PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องหวยครับ

ballba
16th July 2013, 21:46
คือผมไม่เข้าใจพ่อเลย

พ่อผมเขาซื้อทุกงวดนะครับ งวดละ 5 พัน

เดือนละ 1 หมื่น ปึนึงก็เป็นแสนครับ

แล้วไม่ถูกมานานแล้ว อาจจะมีบ้าง

เขาก็บ่น ทุกครั้งว่าไม่ถูกๆ โดนแดรกๆ

ผมเลยบอกให้เลิกซื้อได้ จะซื้อทำไม

พ่อผมก็บอกว่า เผือจะถูก เผื่อจะถูก !!! ผมก็ไม่รู้จะพูดไงละ :sweat

เขาก็ฟังคนนั้นทีคนนี้ที

คือมานั่งนึกมันก็เสียดายนะ

ถ้าเอาเงินทีซื้อรวมๆกันมาหลายปี

ผมคงได้บ้านหลังใหม่อ่ะพูดจริง = =

จะพูดยังไงดีให้เขาเลิกเรื่องพวกนี้ที

บางทีผมขอตังพ่อไว้นะ ขอทีละ พัน สองพัน แต่ก็เก็บ คือกักไว้ถ้าพ่อผมเงินเหลือ

แน่นอนว่า เงินนั้น จะไปอยู่ที่ แชร์ในร้านอาบอบนวด กับ หวยเนี่ยหละ

แล้วพ่อผมเป็นคนกินดีนะ ไปกินพวกซิทเลอร์ ชาบู สุกี้ เรื่องกินผมไม่อะไรมากหรอก

เป็นความสุขที่เหมาะสม

แต่เรื่องเนี่ย สุดจะทนจริงๆ :sweat

athapolkub
16th July 2013, 21:49
โหะ ๆ เอาไปซื้อ สลาก ออมสินเก็บยังจะรวยกว่าเลยนะ ขนาดนั้นอ่ะ

babymaster
16th July 2013, 21:50
ถ้ามันเป็นความสุขของเขาก็ให้เขาทำไปครับ

niknana
16th July 2013, 21:58
ถ้าทำแล้วพ่อคุณ ครอบครัวคุณไม่ลำบากมากมาย ปล่อยท่านเถอะความสุขเล็กๆน้อย

ส่วนพ่อผมไม่เล่นหวยนะครับ เล่นเกมส์ ฟุตบอล กินตังกันกับลุง 2 คน หมดเป็นพัน วันๆนึง 55555

jamebanjen
16th July 2013, 22:07
มีคนนึงแถวบ้านผมซื้องวดละหมื่นถึง2หมื่นครับ บ้านคนรวย

คงจะเป็นความสุขของเค้ามั้งครับ

id_iuoiuo
16th July 2013, 22:27
คุณลองไปเล่นดู แล้วจะรู้ถึงความมันส์ ผมไม่เคยเล่นนะ ไม่มีตังเล่น แค่ทายก็มันแล้ว

[Never]
16th July 2013, 22:39
มันก็เหมือนกับทำไมพี่สูบบุหรี่อะ ถ้าพี่ไม่สูบพี่จะมีเงินเก็บบลาๆๆอะไรนั่นแหละ =w=

Shanbo
17th July 2013, 15:47
ผมเป็นคนเกียจพวกชอบเล่นการพนันมาก ๆครับ หวยก็ไม่ต่างกับการพนันนั่นแหละครับ คนพวกนี้ยิ่งเล่นยิ่งบ้า ไม่มีลีมิตกับตัวเอง หวังรวยทางลัด ถึงจะถูกมา ครั้งหน้าก็ยิ่งเล่นหนักกว่าเก่า สุดท้ายก็ไม่ต่างกับเอาเงินไปทิ้งโดยเปล่าประโยชน์ ผมจำขึ้นใจเลยว่า การพนันไม่เคยทำให้ใครรวย

จะว่าไปพ่อผมก็ติดหวยนะ งวดก่อนเล่นเป็นหมื่น บอกถ้าไม่ถูกงวดหน้าจะเล่นแค่พันเดียว ที่ไหนได้พองวดนี้มาเล่นไปห้าพัน สู้เอาเงินไปทำอะไรที่มีประโยชน์ไม่ดีกว่าเหรอ พ่อผมเป็นคนพูดด้วยไม่ได้ เพราะไม่ฟังอยู่ล่ะ ผมก็พยายามคิดนะ ว่ามันคงเป็นความสุขเล็กๆน้อยๆ แต่เงินสำหรับผมมันมีประโยชน์มากกว่า เอามาทิ้งกับเรื่องไร้สาระพรรค์นี้

shisaku
17th July 2013, 16:09
เค้าวิจัยออกมาแล้วนะว่า หวยนี่มันเป็นแอนเตอร์เทนอย่างนึง(ของสังคมไทย) เป็นเหมือนรายการเกมโชว์ชีวิตจริงคับ ถูกไม่ถูกไม่สำคัญ มันเป็นความสุขอย่างนึง แต่ถ้าให้ดีก็ควรจะพอประมาณไม่ควรจะมากเกินไป เอาแค่พอลุ้นสนุกสนานพอแล้ว