PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครพูด ญี่ปุ่นกับฝรั่งเศษ ได้บ้าง

hades051
16th July 2013, 22:44
สืบเนื่องจากผมขอเว็บคุยกับชาวต่างชาจิมาแล้ว ผมก็อยากจะฝึกดู ไม่ทราบว่าผมจะฝึกกี่ปี แล้วผมจะเอาคีย์บอร์ด ญี่ปุ่นกับฝรั่งเศษมาจากไหน มีข้อแนะนำอะไรก็บอกกล่าวกันได้นะครับ

อยากคุยได้พูดได้ต้องรู็พื้ฐานก่อนครับ เริ่มจากการดูหนังประเทศนั้นแบบ Soundtrack แล้วเปิด ซับ อยู่ดีๆ ไปคุยมันเป็นไปไม่ได้ครับนอกจากที่คุณจะหลงอยู่ประเทศเขาแล้วต้องเอาตัวรอด

แป้นญี่ปุ่นปรับได้จาก Language ใน Control Panel ได้เลยครับ แล้วพิมแบบ Romaji เอา

ผมเคยเรียนญี่ปุ่นหนึ่งปีคับ เรียนแบบงงมากเลยแต่พอได้อยู่ ส่วนฝร่งเศษก็กำลังเรียนอยู่ครับ แต่เพิ่งรู้ตัวว่าตัวเองชอบญี่ปุ่น

popsa00
16th July 2013, 22:48
อิไต อิไต อิไต อ๊าาาาาาห์ พอได้มั้ยครับ

kongsak055
16th July 2013, 22:48
ผมถนัด ญี่ปุ่นครับ "อิไต อิไต คิมจจิ อิคคุ อิคคุ สุโค่ย"

notty
16th July 2013, 22:53
คีย์บอร์ด มีให้โหลดใน Windows Update อยู่ครับ เเต่ถ้าหมายถึง ที่เป็นตัวหนังสือบนเเป้นพิม
ล่ะก็ ยังไม่รู้ครับ ลองเสิร์ซ Google หาดูนะครับ

nuninza15
16th July 2013, 22:57
อยากคุยได้พูดได้ต้องรู็พื้ฐานก่อนครับ เริ่มจากการดูหนังประเทศนั้นแบบ Soundtrack แล้วเปิด ซับ อยู่ดีๆ ไปคุยมันเป็นไปไม่ได้ครับนอกจากที่คุณจะหลงอยู่ประเทศเขาแล้วต้องเอาตัวรอด

แป้นญี่ปุ่นปรับได้จาก Language ใน Control Panel ได้เลยครับ แล้วพิมแบบ Romaji เอา

ballba
17th July 2013, 00:44
ตอนผมเรียนญี่ปุ่น อาจารย์ก็สั่งให้พิมรายงานญี่ปุ่น

มันมีโปรแกรมยุนะครับ อยู่ในวินโด้เลยแค่เพิ่มญี่ปุ่นเข้าไปก็ใช้ได้แล้วครับ

เพราะปกติจะมีแค่ไทยกับอังกฤษ. อยู่ตรงมุมขวาล่างจอ

paosoul
17th July 2013, 00:50
ผมเรีบนญี่ปุ่นตอนม.4-6
แต่ตอนนี้ลืมๆไปหมดแล้วครับเพราะไปเน้นอังกฤษแทน
นี่ก็พึ่งกลับจากเมกา
อิอิ

yoshi3416
17th July 2013, 00:53
ตอนผมอยู่ที่ญี่ปุ่น ผมหาแฟนเป็นคนญี่ปุ่นแล้วบังครับให้เธอสอนภาษญี่ปุ่นให้ผม
เธอเลยมีข้อแรกเปลี่ยนกับผม เธอบอกว่าถ้าเธอสอนภาษาญี่ปุ่นให้ผมแล้ว ผมต้องจัดเธอทุกคืน ผมเลยตกลงข้อเสนอไป
อิไต อิคึ กันมันส์ ฟิน.....

nuninza15
17th July 2013, 01:18
ผมว่า ญี่ปุ่นง่ายมากเลย ถ้าเทียบกับภาษาจีนที่ผมเรียนอยู่ ออกเสียงยากโคตรๆ ทั้งๆ ที่ได้ บัดดี้ สาวจีน น่ารักๆ มาเป็นคู่สอนให้ โอ๊ยยย มัวแต่มองหน้าเขาไม่ได้ฟังเขาเลย 5555+ มั่ว Eng กับเขาเอา
อยากเรียน ญี่ปุ่นง่ายๆ ก็ทำงานกับพวก แฟนซับ ครับ หรือดูเมะเอาเยอะๆ เวลามี คาราโอเกะวิ่งพร้อมคำแปลก็ลองอ่านดูแล้วเปรียบเทียบแล้วจำคำแปลมา ครับ

Patrenko
17th July 2013, 01:39
ผมว่าพื้นฐานนี้ซื้อฮัลโหลคิตตี้มาดู เเล้วปรับเป็นภาษาที่ต้องการก็พอช่วยได้นะครับ ผมเองก่อนมาได้ภาษาอังกฤษจริงๆการ์ตูนเด็กก็ปุพื้นฐานให้เยอะเหมือนกัน

รวมๆเเล้วผมว่าจะง่ายกว่าดูหนัง Soundtrack เยอะครับ ผมเองก็หัดจากง๊องเเง๊งกับเง๊อะง๊ะเหมือนกัน