PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สเปคหลุดชี้ชัด Sony Xperia i1 Honami ใช้กล้องหลัง 20 ล้านพิกเซล!

[In]TerLight'z
16th July 2013, 18:19
.:: สเปคหลุดชี้ชัด Sony Xperia i1 Honami ใช้กล้องหลัง 20 ล้านพิกเซล! ::.

http://www.techxcite.com/topics/13510/filemanager/Sony-Xperia-i1-Honami.jpg

Android อัพเดทข่าวล่าสุดกับ ป๋าเอก TechXcite หนึ่งในเรือธงของ Sony ประจำครึ่งปีหลังกับ Sony Xperia i1 (Sony Honami) ที่ล่าสุดมีสเปคหลุดออกมายืนยันแล้วว่า Sony Xperia i1 จะใช้งานกล้องหลังระดับความละเอียดสูงถึง 20 ล้านพิกเซลครับ

โดยข้อมูลจากเว็บไซต์ ePrice ในประเทศไต้หวันเปิดเผยสเปคของ Sony Xperia i1 ออกมาดังรายละเอียดด้านล่างนี้ฮะ

http://www.techxcite.com/topics/13510/filemanager/epic520_3_SONY-_930898974f9441d518a981512d5de063.jpg

ซึ่งที่น่าสนใจที่สุดคงเป็นเรื่องของกล้องหลังความละเอียด 20 ล้านพิกเซลชอง Sony Xperia i1 แถมยังจะใช้งานร่วมกับเลนส์ Sony G อีกต่างหาก (เปลี่ยนเลนส์ได้?) เพราะก่อนหน้านี้เคยมีข่าวว่า Sony Xperia i1 จะเป็นการผสมผสานกันระหว่างมือถือตระกูล Sony Xperia กับกล้องตระกูล Cybershot ครับ

ปล. แต่ที่แน่ๆผมรู้มาแล้วแหละว่า Sony Xperia i1 นั้นมีอยู่จริงและรู้ด้วยว่าจะเข้าไทยช่วงไหนด้วย แต่ตอนนี้ต้องขอปิดเป็นความลับก่อนครับกลัวจะกระทบกระเทือนหลายฝ่าย

------------------------------------------------------------------------

ขอขอบคุณข้อมูลจาก

techxcite.com /ป๋าเอก TechXcite

nookza86
16th July 2013, 18:28
แบต 3000 แล้ว โอ้เย้:inlove

ingkung
16th July 2013, 19:00
รูปไม่ใช่นะ Len ไม่ใหญ่ขนาดนั้น *-*

ตัวเครื่องเหมือน Z แต่เปลี่ยน port ที่ต่องกับ Dock เหมือน ZU

ส่วนอื่นๆ ก็นั้นแหละ ... ส่วนจะวางขนาดวันไหน ผมเองก็รู้แต่บอกไม่ได้ //โดนตืบ

ราคานั้นก็ ราคาเก่า Z

aoftc02
16th July 2013, 19:27
กล้อง dslr ผมใช้อยู่ความละเอียด 24 ล้าน อะ 20 นี่เยอะกว่าบางตัวต่างหาก

YAKAMA27
16th July 2013, 19:27
ฮ่า บางขนาดนี้ แบต 3000 สุดยอด
(กล้องไม่สน เข้ามาดูแบตก่อนเลย 55)

salim123
16th July 2013, 20:04
ชื่อรุ่นนี่เป็นการฟีเจอริ่งระหว่าง Konami กับ Hanami รึเปล่าครับ อิๆๆๆๆ

crazytan1111
16th July 2013, 20:50
20 ล้านนี่พอๆ กะ DSLR เลยนะ :D

ie37niceza
16th July 2013, 20:55
เจอ Nokia Lumia 1020 เข้าไป 41 ล้านพิกเซลครับ !!!!

$3MiFiN@L$
16th July 2013, 22:03
เจอ Nokia Lumia 1020 เข้าไป 41 ล้านพิกเซลครับ !!!!

ถ้าเป็นไปตามรูปทุกประการ รูรับแสง เซนเซอร์ i1 ใหญ่กว่า 1020 หมด ก็ไม่แพ้ 1020 นะ คนส่วนมากมักจะถูกหลอกว่า Pixel มากก็ดีมาก
แถมใส่เลนส์ได้ก็โหดสุดๆ ละ เพราะมันเพิ่มความคมชัดได้ไม่ธรรมดาเลย

I AM LEGEND
16th July 2013, 22:05
NOKIA LUMIA 1020 41 ล้านครับท่านไม่ต้องตกใจ:rtfm

I AM LEGEND
16th July 2013, 22:06
ถ้าเป็นไปตามรูปทุกประการ รูรับแสง เซนเซอร์ i1 ใหญ่กว่า 1020 หมด ก็ไม่แพ้ 1020 นะ คนส่วนมากมักจะถูกหลอกว่า Pixel มากก็ดีมาก
แถมใส่เลนส์ได้ก็โหดสุดๆ ละ เพราะมันเพิ่มความคมชัดได้ไม่ธรรมดาเลย

