PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รับน้องแก้ผ้า ม.รังสิต แถลงขอโทษ ภาพฉาว

John Marston
17th July 2013, 22:24
รับน้องแก้ผ้า ม.รังสิต แถลงขอโทษ ภาพฉาว

วิทยาลัยวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยรังสิต แถลงการณ์ขอโทษ เหตุภาพนักศึกษารุ่นพี่ให้รุ่นน้องแก้ผ้า กุมเป้ากลางทะเล

จากกรณีที่ เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม 2556 เฟซบุ๊ก Anti-SOTUS ได้แชร์ภาพกิจกรรมรับน้องของมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งที่กระทำอนาจารให้รุ่นน้องผู้ชาย 6 คน ถอดเสื้อผ้า ยืนเปลือยกายและยืนกุมเป้าอยู่กลางทะเล โดยมีรุ่นพี่ผู้หญิงหนึ่งคนยืนอยู่ตรงกลางด้วย ส่งผลให้มีการวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนักถึงความไม่เหมาะสม ซึ่งภาพดังกล่าวนี้มีบางข้อความอ้างว่าเป็นกิจกรรมการรับน้องของมหาวิทยาลัยรังสิต ตามที่เสนอข่าวไปแล้วนั้น

ล่าสุด ในวันนี้ (17 กรกฎาคม 2556) วิทยาลัยวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยรังสิต ได้ออกแถลงการณ์ขอโทษต่อกรณีดังกล่าวว่า ภาพดังกล่าวเป็นเหตุการณ์รับน้องของนักศึกษาวิทยาลัยวิศวกรรมศาสตร์ ซึ่งออกไปจัดรับน้องนอกสถานที่ ซึ่งถือเป็นการละเมิดนโยบายของมหาวิทยาลัย ซึ่งก็ได้เรียกผู้เกี่ยวข้องเข้ามาชี้แจงเรื่องนี้แล้ว

สำหรับแถลงการณ์ทั้งหมดของมหาวิทยาลัยรังสิต มีดังนี้

จากกระแสข่าว กรณีความไม่เหมาะสมในภาพกิจกรรมของนักศึกษา ซึ่งมีการเผยแพร่ในอินเทอร์เน็ต เมื่อวันที่ 15 กรกฎาคม 2556

ในเบื้องต้นได้มีการตรวจสอบข้อเท็จจริงแล้ว พบว่า ภาพกิจกรรมดังกล่าวเป็นภาพของนักศึกษาวิทยาลัยวิศวกรรมศาสตร์ ที่ไปทำกิจกรรมนอกสถานที่ร่วมกันเป็นการส่วนตัว ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับกิจกรรมของมหาวิทยาลัย แต่อย่างใด สำหรับการออกนอกสถานที่ของนักศึกษาที่ไม่เหมาะสม ถือเป็นการละเมิดนโยบายของมหาวิทยาลัย

ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยมีแนวทางการจัดกิจกรรมนอกสถานที่ เพื่อให้เป็นไปด้วยความเรียบร้อยและเป็นแบบอย่างที่ดีของการจัดกิจกรรมเชิงสร้างสรรค์ สร้างความรัก ความสามัคคีในกลุ่มนักศึกษา เคารพต่อสิทธิมนุษยชนและศักดิ์ศรีของบุคคล อีกทั้งไม่กระทบการเรียนการสอน และได้กำหนดแนวปฏิบัติในการจัดกิจกรรมนอกสถานที่ให้เป็นไปด้วยความเหมาะสม รวมทั้งไม่อนุญาตให้ดื่มเครื่องดื่มที่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ เล่นการพนัน หรือกระทำการอื่นใดที่ผิดกฎหมายนักศึกษาต้องแต่งกายสุภาพ และงดการแสดงที่ส่อไปในทางลามกอนาจาร ให้ยึดรูปแบบในเชิงสร้างสรรค์เน้นกิจกรรมเสริมสร้างสังคม สร้างความรัก ความสามัคคี และผูกพันต่อสถาบัน อาจารย์ และนักศึกษา กระทำด้วยความสุภาพสมกับความเป็นปัญญาชน เคารพในสิทธิมนุษยชนและคำนึงถึงศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ โดยให้การดำเนินกิจกรรมอยู่ในดุลยพินิจและความรับผิดชอบของแต่ละวิทยาลัย/คณะ/สถาบัน ทั้งนี้ ผู้ที่เกี่ยวข้องได้เชิญนักศึกษามาทำความเข้าใจเกี่ยวกับการดำเนินกิจกรรม เพื่อให้ตรงกับระเบียบของมหาวิทยาลัยแล้ว

