PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ ถาม ] ลง Windows XP ไม่ได้ ช่วยทีค่ะ

Nelliel Tu Odelschwanck
18th July 2013, 13:32
ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่นมันจะเข้าไปที่หน้าจอ window อย่างรวดเร็วเลยค่ะ
พอดีว่า ดิฉันเอาเครื่อง ไปให้ที่ร้านซ่อมมาค่ะ เขาลง window ของเขามา พอดิฉันจะมาลง window เอง
ปรากฏมันเหมือน Lock จะไม่ให้ดิฉัน ลงwindow ใหม่ได้อ่ะค่ะ
ดิฉัน ได้ เข้าไปแก้ไขตั้งค่าใหม่ ที่ไบออสแล้วนะคะให้มัน boot แผ่นจาก cd dvd ได้ เสร็จแล้ว ก็เหมือนเดิม
พอใส่แผ่น window เปิดเครื่องกดๆ enter ให้มัน boot g-hkแผ่น window แต่มันไม่ยอมเข้าแผ่น boot window ค่ะมันวิ้งเข้า หน้าจอ window อย่างรวดเร็วเลยค่ะ
เหมือนมันข้ามขั้นตอนนี้ไปตลอด ลองเปลี่ยนหลายแผ่นแล้วก็ไม่หายค่ะทำอย่างไรดีคะ

khatrak
18th July 2013, 14:43
ลองเปลี่ยนไดร์ฟดีวีดีตัวใหม่ดูครับ อาจจะเป็นหัวอ่านไดร์ฟดีวีดีก็ได้ ต้องหาสาเหตุทีละขั้นตอนครับ อย่าเพิ่งสรุป

18th July 2013, 15:31
ลองเปลี่ยนไดร์ฟดีวีดีตัวใหม่ดูครับ อาจจะเป็นหัวอ่านไดร์ฟดีวีดีก็ได้ ต้องหาสาเหตุทีละขั้นตอนครับ อย่าเพิ่งสรุป เปลี่ยนยังไงคะ รบกวนสอนด้วยค่ะ

nuninza15
19th July 2013, 14:42
- ลองเอาแผ่นไป boot กับเครื่องอื่นดูก่อนครับ ว่า boot ได้ไหม อาจจะเป้นที่แผ่น
- ลองเอาแผ่นใส่ตอนที่เข้าหน้า Desktop ว่ามันสามารถอ่านแผ่นได้หรือเปล่า
น่าจะมีตัวใดตัวหนึ่งมีปัญหา ผมว่ามีปัญหาที่แผ่น ลองหาพวก Hiren Window ตัวใหม่มาลองดูครับ

การเปลี่ยน DVD/CD - Rom ต้องเปิดฝาข้างออก และไขน็อตออกด้านข้าง (อาจจะต้องไขทั้ง 2 ข้าง) แล้วดึงสายไฟ กับสาย IDE/SATA ออก จากนั้นดันไดร์ออกด้านหน้า ส่วนการใส่ก็ทำย้อนกลับวิธีการถอดครับ

anbiun
19th July 2013, 18:33
ตอบกันไว เพราะเจ้าของมู้เป็นผู้หญิง อิอิ แรร์ไอเทม

chikuva
20th July 2013, 07:44
ลองหาวิธีลงวินโดวส์ผ่าน usb ดูครับ

20th July 2013, 15:45
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ ทุกคำตอบ ตอนนี้ตัดปัญหาไปลง win7 64bit แล้ว เจอปัญหาใหม่ เศร้า:mad3

USED_JKG
20th July 2013, 17:51
ต้องลองเข้าวินโดว์ดูแล้วลองเปิดแผ่นวินโดว์ดูว่ามันอ่านแผ่นได้ใหม
ลงวินโดว์ใหม่ผมก็ไม่คยเจอกรณีล็อค bios ไม่ให้ลงวินโดว์ได้นะครับ
นอกจากว่าจะกดเปลี่ยนแล้วไม่ได้เซฟ
1.ตั้งค่า boot first to CD/DVD
2.กด F10
3.boot แผ่นวินโดว์ มันจะมีข้อความขึ้นมาก็ให้กด Enterบนkeybord
4.ถ้าบันบูตเข้าวินโดว์เลยแสดงว่าคีย์บอร์ดไม่ทำงานกรณีเป็น USB
5.ลองเข้าไปตั้งค่า bios เกี่ยวกับ boot keybord

น่าจะตรงคำถามที่สุดแล้วนะครับ