รูรับแสง NOKIA กว้างกว่าครับ

Mongkung
16th July 2013, 22:25
เรื่องกล้องมือถือ สำหรับคนเล่นกล้องระดับ DSLR อย่างผม ผมนั่งยันนอนยันได้เลยว่า ณ เวลานี้ไม่มีกล้องสมาร์ทโฟนค่ายใดชนะ Nokia ได้ครับ ไม่ใช่เพราะ Pixel เยอะกว่า แต่เพราะ Nokia เค้ามีเทคโนโลยี่ Pureview บวกกับเลนส์ขั้นเทพของ Ziess หรือ Carl Ziess ในอดีต และมีการจัดระบบการถ่ายภาพ ได้อย่างลงตัว ความจริง Ziess เค้าก็จับมือกับ Sony เรื่องเลนส์กล้องระดับ Top Class อยู่ แต่คงเป็นเพราะสัญญามันระบุไว้แค่กล้องถ่ายภาพทั่วไป ไม่ได้ระบุถึงกล้องในสมาร์ทโฟน Sony เลยตั้งไปยกเลนส์ Top Class ของตัวเองคือเลนส์ตระกูล G มาลงใน Sony i1 (Honami) นั้นเอง ซึ่งเลนส์ตละกูล G ของ Sony นี้มันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเลนส์ตระกูล L ของ Canon หรือเลนส์ตระกูล G และ DX ของ Nikon แต่อย่างใด แต่ก็ต้องรอดูตัวจริงกันก่อน 10 ปากว่า มิเท่าตาเห็น :eek: เนอะ อิอิ

$3MiFiN@L$
16th July 2013, 22:28
รูรับแสง NOKIA กว้างกว่าครับ

ใหญ่กว่า 0.2 แต่ ผมก็ถือว่ามันมีผลเยอะมากเลย ผมคิดนะ เรือธงท้ายปีหน้าของ sony คงจะจัดเต็มๆ แน่ๆ ดูกันต่อไป ผมไม่รีบ
ผมถือว่า sony พัฒนา CCD,CMOS ให้ DSLR อยู่แล้ว เรี่อง เซนเซอร์ก็ไม่น้อยหน้าเท่าไร คงต้องดูกันต่อไป
แล้ว i1 มันกันน้ำมั้ย ผมว่าคงจะกันมั้ง

เรื่องกล้องมือถือ สำหรับคนเล่นกล้องระดับ DSLR อย่างผม ผมนั่งยันนอนยันได้เลยว่า ณ เวลานี้ไม่มีกล้องสมาร์ทโฟนค่ายใดชนะ Nokia ได้ครับ ไม่ใช่เพราะ Pixel เยอะกว่า แต่เพราะ Nokia เค้ามีเทคโนโลยี่ Pureview บวกกับเลนส์ขั้นเทพของ Ziess หรือ Carl Ziess ในอดีต และมีการจัดระบบการถ่ายภาพ ได้อย่างลงตัว ความจริง Ziess เค้าก็จับมือกับ Sony เรื่องเลนส์กล้องระดับ Top Class อยู่ แต่คงเป็นเพราะสัญญามันระบุไว้แค่กล้องถ่ายภาพทั่วไป ไม่ได้ระบุถึงกล้องในสมาร์ทโฟน Sony เลยตั้งไปยกเลนส์ Top Class ของตัวเองคือเลนส์ตระกูล G มาลงใน Sony i1 (Honami) นั้นเอง ซึ่งเลนส์ตละกูล G ของ Sony นี้มันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเลนส์ตระกูล L ของ Canon หรือเลนส์ตระกูล G และ DX ของ Nikon แต่อย่างใด แต่ก็ต้องรอดูตัวจริงกันก่อน 10 ปากว่า มิเท่าตาเห็น :eek: เนอะ อิอิ

สัญญาถือเป็นที่สุดจริงๆ นะ ถ้า sony ได้ CZ ลงมือถือด้วยนี่ ไม่ด้อยไปกว่ากันเลย แต่คำตอบสุดท้าย ผมก็เลือก DSLR มาถ่ายอยู่ดี เพิ่ม Nikon มีตระกูล Nano โหดกว่า G ขึ้นมาหน่อยหนึ่ง
ท่านพลาดได้ไงเนี้ย CZ ต้องฟันกับ Leica ถึงสมเนื้อหน่อยระดับเดียวกัน I Love Germany

Mongkung
16th July 2013, 23:02
ใหญ่กว่า 0.2 แต่ ผมก็ถือว่ามันมีผลเยอะมากเลย ผมคิดนะ เรือธงท้ายปีหน้าของ sony คงจะจัดเต็มๆ แน่ๆ ดูกันต่อไป ผมไม่รีบ
ผมถือว่า sony พัฒนา CCD,CMOS ให้ DSLR อยู่แล้ว เรี่อง เซนเซอร์ก็ไม่น้อยหน้าเท่าไร คงต้องดูกันต่อไป
แล้ว i1 มันกันน้ำมั้ย ผมว่าคงจะกันมั้ง

