PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่อนเน็ต! ทหารผ่านศึกถูก พ.ท.หญิง ไล่ที่ขายสลากฯ

John Marston
20th July 2013, 07:47
ว่อนเน็ต! ทหารผ่านศึกถูก พ.ท.หญิง ไล่ที่ขายสลากฯ

ชาวเน็ตวิจารณ์! "น้องแชมป์" หารผ่านศึก ถูก พ.ท.หญิง ไล่ที่ ไม่ให้ขายลอตเตอรี่หน้าตึก ร.พ.พระมงกุฎฯ พ่อบอกโดนไล่หลายครั้ง ร.พ.ยันไม่รู้ไม่เกี่ยว

ในสังคมออนไลน์ขณะนี้ ข้อความการถูกไล่ที่ของ "น้องแชมป์" หรือ นายมังกรทอง ลิ้มประเสริฐสกุล อดีตพลทหารชุดคุ้มครองครูเหยื่อไฟใต้อีกรายหนึ่ง ที่ปัจจุบันผันตัวเองมาขายลอตเตอรี่ ที่โรงพยบาลพระมงกุฎเกล้า ถูกไล่ที่โดย พ.ท.หญิง รายหนึ่ง โดยข้อความที่โพสต์ในโลกโซเซียลนั้น เป็นเหตุการณ์ที่เพิ่งจะเกิดขึ้นเมื่อบ่ายวันที่ 19 กรกฎาคม 2556 ซึ่ง นายนพรัตน์ ลิ้มประเสริฐสกุล พ่อของน้องแชมป์ ได้เปิดเผยกับสำนักข่าว ไอ.เอ็น.เอ็น. ว่า เหตุการณ์ที่ถูกโพสต์ในโซเซียล และกำลังแชร์อย่างมากมายในขณะนี้เป็นเรื่องจริง เหตุการณ์เพิ่งเกิดขึ้น โดยเมื่อช่วงบ่ายอาสาสมัครชาวฮอลแลนด์ ที่เดินทางมาช่วยเหลือทหารที่ได้รับผลกระทบใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ได้เดินทางมาเยี่ยม น้องแชมป์ และอยู่ในระหว่างการพูดคุยเพื่อจะลากลับประเทศ ในระหว่างนั้นมี พ.ท.หญิงท่านหนึ่ง เดินมาพบ และพูดจาขับไล่ให้ไปพูดคุยที่อื่น พร้อมทั้งยังไล่ให้ น้องแชมป์ ไปขายลอตเตอรี่ที่อื่นด้วย

"ผมไม่เข้าใจว่า พ.ท.หญิง ท่านนี้ ท่านทำไมถึงไม่ชอบน้องแชมป์ การขับไล่ไม่ได้เกิดขึ้นแค่ครั้งนี้ แต่มีมาตลอด ซึ่งตนและ น้องแชมป์ ก็ย้ายที่ขายมาตลอดเช่นกัน ทั้ง ๆ ที่เรามีหนังสืออนุญาตจากเจ้ากรมการแพทย์ วันนี้ พ.ท.หญิงโสภา มาต่อว่าด้วยถ้อยคำที่รุนแรง ใช้อำนาจ จนน้องที่ติดตามอาสาสมัครชาวฮอลแลนด์ ทนไม่ได้ จึงโพสต์ข้อความนั้นขึ้นเฟซบุ๊ก ทำให้เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ถึงความไม่เหมาะสม ที่ทหารที่มียศสูงไปรังแกคนที่ด้อยกว่า ที่สำคัญน้องแชมป์ เป็นทหารกล้าที่ได้รับการยกย่องเพราะผ่านสมรภูมิที่ภาคใต้มา จนทำให้เขากลายเป็นคนพิการอย่างที่เห็น ตนไม่ได้เรียกร้องอะไรมากไปกว่าการขอความเมตตาและความเข้าใจจากคนที่มียศสูงกว่าก็เท่านั้น" นายนพรัตน์ กล่าว

