PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Ubisoft ยัน! ถ้าเกมซีรี่ย์เก่าขายไม่ออก อย่าหวังจะได้เห็นเกมใหม่

Wimpy Kid
17th July 2013, 14:17
Ubisoft ยัน! ถ้าเกมซีรี่ย์เก่าขายไม่ออก อย่าหวังจะได้เห็นเกมใหม่

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://www.juropy.com/wp-content/uploads/2013/07/watchdogs-vigilante-takedown-screenshot.jpg

ดูจะน่ากลัวไปนิดนะ ฮ่าๆ แต่ว่าเป็นเรื่องจริง โดยนาย Tony Key รองประธานบริษํท Ubisoft ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ผ่านเว็บ A List Diary ไว้ดังนี้ครับ

“เราไม่ต้องการเสี่ยงที่จะทำเกมใหม่ถ้าเกมเก่าไม่สามารถสร้างรายได้มากพอ เพราะว่าประเดี๋ยวชะตากรรมมันจะเหมือน THQ อย่าง Watch Dogs เนี่ย มันจะไม่มีวันเกิดขึ้นเด็ดขาดถ้าไม่มีคนอุดหนุนเกมของเรา เช่น Assassin’s Creed เนี่ย ยิ่งผู้เล่นพูดว่าเบื่อแล้ว ทำเกมใหม่เถอะ เราก็จะยิ่งเข็นภาคต่อออกมา เพราะอะไรน่ะเหรอ ไอเดียและงบไงล่ะ เราไม่สามารถทำเกมใหม่ได้ถ้าทุนและไอเดียจากเกมเก่าๆไม่เยอะพอ บอกไว้ก่อนเลยนะว่า Watch Dogs น่ะ เราคิดจะทำตั้งแต่ปี 2009 แล้ว แต่ว่าเราก็เฝ้าดูยอดขาย AC ก่อน ถ้ามันทำเงินได้เรื่อยๆ เกมซีรี่ย์ใหม่ก็จะมีเรื่อยๆ นั่นแหละ”

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ประมาณว่าถ้าเกมมันถ้าขายดี ก็จะมีภาคต่อไปเรื่อยๆ จนกว่า Ubisoft คิดว่ามันอิ่มตัวสินะ ไม่สนว่าผู้เล่นจะเบื่อหรือไม่ แต่ถ้ามันอิ่มตัว ไอเดียตัน ก็เลิกทำเกมนั้นแล้วเอาไอเดียเดิมๆไปต่อยอดแล้วทำเกมใหม่แทนอะไรประมาณนี้แทน แหม่ๆ การตลาดฉลาดจังนะอีตายูบิ เอาเถอะ ขอให้เกมมันดีก็แล้วกัน ยังไงก็ได้ ผมและเกมเมอร์รับได้หมดแหละ ฮ่าๆ

เครดิต juropy

sornram
17th July 2013, 14:32
ก็ถือว่าโอเคนะ สำหรับไอเดียนี้

ปล. ดีแล้วหละที่ ไม่สร้าง Watch Dogs ตั้งแต่ตอนนู้น

hunterking02
17th July 2013, 14:37
เค้าวางแผนได้ดีจิง ;);)

FadeHeart
17th July 2013, 14:53
ขนาดคนเล่นบอกว่าเบื่อ เกมยังขายดีทุกภาค

Donutcoconut
17th July 2013, 15:03
คุนสร้างแค่ไหน เราก็ซื้อมาเล่นแค่นั้น 555+ // ถ้าไม่หนุกก็คงไม่มีคนซื้อภาคต่อของเกมหลอกตรงนั้นและจะขาดทุน!!! แต่ถ้าอะไรๆภาคแรกมาก็ต้องมีคนซื้อลองเล่นกันอยู่ดี

siriuscry
17th July 2013, 15:40
มีไอเดียเจ๋ง ๆ แต่ไม่มีงบก็สร้างไม่ได้ มันเป็นเรื่องของธุรกิจ

hopesudza
17th July 2013, 15:42
อืมมมม อุดหนุน ๆ ๆ ทำเกมดี ๆ ออกมาเยอะ ๆ นะครับ

hokoto
17th July 2013, 15:48
ถึงจะเล่นแล้วมีเบื่อบ้าง แต่มันก็มีความแปลกใหม่อยู่ทุกภาค ชอบมากๆ แนวคิดนี้ถือว่าโอเคนะครับนี่

BenzdezzS
17th July 2013, 15:53
ใช่ครับ ถ้าหากผลตอบรับที่ได้ มันไม่มีมากพอ เค้าคงไม่บูรณสิ่งใหม่ขึ้นมา ให้สิ้นเปลืองงบโดยใช่เหตุหรอกครับ
ธุรกิจ ต้องทำความเข้าใจ :))

Volcanus
17th July 2013, 16:17
ก็ถือว่าโอเคนะ สำหรับไอเดียนี้

ปล. ดีแล้วหละที่ ไม่สร้าง Watch Dogs ตั้งแต่ตอนนู้น

ในอนาคต เดียวคำนี้ก็จะโผล่มาอีก 5555+

godog585858
17th July 2013, 16:26
โฮะๆ ถ้าเครื่องผมยัง รันเกมนั้นได้ ผมก็ ซื้อ ของคุณมาเล่นครับ ตราบใดที่คุณยังไม่ทำ ออกหลุดทะเลน่ะครับ ^ ^

camillo131
17th July 2013, 16:40
มันก็เป็นเรื่องธรรมดาของธุรกิจ เกมในมือตัวเองมันแนวโน้มดีอยู่แล้ว จะพูดยังไงก็ได้นิ

my dath
17th July 2013, 17:25
เกมส์ดี ราคาไม่แรง รับรองอยู่ได้อีกยาวครับ ราคาสำคัญที่สุดเลย ผมอยากให้ราคาเกมส์แท้ซัก 1000 แพงสุดไม่เกิน 1500 ก็พอแล้วยังพอรับได้อยู่ ราคาไม่แพงคนซื้อเยอะ จะดีกว่าราคาแพงแต่จำนวนคนซื้อน้อยนะครับ แต่ก็อย่างเราก็เป็นแค่เสียงเล็กๆเสียงหนึ่งแค่นั้นเอง จะไปทำอะไรได้ ฮึๆ เศร้า จะซื้อเกมส์ทีคิดหนักเลยทีเดียว