PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครียดมานานขอ ปล่อยออกมาบ่าง

pranot7710
17th July 2013, 19:45
คือผมฝึกงาน มาได้เดือนกว่าแล้ว ผมทำงานเหนื่อยทุกวันกลับมาบ้านมาเจอ แม่ แม่ของพวกคุณเป็นยังไงกันบ่างคับ? ผมเคารพท่านนะ คือผมกลับบ้านมามีแต่เวลานี้เท่านั้นทีจะได้เล่นคอมแค่ 5โมง-4ทุ่ม บางทีก็ไม่ถึงเพราะเหนื่อย วันนี้ผมกลับบ้านมาเข้าห้อง แม่ก็เข้าบ้านมาตามตามกัน มีเสียงน้ำเปิดในห้องน้ำ ****าต่อว่าผมว่าผมเปิดน้ำไม่ประหยัด เปิดน้ำทิ้งไว้ตั้งแต่เช้าแน่เลย ผมเลยพูดไปว่าออกบ้านก็ไม่ได้เปิด ปิดไฟทุกอย่าง กลับมาถึงบ้านกำลังเข้าห้องยังไม่ทันได้ไปเข้าห้องน้ำเลย
ไปบอกคนที่มันอยู่บ้านดิ [พีผมมันอยู่บ้าน] แม่ก็เงียบไป แต่ผมมองดูแม่เดินไปหาพี่ แต่กลับไม่ได้ต่อว่าอะไรสักอย่าง [พี่ผมมันจบมาแล้วไม่มีงานทำ บอกให้ไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่ไป] พอเมื่อตะกี้ ก็ใช้ผมไปซื้อของ โวยวายอีกลามไป เรื่อง ไม่ได้ถูบ้าน แต่ผมไปทำงานผมกำลังเรียน ไอคนที่อยู่บ้านทำไมไม่ไปว่ามันบ่าง ผมก็ทำซะ... ทุกวันนี้ผมไม่ได้มีความสุขเลย เคยมีหมอดูทักมาว่า อยู่บ้านไม่เคยมีความสุขเลยใช่หรือป่าว ผมตอบได้โดยไม่ต้องมาคิดเลย

เงินที่กู้เรียนผมไม่เคยได้ไปกดใช้ด้วยตัวเองเลย ผมคิดว่าใช้เป็นค่าเน็ตและค่าไฟที่ผมเล่นคอมละกัน ส่วนเสาร์อาทิตย์ ผมก็ไปเสริพโตะจีน อดหลับอดนอน เงินที่ได้ก็เอาไปเรียน ซื้อของกิน ไม่เคยได้เก็บซื้ออะไรกับของที่เราอยากได้เลย ถ้าจะขอตังแม่ ก็คงเป็นวันที่ไม่มีจริงๆละถึงจะขอ มาวันนี้แม่บอกว่าจะตัดเน็ตผมอีก คือว่า
ผมไม่เคยมีเรื่องชกต่อย ไม่เคยไปแว้นให้ใครหนวกหู ไม่ได้ไปทำให้หญิงไหนท้อง ไม่ใช้สิ่งเสพติด [เหลา บุหรี่ค่อยว่ากัน] ผมอยู่ในโลกของผม ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อง ถ้าผมไม่มีเน็ตละก็ ทุกอย่าที่ไม่ดีที่ว่ามาแมรง จะทำให้หมดเลย ผมขอแค่นี้แหละ คนที่มาอ่านกระทู้ผมก็บอกผมหน่อยว่าผมทำอะไรผิด หรือทำอะไรให้ไม่ไม่พอใจ เขาถึงได้เป็นแบบนี้กับผม

DarXerO
17th July 2013, 19:49
ลองคุยกับแม่ตรงๆเลยครับแล้วอธิบายเหตุผลไปเลย พูดแบบที่พิมพ์มานี่แหละครับ

sattawat1979
17th July 2013, 20:36
ผมเป็นลูกคนเดียวเลยไม่มีใครให้เปรียบเทียบครับ ^ ^''

แต่ชีวิตวัยเด็กของคุณก็ยังดีกว่าของผมมากมาย ผมไม่มีบ้านเป็นของตัวเองเลยครับ พ่อแม่ก็แยกทางกัน ต้องอาศัยบ้านญาติอยู่

คอมก็ไม่มี เรื่องเน็ตลืมไปได้เลย ผมเพิ่งเคยได้เล่นเน็ตครั้งแรกตอนอยู่ ม.4 - -''

อะไรๆก็ไม่มีเหมือนคนอื่นเค้าครับ ตอนเด็กผมค่อนข้างอ้างว้างและเดียวดาย แต่ผมเป็นคนที่ปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมได้ดี

ไม่มีของเหมือนอย่างคนอื่นก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยผมก็มีที่ซุกหัวนอน มีข้าวกินทุกมื้อ ก็โอเคละ

บางช่วงชีวิตของคนเรามันก็ต้องอดทนนะครับ ซักวันนึงมันต้องดีขึ้นแน่นอน

อย่างผมตอนนี้เรียนจบมา ทำงาน ซื้อบ้านซื้อรถ เป็นของตัวเอง ไม่ต้องอาศัยบ้านใครอยู่อีกแล้ว

อะไรๆที่ตอนเด็กไม่เคยได้ตอนนี้ก็ได้หมดครับ ชีวิตสบายกว่าตอนเด็กมาก ^_^

พยายามปรับตัวเข้ากับปัจจุบันให้ได้ครับ มีหน้าที่อะไรก็ทำไปให้ดีที่สุด อดทน แล้วซักวันต้องดีขึ้นแน่นอน