"อย่างไรก็ตาม จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น จึงขอโทษสังคมมา ณ โอกาสนี้ และจะพยายามเข้มงวดกวดขันไม่ให้เกิดกรณีเช่นนี้ขึ้นอีก"

:eek::eek::eek::eek::eek:

อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/692124.html

Dreamm
17th July 2013, 22:28
โดนดุ้นล้อมเลยนะเจ๊ แหม๋ คิดว่าผมไม่รู้หรอเจ๊คิดไรอยู๋

haruhi002z
17th July 2013, 22:29
เยี่ยม(ปัญญ่าอ่อน)

harnibal409
17th July 2013, 22:37
เคสแบบนี้เห็นเกือบทุกมหาลัยเลย ผมไม่รู้น่ะว่ากฏห้ามรับน้องนอกสถานที่จะมีทุกมหาลัยมั้ยแต่มักจะมีพวกรุ่นพี่แอบไปรับน้องนอกสถานที่กันพอมีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นก็ตัวใครตัวมันปล่อยพวกรุ่นพี่เซ่อๆรับกรรมไปแทนส่วนตัวต้นเหตุซิ่งหนี

Crazyna
17th July 2013, 22:40
ไม่อยากดังแล้วคุณถ่ายภาพมาทำไม ?? ไร้สาระดีจัง

Zean_Neo
17th July 2013, 22:42
เดี๋ยจะเหมือน อ้ายคำ

liger0000
17th July 2013, 22:47
คือว่าผมรังสิตเหมือนกันนะแต่คนละคณะผมรัฐศาสตร์ คณะผมมันก็มีรับนอกนอกสถานที่แต่ของผมอาจารย์ไปคุมด้วย วันนี้ผมเรียนHUMตัวหนึ่งอาจารย์ก็บอกว่าที่ศิลปศาสตร์ก็มีรับน้องนอกสถานที่ สรุปก็คือรับน้องนอกสถานที่จริงๆไม่ผิดแต่ต้องมีเงื่อนไขคืออาจารย์ต้องไปด้วย กรณีนี้ถ้าไปกันเองนี้ผิดแน่นอน แต่อาจารย์ไปด้วยแล้วเป็นแบบนี้อาจารย์คณะวิศวะกรรมต้องรับผิดชอบแน่นอนคับ

แต่ก็นะวิศวะนี้เพราะเป็นแบบนี้หละหลังๆเสียเก้าอี้สโมให้คณะอื่นไปหมดเพราะตัววิศวะทำตัวไม่สมกับความเป็นผู้นำแบบนี้แหละ

maxkungg704
17th July 2013, 22:47
ม.รังสิต 55555 สถาบันเดียวกันกับผม เรื่องที่ว่าห้ามรับน้องนอกมหาลัยอ่ะ เรื่องจริงครับ

แต่ ครับแต่...มันก็ยังมีการจัดนอกสถานที่อยู่เหมือนเดิม เพียงแต่ไม่เรียกว่ารับน้องเท่านั้น

จะเรียกว่าไปเที่ยวกันแบบส่วนตัว ซึ่งเอาจริงๆอาจารย์ คณะบดีต่างๆ ก็รับรู้ครับ แต่เขาจะบอกเลยว่า ถ้ามีเรื่องไรขึ้นมาจะไม่รับผิดชอบทุกกรณี

ให้รับผิดชอบกันเอง เพราะมันผิดกฏของมหาลัยเต็มๆ อาจารย์ คณะบดีจะโดนหางเลขไปด้วย

darksilver99
17th July 2013, 22:49
เถื่อนๆ ....