ขณะที่ทางด้าน พ.อ.นพ.พีระพล ปกป้อง ผู้อำนวยการกองอุบัติเหตุและเวชกรรมฉุกเฉิน โรงพยาบาลพระมงกุฏเกล้า ได้เปิดเผยว่า การกระทำดังกล่าวถือเป็นการกระทำโดยพลการ พล.ต.ชุมพร เปี่ยมสมบูรณ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า ไม่รู้เห็น และไม่มีนโยบายไล่ที่พลทหารมังกรทอง ซึ่งที่ผ่านมาพลทหารมังกรทองได้ขออนุญาตขายล็อตเตอร์รี่ในเขตโรงพยาบาล และโรงพยาบาลได้อนุมัติให้เป็นกรณีพิเศษมานานแล้ว เรื่องที่เกิดขึ้นโรงพยาบาลไม่รู้เห็น ถือว่าเป็นเรื่องระหว่างบุคคล อย่างไรก็ตาม อาจจะมีการเรียกตัวพันโทหญิงคนดังกล่าวมาตักเตือน

"พันโทหญิงคนดังกล่าวคงไม่รู้ว่า พลทหารมังกรทองได้ขออนุญาตโรงพยาบาลแล้ว และคงปรารถนาดี แต่ไม่ถูกคิว ยืนยันว่าโรงพยาบาลไม่มีนโยบายไล่ที่พลทหารมังกรทอง" นพ.พีรพล กล่าว

ที่มา http://news.sanook.com/

maruchik0
20th July 2013, 08:00
พ.ท แปลว่าอะไรไม่เข้าใจ

รู้ว่าตัวย่อคนไทยมันเยอะ555

portroyal111
20th July 2013, 08:08

ย่อมาจาก "พันโท" ครับ

gikkik
20th July 2013, 08:28
ย่อมาจาก "พันโท" ครับ
ย่อมาจาก Protected Territory ครับ :dance

jamebanjen
20th July 2013, 08:57

แพทย์โท = ="

