PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เป็นลูกครึ่งญี่ปุ่น ต้องเกณทหารมั้ยครับ

animeth
18th July 2013, 18:29
คือวันนี้ก็ครบอายุ 17 ปีพอดีจะต้องไปขึ้นเส้น (ถูกหรือปล่าวไม่รู้นะ) เเล้วคือหากผมขึ้นเส้นเเล้ว พอผมอายุ 20 ผมคิดว่าผมจะเลือกถือสัญชาติญี่ปุ่นแทนอ่ะครับ เเล้วเราจะต้องไปเกณทหารอีกไหม
เเล้วผมงงครับ่วาการที่จะเป็น 2 สัญชาตินั้น คือ หากมารดาผมเป็นไทย บิดาผมเป็นญี่ปุ่น ผมเกิดที่ไทยได้สัญชาติไทยมาโดยกำเนิด :o แต่บิดาผมทำใบรับรองผมเป็นลูกที่ญี่ปุ่นเเล้ว ผมงงว่าเมื่ออายุ 20 ผมจะต้องได้เลือกสัญชาติจริงๆเหรอปล่าว :)

liger0000
18th July 2013, 18:33
ถือสัญชาติไหนหละคับสัญชาติไทยก็ต้องไปเกณฑ์ ถือ2สัญชาติก็ต้องไปเกณฑ์(อภิสิทธิจริงๆก็ถือ2สัญชาตินะยังมีปัญหาเรื่องเกณฑ์ทหารเลย) แต่ถ้าสัญชาติญี่ปุ่นก็ไม่ต้องคับ

alberto
18th July 2013, 18:35
เขานับตามสัญชาติพ่อนะถ้าผมจำไม่ผิด:mad:

ballba
18th July 2013, 18:42
ถ้าถือ สัญชาติไทยหรือ 2สัญชาติก็ต้องไปรรับ

อย่างพี่ๆผมตอนผมไปยุโรป ก็ไปเกณฑ์หมดเลยครับ

ไม่เกณฑ์ก็ต่อเมื่อ ถือสัญชาติเดียว เช่นนายถือสัญชาติญี่ปุ่น

มันต้องเลือกซักที่ แต่ข้อเสียคือ ถ้านายถือสัญชาติญี่ปุ่นก็เหมือนเป็นชาวต่างชาติ

อยู่ไทยใช้วีซ่า = = มันจะลำบากกว่า คนถือ2สัญชาติดีกว่าครับ อยู่ไหนก็สบาย

sirisuk008
18th July 2013, 18:43
ไปถาม ***ดี เลยครับ จะได้ชัวร์ๆ แต่ผมคิดว่านะจะไม่ต้องเกณฑ์นะครับ ตามคอมเม้นด้านบนว่าเขานับสัญชาติพ่อ ยังไงก็ลองไปถามดูครับ

inwbeet
18th July 2013, 21:42
คือไหนๆก็มีคนถามละ ผมอยากรู้ครับว่า ถ้ามีโรึคประจำตัวเป็นโรคหอบนี้จะได้เกณฑ์ไหมครับ

liger0000
18th July 2013, 21:52
แนะนำอีกอย่างคับว่าตรวจร่างกายไปพระมงกุฎก็เสียเวลาเปล่าเพราะหมอต่อให้โรงพยาบาลทหารก็ไม่มีอำนาจพินิจฉัย อาจารย์หมอมาดูบอกยังไงก็ไม่ได้แต่ ผมเห็นวันนั้นไปตรวจ50แทงว่าไม่ผิดปกติ50 สรุปคือไม่ต้องไปคับเพราะยังไงมันก็แทงว่าเราปกติ ต่อให้แขนขาดไปข้างหนึ่งเลยก็เหอะ

Emo
18th July 2013, 21:57
ผมว่าไดเ เกณ นะ เพราะ... บัตรประจำตัวประชาชน มันบอกว่า ไทย...

ผมว่ายังไงก้ได้ เกณ (ผมไม่รู้เน้อ แต่หน้าจะได้)

babymaster
18th July 2013, 22:19
เกิดที่ไทย คือคนไทย ชายไทยทุกคนต้องไป...

wanjaiteeruk
18th July 2013, 22:56
มันน่ากลัวตรงไหนครับ ทหารเนี่ย เกิดมาครั้งเดียววววววววว

untimate
18th July 2013, 23:19
ต้องเกณฑ์ครับ ถ้าถือสองสัญชาติผมไม่แน่ใจ แต่จขกท ถือสัญชาติไทย เพื่อนผมลูกครึ่งสวิส มันถือสัญชาติ สวิส เลย ต้องไปต่ออะไรซักอย่าง ทุก 4 ปี เนี่ยแหละ ไม่ต้องเกณฑ์ครับ

Z€l2oN€
19th July 2013, 05:10
รอดูละกัน เค้าจะมีหมายเรียกมาเอง

Lightenning
19th July 2013, 05:22
ถ้าเป้นนักเรียนนอก (ไปเรียนต่อ หรือไปอยู่ที่นั่น) ไม่ต้องเกณฑ์นะครับ

หอบหืดเค้าไม่เอาครับ แต่เราจะติดตรงที่เวลาสมัครงาน ซึ่งอาจจะซวยตรงที่ มี 2คนไปสมัครงาน คุณที่เป้นหอบกับอีกคนที่เกรดน้อยกว่าคุณ เค้าจะพิจารณาคนนั้นก่อนคุณครับ

เพราะฉะนั้นใครไม่อยากเป็น ถ้าจะใช้เส้นก็ควรระวังด้วยว่าจะเอาโรคอะไร หรือ แล้วแต่เค้า แต่ส่วนมาก เค้าไม่ค่อยรับเงินหรอกครับ แล้วแต่บางพื้นที่ นอกซะจากว่าเส้นยางรถยนต์จริงๆ (เส้นใหญ่โคตรๆ)