สัญญาถือเป็นที่สุดจริงๆ นะ ถ้า sony ได้ CZ ลงมือถือด้วยนี่ ไม่ด้อยไปกว่ากันเลย แต่คำตอบสุดท้าย ผมก็เลือก DSLR มาถ่ายอยู่ดี เพิ่ม Nikon มีตระกูล Nano โหดกว่า G ขึ้นมาหน่อยหนึ่ง
ท่านพลาดได้ไงเนี้ย CZ ต้องฟันกับ Leica ถึงสมเนื้อหน่อยระดับเดียวกัน I Love Germany

พิมพ์เยอะไปน่อยครับ ลืมเลย อิอิ คนเล่นกล้องส่วนมากไม่รู้ทำไมถึงเอียงไปทาง Leica แต่ส่วนตัวผมชอบและเทใจไปทาง Carl Zeiss มากกว่า เทหมดตัว ทุ่มหมดตังส์ 555+

ingkung
16th July 2013, 23:09
ไม่ต้องห่วง ไป

ยังไงก็ต้องมีพวกที่นำ การถ่ายภาพของรุ่น Top มาเทียบอยู่แล้ว

จะเจ๋ง จะเจ๊ง เดียวก็ได้รูปเอง ตอนมันออก ..

ยังไง Len จะดี แต่ถ้า S/W ห่วยก็จบกัน จริงๆนะ ..

$3MiFiN@L$
16th July 2013, 23:15
พิมพ์เยอะไปน่อยครับ ลืมเลย อิอิ คนเล่นกล้องส่วนมากไม่รู้ทำไมถึงเอียงไปทาง Leica แต่ส่วนตัวผมชอบและเทใจไปทาง Carl Zeiss มากกว่า เทหมดตัว ทุ่มหมดตังส์ 555+

แต่ผมกลับมองว่า Zeiss ดังกว่าในยุคที่ 35 มม. เป็นที่นิยมกว่า คนรุ่นเก่า กับ คนที่เติบโตมากับกล่องฟิล์ม จะรู้จักมากกว่า Leica แต่อย่างว่า Leica
ไปทำโรงงานที่ญี่ปุ่นก่อน Zeiss คนเลยรู้จักกว่าในเอเซีย จำไม่ได้ละว่า คลื่นอะไรที่เกี่ยวกับกล้อง เทคโนฯ แต่เอนไปทางกล้องมากกว่า คนถาม
Zeiss มากกว่า Leica อีก หรือถามเทียบกันบ่อยมาก แต่ผมโตมากับ Nikon Fเท่าไรไม่รู้ของพ่อ กับ Hasselblad
แต่ผมรู้สึกว่า ผมกับท่านจะคุยนอกเรื่องไปไกลแล้วนะ

PhyzX
17th July 2013, 00:02
ผมก็เป็นอีกคนนึงนะ ที่เอียงไปทาง Leica ผมว่าภาพที่ได้จาก Lens ของ Leica ดูเป็นเอกลักษณ์ดีนะ เหมือนมีชีวิตชีวาจริงๆ -0- (เกี่ยวไหมหว่า)// เผ่นก่อน ฮ่าๆๆ

ZirusZa
17th July 2013, 00:07
กล้อง Nokia มีเทคโนโลยี่ Pureview ซึ่งเป็นนวัฒกรรมที่ล้ำกว่า พูดง่ายๆ มันเหมือนเป็น นาโน px ประมาณนี้ได้มั้ง
แต่ส่วนตัวผมก็ชอบ i1 น่ะ สเปคแรงฝุดๆ กันน้ำได้อีก แถมแอพของ OS AD มันเยอะ + hack เกมส์ได้ ฮ่าๆๆ :o

Rchanglyl
17th July 2013, 01:17
รูปไม่ใช่นะ Len ไม่ใหญ่ขนาดนั้น *-*

ตัวเครื่องเหมือน Z แต่เปลี่ยน port ที่ต่องกับ Dock เหมือน ZU

ส่วนอื่นๆ ก็นั้นแหละ ... ส่วนจะวางขนาดวันไหน ผมเองก็รู้แต่บอกไม่ได้ //โดนตืบ

ราคานั้นก็ ราคาเก่า Z

ท่านพอทราบรึป่าวว่ามันจะขายช่วงไหน ไม่ต้องบอกเดือนครับ ขอให้ผมได้ชื่นใจซักนิดเพราะผมตามข่าวนี้จะ3เดือนแล้ว TT

tenmza0
17th July 2013, 01:28
http://image.ohozaa.com/i/919/j0pA9A.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wXIZ3gLbyr44Hz46)