คุณอายุยังน้อย ยังมีเวลาหาความสุขอีกมาก ลำบากซะบ้างก็ดี ชีวิตจะได้มีภูมิต้านทาน

byside002
17th July 2013, 20:39
เห็นใจ จขกท มากๆครับ เรามีเหตุผลก็ค่อยๆพูดกับแม่ครับ ขอให้ทุกอย่างดีขึ้นยิงๆขึ้นไปนะครับ สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับท่าน

ballba
17th July 2013, 21:10
แม่ผมดีเกินไป = =

บางทีไม่ขอก็จะให้ ผมบอกไม่เอาก็จะซื้อ

ผมอยู่เฉยๆเลยครับ

คุณคงต้องทำความเข้าใจกับแม่อีกเยอะเลย

~RIP~
17th July 2013, 21:50
เครียดอย่างนี้ต้องปล่อยในครับ แหม่

pranot7710
17th July 2013, 21:59
เครียดอย่างนี้ต้องปล่อยในครับ แหม่

แหม่ เดียวก็เป็นเรื่องมากกว่านี้หลอกคับคุณ

untimate
18th July 2013, 10:27
ดูชีวิตของแต่ละท่าน ดูไม่มีความสุขเลยครับ

บ้านผมเลี้ยงลูกแบบปล่อย มาตั้งแต่เล็กๆแล้ว ม.ต้น เค้าก็ให้มอเตอร์ไซต์มาใช้แล้ว ขอไปไหนดึกๆ เค้าจะพูดแค่ "แล้วแ่ต่" [หมายถึงให้คิดเอาเองว่าป่านนี้ัมันควรออกมั้ย] บางครั้งผมก็อึดอัดบ้านตัวเองนะ แบบตามใจเกินไปอะไรงี้ ไปเที่ยวกับเพื่อนคนอื่นพ่อแม่โทรตาม บ้านผมไม่มีเลยคำว่าโทรตาม[บางครั้งก็น้อยใจนะเหมือนเค้าไม่รักเรา] ผมเคยหลงผิดไปเล่นยงเล่นยา แต่ผมก็ดึงตัวผมออกมาได้ บ้านผมมีพี่น้้อง 3 คน พ่อแม่ก็ตามใจทุกคน ขออะไรได้หมดแต่ถ้าของใหญ่ๆ ต้องมีข้อแม้ แม่ผมสอนให้รู้จักคิดด้วยตัวเอง พ่อผมสอนว่าอะไรถูกอะไรไม่ควร แล้วเอาไปคิดเอาเอง เรื่องเรียน เงินมีให้ไม่อั้น เรื่องฟุ่มเฟือยแล้วแต่โอกาศ [แต่แปลก ทั้งผมพี่และน้อง ไม่เคยขออะไรพ่อแม่ฟุ่มเฟือยจนเกินเหตุนอกจากอยากได้จริงๆ อย่างเช่น ไอโฟน 5 ออกใหม่งี้ก็ไม่เคยขอ น้องผมใช้ 4s ผมใช้ 4 พี่ชายผมใช้ 4 โดยเหตุผลที่ว่า มันยังใช้ได้ ซึ่งถ้าขอจริงๆเค้าก็ซื้อให้นะ แต่ไม่ขอ] เพื่อนแม่เคยบอกว่า ถ้าเป็นครอบครัวอื่นเลี้ยงลูกอย่างนี้ ลูกอาจจะเหลวแหลกไปแล้วก็ได้ แม่ผมบอก ปล่อยให้มันคิดเอง อะไรควรไม่ควร อะไรดีไม่ดี แต่แม่ผมค่อนข้างหวงน้องสาวครับ แต่ก็ตามใจน่ะแหละ

ผมแนะนำว่าลองเปิดใจคุยกับแม่ครับ บอกปัญหาของเราให้แม่รับฟังดู บ้านผมมีปัญหาอะไรพูดกับแม่ตรงๆเลย เรื่องหญิง เรื่องนู้นเรื่องนี้ แทบทุกเรื่องปรึกษาได้หมด สู้ๆครับ แต่ละคนมีชีวิตแตกต่างกัน..

bbyothin
18th July 2013, 15:52
บ้างทีคงต้องมองกลางๆครับ ผมก็ ไม่รู้ว่าที่บ้านคุณเป็นอย่างไร ผมก้อมีพี่ชายเหมือนกันแม่ก้อรักมากเหมือนกันนั้นแหละ พี่ติดยา ขายยาก้อรักเหมือนเดิม เมื่อก่อนเคยคิดน้อยใจแบบคุณนั้นแหละ พอโตขึ้นได้ทำงาน เวลาเหนื่อยๆ ก้อคิดถึงแม่ขนาดเราเป็นผู้ชายหาเลี้ยงปากเลี้ยงท้องตัวเองยังเหนื่อยขนาดนี้ แล้วเเม่เราล่ะต้องเลี้ยงหลายชีวิต ต้องเหนื่อยกว่าเราเเน่ๆ ผมเลยตัดประเด็นพี่ชายออกไป และจะทำเพื่อผู้หญิงคนนี้ที่ผมเรียกว่า "แม่"

ManKP
18th July 2013, 16:10
ทำไงดีละเนี่ยยยย - - กำๆๆๆ