไหร่นักหรอก ไปถามสอบรายละเอียดสเปคมือถือที่ศูนย์ Nokia นี้ ยังทำหน้าไม่สบอารมณ์เลย (เหมือนทำนองว่ามาแค่ดูเฉยๆแน่ๆไม่ซื้อไรหรอกแบบนี้) แต่ผมต้องการจะสื่อว่าปัจจุบันนี้ sony มันค่อนข้างไม่ดีจริงๆสมัยนี้ htc ก็เช่นกันบ่นในเพจ htc thailand กันเต็ม โดยผมเอาหลักฐานให้ดูจากผู้ใช้จริง ที่ประสบปัญหาจริงๆ เพื่อให้ผู้ใช้มือถือทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เข้าใจว่าถ้าซื้อมือถือทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ ต้องเข้าใจเรื่องศูนย์ ว่ามันไม่ดีแบบเมื้อกี้แล้วแบบรุ่น sony ericsson ไรนั่นของคุณอะ htc ก็เช่นเดียวกันสมัยก่อนดีนั่นใช่ แต่ปัจจุบันมันไม่เป็นแบบนั้นแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั่นมันก็ขึ้นอยู่ที่ตัวพนักงานเค้าว่าจะบริการดีแค่ไหน บางคนเจอบริการที่ดีก็ดีไป แต่ถ้าเจอมาแย่มันก็เป็นแบบที่ผมเอาให้ดูนั่นแหละ เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอก samsung ก็มีคนบ่น แต่ก็ต้องเข้าใจว่าแบรนด์เค้ามีคนใช้งานเยอะ ก็เจอปัญหาเยอะแตกต่างกันไป แต่ไม่เคยพบเจอกรณีใหญ่ๆ ที่ไปดองโทรสับไว้นานขนาด sony หรือ htc แบบนี้เลย

ingkung
20th July 2013, 18:25
คุณไม่มีหลักฐานแล้วมาพูดว่าศูนย์ LG หรือ OPPO ก็ตามที ห่วย พูดลอยๆว่าไปใช้บริการเองห่วยเอง ยังงี้มันน่าเชื่อถือไหมครับ แล้วคุณก็ไปอ้างว่าเทียบกับศูนย์Apple ศูนย์ Nokia ไรนั่นของคุณ ผมได้ไปกล่าวถึงทั้ง 2 ศุนย์นั่น ไหมหละครับ ซึ่งผมก็เข้าใจว่า Apple เค้าดีจริงตรงนโยบายเปลี่ยนเครื่อง แล้วก็ Nokia นี้ผมไม่เชื่อว่าจะดีซักเท่าไหร่นักหรอก ไปถามสอบรายละเอียดสเปคมือถือที่ศูนย์ Nokia นี้ ยังทำหน้าไม่สบอารมณ์เลย (เหมือนทำนองว่ามาแค่ดูเฉยๆแน่ๆไม่ซื้อไรหรอกแบบนี้) แต่ผมต้องการจะสื่อว่าปัจจุบันนี้ sony มันค่อนข้างไม่ดีจริงๆสมัยนี้ htc ก็เช่นกันบ่นในเพจ htc thailand กันเต็ม โดยผมเอาหลักฐานให้ดูจากผู้ใช้จริง ที่ประสบปัญหาจริงๆ เพื่อให้ผู้ใช้มือถือทั้ง 2 ยี่ห้อนี้เข้าใจว่าถ้าซื้อมือถือทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ ต้องเข้าใจเรื่องศูนย์ ว่ามันไม่ดีแบบเมื้อกี้แล้วแบบรุ่น sony ericsson ไรนั่นของคุณอะ htc ก็เช่นเดียวกันสมัยก่อนดีนั่นใช่ แต่ปัจจุบันมันไม่เป็นแบบนั้นแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั่นมันก็ขึ้นอยู่ที่ตัวพนักงานเค้าว่าจะบริการดีแค่ไหน บางคนเจอบริการที่ดีก็ดีไป แต่ถ้าเจอมาแย่มันก็เป็นแบบที่ผมเอาให้ดูนั่นแหละ เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอก samsung ก็มีคนบ่น แต่ก็ต้องเข้าใจว่าแบรนด์เค้ามีคนใช้งานเยอะ ก็เจอปัญหาเยอะแตกต่างกันไป แต่ไม่เคยพบเจอกรณีใหญ่ๆ ที่ไปดองโทรสับไว้นานขนาด sony หรือ htc แบบนี้เลย

งั้นก็คงพูได้ว่า "อันไหนที่มีคนบ่นเยอะ มีคนใช้เยอะ"

LG OPPO ไม่มีคนบ่น ก็แสดงว่า ....

ถ้าจะหาเรื่อง เรื่องศูนย์ ผมว่าคงยาว ผมตัดจบเลย อยากใช้อะไร ใช้ไปเถอะครับ ผมไม่เคยส่งศูนย์อยู่แล้ว ผมเองก็ไม่แคร์ศูนย์ แต่คนอื่นผมไม่ทราบ

อะไรดี ผมก็บอก อะไรไม่ดีผมก็บอก ถามว่าผมอวยไหม ไม่นะ ยอมรับว่ามันห่วยจริง

ผมมันเล่นแต่เครื่องนอกซื้อมา ประกันก็ไม่มีอยู่แล้ว

peeofzero
20th July 2013, 18:48
งั้นก็คงพูได้ว่า "อันไหนที่มีคนบ่นเยอะ มีคนใช้เยอะ"

LG OPPO ไม่มีคนบ่น ก็แสดงว่า ....

ถ้าจะหาเรื่อง เรื่องศูนย์ ผมว่าคงยาว ผมตัดจบเลย อยากใช้อะไร ใช้ไปเถอะครับ ผมไม่เคยส่งศูนย์อยู่แล้ว ผมเองก็ไม่แคร์ศูนย์ แต่คนอื่นผมไม่ทราบ

อะไรดี ผมก็บอก อะไรไม่ดีผมก็บอก ถามว่าผมอวยไหม ไม่นะ ยอมรับว่ามันห่วยจริง

ผมมันเล่นแต่เครื่องนอกซื้อมา ประกันก็ไม่มีอยู่แล้ว

ผมนะ ไม่ง้อศูนย์หรอก ขี้เกียจรอ ซ่อมแถวบ้านดีกว่า ได้ไว ไปหาได้ด้วย