ผมไปเจอข้อความหนึ่งที่คล้ายกันแปะตรงนี้ละกัน ไม่ว่าน่ะครับ

ทหารผ่านศึกหรือ ผมก็นึกว่าผมเป็นแค่หมาตัวหนึ่ง
ผมมีเรื่องทีเสียความรู้สึกกับสังคมเมืองไทยหลายอย่าง ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะครับ ผมเคยเป็นทหาร ถูกส่งไปรบที่แรกชายแดนสวนผึ้งครับ จะเรียกว่าไปรบก็ไม่เชิญผมอยู่ไหนชุดกวาดล้างป่าไม้และก็พวกยาเสพติดครับ ผมประจำอยู่2เดือน ปะทะกับมอดไม้และก็ขบวนการขนวัวเถื่อน จากนั้นเขาก็ส่งผมไปใต้ ผมปะทะริมถนนหมายเลข 410 เบตงยะลา ครับ ระว่างลาดตระเวรป้องกันทหารช่างที่สร้างทางเส้นนี้อยู่ ผมถูกยินที่ขาซ้ายบริเวณน่อง ผมถุกส่งกลับมารักษาตัวที่โรงบาลจังหวัดที่ผมอยู่ ผมรักษาตัวอยุ่ประมาณเกือบเดือนผมก็ปลดประจำการ ผมได้บัตรผ่านศึกครับบัตรผ่านศึกชั้น4ก่อนปลดประจำการ ที่ค่ายทำเรื่องให้
เข้าเรื่องแล้วนะครับ พอดีผมมีอาเจ็บปริเวณที่ผมโดนยิง ผมไปหาหมอที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในจังหวัดสมุทรสาคร ผมก็ไปทำเรื่องรักษาปกตินะครับ(ไม่ได้ยื่นบัตรผ่านศึก) พอดีไปรอคิวนานๆมากก็เลยเดินไปถามว่าใกล้ถึงคิดผมหรือยัง รู้ไหมผมเจออะไร คนที่เป็นพวกคียเอกสาร กำลังเล่นเฟชรบุ๊ก สุดๆผมถามว่าใกล้ถึงคิวผมหรือยังครับผมรอมา2 ชม แล้ว เขาก็ตอบว่า "รอไม่ได้หรอ คนอื่นเขายังรอกันได้เลย ก็รีบอยู่นี่งัยจะเอาไรอีก" ผมก็เลยถอยมาอย่างคนหน้าเสีย ผมก็รอสีกสัก40นาทีได้ ถึงได้เข้าไปให้เขาซักอาการ กับคนที่มันตะคอกผมนั้นและพอไปถึงเขาก็ถามหาบัตรประชาชนผมก็เลยเอาบัตรผ่านศึกยื่นไป แม่นางถึงกับออกปากขอโทษเลย "หนูขอโทษค่ะหนูไม่รู้" ผมรับเอกสารก็เดินไปห้องตรวจ แต่ผมไม่ค่อยได้มาหาหมอเท่าไรเลยเลยไม่รู้ว่าจะเอาเอกสารไปวางตรงไหนตรงที่ผมไปมีตะกร้าหลายใบมาก ผมก็เลยไปวางในตะกร้าอีกตะกร้าหนึ่งผมวางผิดไปแล้ว เป็นเรื่องเลย นางพยาบาลตะวาดผมลั่นเลย ไม่มองคนอื่นบางเลยหรอไม่เห็นคนอื่นเขาวางตรงไหน คราวนี้ผมก้ไม่ไหวแล้วครับ ผมก็ตวาดกลับคืนบ้าง "ผมจะไปรู้หรอ ตอนผมมามีใครเดินมาวางให้ผมเห็นบ้างละ พอจะถาม ก็มีแต่คนยุ่งๆอยู่ อะไรกัน แค่นี้ต้องด่าด้วย" เป็นจังหวะเดียวกันกับที่คนสำคัยของโรงพยาบาลมาพอดี ผมไม่รู้ว่าใครแต่เขาเรียก ท่านๆ กัน เขาก็เลยมาสอบถามผมว่าเป็นไร ผมเลยเล่าเรื่องให้ฟังทั้งหมด ผมก็บอกท่านไปว่า "ผมเป็นถึงทหารผ่านศึก ไม่มีใครเห็นใจพวกผมเลย ไปสถานที่ราชการมาแล้วหลายที่ คนพวกนี้ไม่มีใครแคร์ทหารอย่างผมเลย คิดว่าตัวเองลำบากแล้วเหรอ ผมไม่ลำบากกว่าเหรอ ขาผมเกือบจะพิการ เดินต้องระวังวิ่งไม่ได้เลย" นี่คือคำพูดที่ผมพูดกท่านผู้นั้น ท่านก็เลยให้เด็กไปเรียกพนักงานคียืข้อมูลกับพยาบาลมาขอโทษผม นี่และครับ ชีวิตทหารผ่านศึกของผม
ผมเสียเพื่อน2คนที่เบตง ผมมองศพเพื่อนแล้วน้ำตาไหล เพื่อนที่ผมรักต้องมาตายจากไป และผมก็เจ็บๆกับสงคัมไม่มีใครที่มาเชิญชูพวกผมเลย ผมเป้นถึงทหารผ่านศึก แทนที่จะได้รับเกียติกับได้รับการเยียดหยาม เวลาใช้สิทธิ์ที่บัตรบ้างก็ว่ากันเป็นบัตรอนาถา พูดมาได้ไงคนที่ไปรบเพื่อชาติพวกคุณไม่มีใครให้เกียติผมเลย มองผมเป็นแค่หมาตังหนึ่งแค่นั้น สงสัยผมไม่มีแบงค์พันหรือบัตรประกันเอไอเอมั้งถึงได้ไม่แคร์ บัตรทหารผ่านศึกอย่างพวกผม

hight007
20th July 2013, 09:01
แพทย์ทหาร หรือเปล่า ?

SlimZ
20th July 2013, 09:08

เอ๊ะ !! หรือว่า พันท้าย

lastcall
20th July 2013, 09:22

นรสิงห์ #ผิด

BackKoMz-
20th July 2013, 09:25