PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่องการเรียนเปียโนหน่อยครับ

hearty
17th July 2013, 19:59
ผมอายุ 17 ปีแล้วถ้าเรียนตอนนี้จะมีปัญหาด้านนิ้วอะไรมั้ยครับ จุดที่อยากเรียนคือผมเล่นเครื่องดนตรีอะไรไม่เป็นเลย

ดังนั้นผมจึงอยากเรียนเปียโน ถ้าเรียนแบบเห็นโน๊ตแล้วเล่นได้สบายใจเล่นคนเดียว ไม่ต้องถึงกับโปรระดับโปรอะครับ

hades051
18th July 2013, 06:05
สำหรับผมคิดว่าไม่มีคำว่าสายสำหรับการเรียนครับ ผมตอนนี้ 16 ปีครับ ม.5 อยากเรียนเปียโนมากแต่กับแม่ไม่สนับสนุน ของแบบนี้ต้องฝึกครับ ผมยังฝึกเองที่บ้านเลย พ่อแม่ไม่ส่งไปเรียนผมก็นั่งศึกษาแต่ทฤษฎีไปก่อนครับ ตอนนี่อ่านกุญแจซอลคล่องแล้วแต่กุญแจฟายังไม่คล่อง

_Lucifer-
18th July 2013, 06:49
ผมเล่นเปียโนมานานแต่เด็กครับ แต่ขอสารภาพว่าอ่านพวก แจซอล แจฟายังไม่ได้เลย เนียนๆ เอ่อๆ อ้อๆ มานาน แต่ผมใช้วิธีเขียนโนตแต่ละตัวแล้วเล่นตามครับ
แต่เครื่องดนตรีพวกนี้ต้องอาศัพความชำนาญและเครื่องซ้อม เพราะพรแสวงอย่างเดียวยากครับ สวรรค์ต้องมีด้วย และเวลาซ้อมที่มากพอครับ เป็นกำลังใจให้

Shanbo
18th July 2013, 11:48
ไม่มีคำว่าสายหรอกครับ จำได้ไหมครับ มียายคนนึงเพิ่งจะมาหัดเล่นกีต้าร์ตอนอายุ 60 แต่แกก็เก่งไม่แพ้ คนที่เล่นมาตั้งแต่เด็กด้วยซ้ำ

muchinw
18th July 2013, 12:04
สู้ๆครับไม่สายเกินไปหรอก อ.ที่สอนดนตรีผมเค้าบอกว่า ดนตรีก็เหมือนกีฬายิ่งซ้อมมากก็ยิ่งเก่งมาก

ซึ่งมันไม่เกี่ยวกับพรสวรรค์เท่าไหร่ ถ้าเราอยากเล่นเป็น อยากเล่นได้เราก็ต้องใช้ความมุมานะของเรา

เหมือนคนที่ใช้เท้าเล่นเปียโนไงครับ พรแสวงค์จนเกิดเป็นพรสวรรค์ :rose