darkperson50
17th July 2013, 22:50
ถ่ายมายังกะรุ่นพี่จะโดนรุม ... เลย

my dath
17th July 2013, 22:53
ปัญญาอ่อนมาก เป็นผมไม่ไปหรอก ตอนเรียนผมก็ไม่เคยไปรับน้อง ตอนเป็นรุ่นพี่ก็ไม่รับน้องด้วย รุ่นพี่ก็ไม่เห็นจะมีปัญหา เราไปศึกษาหาความรู้ ไม่ไปใช่ไปทำอะไรทุเรศแบบนี้ ให้มันรู้ไปซิครับว่ารุ่นพี่ไม่เอาแล้วไม่จบถ้าเราตั้งใจเรียนยังไงก็จบครับ อยู่ที่ตัวเราเอง

liberate01
17th July 2013, 22:59
ผู้ปลดปล่อยปลิวไปเรียบร้อยแล้วสร้างศัตรูไว้เอยะจัด

pamzar5546
17th July 2013, 23:10
GANGBANG เลยนะ****ช

Blackened
17th July 2013, 23:14
ไม่ถูกต้องเลยครับ ที่ไม่ให้ผญแก้ด้วย

Gumbubble
17th July 2013, 23:24
เคสแบบนี้เห็นเกือบทุกมหาลัยเลย ผมไม่รู้น่ะว่ากฏห้ามรับน้องนอกสถานที่จะมีทุกมหาลัยมั้ยแต่มักจะมีพวกรุ่นพี่แอบไปรับน้องนอกสถานที่กันพอมีเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นก็ตัวใครตัวมันปล่อยพวกรุ่นพี่เซ่อๆรับกรรมไปแทนส่วนตัวต้นเหตุซิ่งหนี

ลายเซ็นของคุณทำให้ผมต้องเข้า Google

Metatron
17th July 2013, 23:30
เป็นผมนะ จะลากสาวคนกลาง****ลงทะเลเลย เอาลงไปจัดใต้น้ำนั่นแหละ

ขึ้นชื่อว่านักศึกษาแท้ๆ พฤติกรรมไม่ได้แสดงถึงความเป็นปัญญาชนเล้ยยยยยยยยยยยย

ballba
17th July 2013, 23:32
เป็นผมไปจะแทงให้ยับ 555+

ผมจะเบิร์นยางทิ้งเอาให้ปลิ้นเลย

ผมไม่เรียนก็ได้ ผมสมัครไว้หลายโรงเรียน

บ้านผมมีตัง มีปัญหาได้ เส้นผมใหญ่ :rofl

hisawahiroki
17th July 2013, 23:57
เป็นผมไปจะแทงให้ยับ 555+

ผมจะเบิร์นยางทิ้งเอาให้ปลิ้นเลย

ผมไม่เรียนก็ได้ ผมสมัครไว้หลายโรงเรียน

บ้านผมมีตัง มีปัญหาได้ เส้นผมใหญ่ :rofl

http://24.media.tumblr.com/tumblr_lor3u3CqTY1qi88uuo1_400.gifhttp://25.media.tumblr.com/tumblr_m2yaqkRwJG1qihztbo1_400.gif

gamespore
18th July 2013, 08:30
ทำไมคนขวามันเหมือนเต็มใจฟะ -*- มีโพสท่าด้วย

CanDiiZ
18th July 2013, 08:34
ติ๊งต๊อง

ถ้าคำว่า SOTUS มันทำให้เกิดพวกบ้าๆแบบนี้ก็ยกเลิกไปเหอะ

ไม่รู้จักคำว่าพอดี ผมก็เคยโดนนะไอ่รับข้างนอกเนี่ย ออกไปเย็น กลับเช้า

แต่แบบนี้เพิ่งเคยเห็น เห็นว่า ผญ คนนี้แถจนสีข้างถลอกปิดเฟสหนีไปแล้วหนิ

Wimpy Kid
18th July 2013, 08:46
เป็นผม ผมไม่ยอมทำหรอก

harnibal409
18th July 2013, 09:50
ติ๊งต๊อง

ถ้าคำว่า SOTUS มันทำให้เกิดพวกบ้าๆแบบนี้ก็ยกเลิกไปเหอะ

ไม่รู้จักคำว่าพอดี ผมก็เคยโดนนะไอ่รับข้างนอกเนี่ย ออกไปเย็น กลับเช้า

แต่แบบนี้เพิ่งเคยเห็น เห็นว่า ผญ คนนี้แถจนสีข้างถลอกปิดเฟสหนีไปแล้วหนิ

เป็น1ในตัวต้นเหตุไงครับพอมีเรื่องก็ซิ่งหนีก่อนปล่อยให้คนอื่นๆที่เซ่อๆรับกรรมไป

jamebanjen
18th July 2013, 09:54
ทำไมไม่ไปรับกันที่โรงแรมเลยฟ่ะ