PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำวิธีสงบจิตใจหน่อยคับ

id_iuoiuo
17th July 2013, 14:54
ผมเป็นพวกไม่ชอบแพ้ (แพ้ไม่เป็น) ประมาณนั้นน่ะครับ ไม่ว่าจะเล่นเกมส์ หรือ แข่งกีฬา

เวลาซ้อมแพ้ได้ แต่ถ้าแข่งจริงๆแล้วแพ้เนี่ย เครียดแทบบ้า ช่วยแนะนำหน่อยคับ (นอกจาก Fap)

ปล.หรือจะเป็นผลกรรม ผมชอบชนะคู่แข่งแบบดูถูกและเหยียบมิดดิน 55555

theover
17th July 2013, 15:03
ง่ายๆ แพ้ก่อนแล้ว และชนะทีหลัง คือเราชนะผู้ใหญ่ แต่เรามาถึงแล้วชนะเลยเราก็แค่ ชนะเด็กทารก "ชนะคู่แข่งแล้วดูถูกและเหยียบมิดดิน" นั้นผมเข้าใจ แต่การกระทำแบบนั้นมันไม่ใช้ลูกผู้ชาย
แล้วคุณคิดว่านักกีฬา หรือใครก็ตามที่ประสบความสำเร็จเค้าแพ้มากี่ครั้งละ "เขาไม่เคยนับ" แพ้แล้วก้าวต่อคือผู้กล้าและผู้ชนะที่แท้จริง

Shanbo
17th July 2013, 15:15
วิธีสงบใจเวลาแพ้ของผมก็คือ คิดซะว่าแพ้เพื่อเป็นประสบการณ์ และได้ทบทวนให้เราได้ปรับปรุงแก้ไขข้อบบพร่้องนั่น ครั้งหน้าจะได้ทำได้ดีกว่าเดิมแน่นอน ถึงจะแพ้อีกสักกี่ครั้ง แต่ทุกครั้งที่แพ้ นั่นเท่ากับว่าเราได้เติมโตขึ้นทีละก้าวสองก้าว ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดไม่ใช่คนที่ได้ชัยชนะมาอย่างง่ายดาย แต่เป็นคนทีี่แพ้ แล้วไม่รู้จักคำว่า่ย่อท้อ และพร้อมที่จะสู้ต่อไป

แต่ถ้าเป็นเรื่อง ที่ต้องเล่นกันเป็นทีม เวลาแพ้ ก็คิดซะว่า ทุกคนทำำเต็มที่แล้ว แต่ที่แพ้ก็อาจจะเป็นเพราะ ขาดประสบการณ์ หรือยังอ่อนด้อยในบางจุด แทนที่จะตัดพ้อซึ่งกัน ก็หันมาช่วยกันปรึกษาในสิ่งที่เป็นจุดอ่อนของกันและกัน และเปิดใจยอมรับข้อติเตียนของคนอื่น ถึงแ้ม้เราจะคิดว่ามันไม่ถูกก็ตาม ทุกครั้งที่ล้มนั่นก็หมายความว่า เราได้เติมโตขึ้นอีกขั้นแล้ว แต่ถ้ามัวแต่มานั่งเสียใจ โกรธกัน มีแต่จะทำให้เสียสุขภาพจิต แถมยังฝีมืออ่อนลงอีกต่างหาก

เวลาที่เราได้ชัยชนะ อย่าไปทับถมคนอื่น เพราะสิ่งเหล่านั้น ไม่ช้าก็เร็ว สักวันมันจะเข้าตัวคุณเอง เอาใจเขามาใส่ใจเราจะดีกว่าครับ เวลาที่คุณแพ้ แล้วถูกทับถม พวกเขาที่แพ้คุณ ก็รู้สึกเหมือนกันกับที่คุณรู้สึกตอนนั้นนั่นแหละครับ ฉะนั้น แทนที่จะเป็นทับถมที่มีแต่จะสร้างศัตรู เรื่องแบบนี้ทีใึครทีมัน เพราะงั้นเราก็จงเปลี่ยนมาเป็น คำปลอบใจ หรือคำชื่นชม เพื่อมิตรภาพดีกว่าครับ

id_iuoiuo
17th July 2013, 16:11
ขอบคุณมากคับ ได้ข้อคิดเยอะเลย อ้อ ส่วนที่บอกเหยียบมิด ผมเหยียบเฉพาะพวกที่มั่นใจในตัวเองมากๆ และ ดูถูกคนอื่นผมจะย่ำเป็นพิเศษ

gamespore
17th July 2013, 16:12
ลองเปลี่ยนความคิดครับ แพ้ มันเป็นประสบการณ์ให้เราเรียนรู้ ไม่ต้องโทษใครให้โทษตัวเองว่าต้องทำให้ดีกว่าเดิมปรับปรุงให้มันดีกว่าเดิม

แพ้/ชนะ ไม่สำคัญขอมีน้ำใจนักกีฬาก็พอ...

ปล.ผมก็เคยแพ้กีฬารู้สึกว่ามันเซ็งมากๆ ตอนแรกก็โทษนู่นนี้ผมก็นั่งคิดๆ ผมก็ทำใจยอมรับมันเป็นประสบการณ์การแข่งไป

Wimpy Kid
17th July 2013, 16:17
ลองฝึกนั่งสมาธิดูครับ ช่วยได้จริงๆ

[In]TerLight'z
17th July 2013, 16:27
สวดมนต์ นั่งสมาธิ ครับ ได้แน่นอน

BackKoMz-
17th July 2013, 16:32
ไม่ต้อง แข่ง อีกต่อไป เลิก เลิก เลิกเลย จบป่ะ?? //ขำนะ แหะๆๆ

Kellidev
17th July 2013, 17:53
มันเป็นนิสัยที่อยู่ติดกันน่ะ การที่คุณเป็นพวกชอบเหยียบย่ำผู้แพ้ ทำให้เวลาคุณแพ้จะเกิดอาการรับไม่ได้
เพราะคุณเห็นความพ่ายแพ้เป็นเรื่องไม่ดีน่าเหยียบย่ำ ยิ่งคุณมองมันต่ำเท่าไหร่เมื่อคุณเจอมันกับตัวเองจะยิ่งรู้สึกรับไม่ได้เท่านั้น
เพราะฉะนั้นหัดเข้าใจความพ่ายแพ้แล้วจดจำไว้ปรับปรุงครับ คนจะเก่งจริงต้องเรียนรู้จากความผิดพลาด คนฉลาดต้องไม่พลาดซ้ำสอง

qqweew
17th July 2013, 17:58
ใช้ชีวิตให้สนุกอย่าไปเครียดมีแพ้มีชนะ

ถ้าสมมุติโมโหโกรธ ให้หลับตาหายใจลึกๆเข้าออกจนกว่าจะสงบ

sattawat1979
17th July 2013, 19:07
ที่คุณทุกข์นั่นเพราะไปยึดมั่นถือมั่นไงครับ คุณไปสำคัญตัวเองผิด คิดว่าต้องชนะทุกครั้งไป

เมื่อมีความคิดเช่นนี้แล้ว ย่อมมีความทุกข์เข้าซักวันแน่นอนครับ ไม่ช้าก็เร็ว

ในความเป็นจริง ไม่มีใครชนะได้ทุกครั้งหรอกครับ นี่คือความจริง เมื่อเราเข้าใจความจริงของโลก

เราก็จะเย็นใจครับ ไม่มีทุกข์ ( อ้าว ไปๆมาๆเข้าเรื่องธรรมมะซะอย่างนั้น - -'' )