PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วันนี้ไปถอนฟันสามซี่(ประสบการณ์การถอนฟัน)

shisaku
20th July 2013, 18:38
วันนี้ไปถอนฟันมาครับ ข้างล่างสองซี่ ข้างบนหนึ่งซี่ สุดยอด มันเป็นประสบการณ์มี่ไม่มีลืมเลย

ประสบการณ์ถอนฟันนะ สำหรับใครที่ยังไม่เคย และมีโครงการว่าจะถอนฟัน

ขั้นแรกเลยหมอจะฉีดยาชาก่อน อันนี้มันก็แล้วแต่นะว่าความเจ็บของแต่ละคนมันเป็นยังไงทนได้ในระดับไหน ของผมนี่ความทนทางสูงหน่อย ไม่ค่อยเ็จ็บเท่าไร แต่มีสะดุ้งเล็กน้อยถอนแทงเข็มไปที่เพดานปากด้านบน ถูกแล้วครับ เพดานปาก ด้านบนเลย แทงสดๆเลย แทงลึกด้วย :sweat ในตอนนั้นคิดอย่างเดียว (ต้องรอด ฉันต้องรอด ฉันจะมาตายแบบนี้ไม่ได้) อารมณ์มันแบบนั้นเลย ของผมฉีดยาไม่รู็กี่เข็มนะ น่าจะประมาณ 5แข็ม เพราะถอนหลายซี่

หลังจากฉีดยาเสร็จหมอจะให้นอนรอซักพัก อ้อลืมบอกไป การถอนฟันไม่ใช้ยาสลบนะครับ ถอนสดๆ ไม่มีผ้าปิดตาด้วย ใครใคร่ลืมตาก็สามารถทำได้ แต่ผมขอหลับตาดีกว่า ลืมตานี่รับไม่ไหวจริงๆ
หลังจากผ่านไปซักพักจนแน่ใจแล้วว่าชาหมดปาก หมดก็ให้นอนลง แล้วจากนั้นก็ใช้อะไรต่อมีอะไรไม่รู้ ผมไม่สามารถจับความรู้สึกได้ เพราะมันชาไปหมด มันไม่เจ็บเลยครับ แต่ัยังคงมีความรู้สึกอยู่ ความรู้สึกมันเหมือนหมอแงะฟันเรา โยกไปซ้ายขวาๆ แล้วมันก็หายไป(ฟันหลุดนั่นเอง) ทำแบบนี้จนครบสามซี่ คืออยากจะบอกว่ามันไม่เจ็บเลย ไม่เจ็บซักนิสสส นิดเดียวก็ไม่มีความ ตอนถอนเนี่ยมันรวดเร็วมาก แค่ 5นาทีเท่านั้น ฟันทั้งสามซี่ของผมก็หายวับไปกับตา (หมอเค้า้เก่งจริงๆ ผมไปจัดฟันคุณหมอแกเป็น ศาสตราจาย์ ดอกเตอร์ นายแพทย์ มือแกนิ่งมากๆ ฉีดยาก็เบาหวิว ถอนฟันก็ปุ๊บปั๊บ เสร็จ)
คือผมยังงงเลยว่า เอ้า เสร็จแล้วเหรอ นึกว่าใส่เครื่องมือเพื่อเตรียมการถอนฟัน ที่ไหนได้ไม่ใช่ นั่นคือการถอนฟัน เสร็จแบบงงๆ ตอนแรกคิดว่าหมอลืมถอนซี่ไหนรีปล่าว เพราะมันเร็วมาก แต่พอมาส่องกระจกดู โออออ ฟันโบ๋ไปสามซี่ ถอนจริงๆแฮะ เร็วจริง อิอิ

นั่นละครับ คือการถอนฟัน มันไม่เจ็บเลยพูดจริงๆ จะเจ็บก็ตอนฉีดยานี่ละ มีสะกิดๆนิดหน่อย สะดุ้งบ้างเป็นบางครั้ง :p

BoonTew
20th July 2013, 18:41
อย่าลืมกินยาแก้ปวดนะครับ พอยาชาหมดฤทธิ์แล้วเจ็บจนบอกไม่ถูก

JamiesMc'Avoid
20th July 2013, 18:45
พอฉีดยาชาเสร็จ หมอจะถาม...
หมอ : ชามั้ยครับ
คนใข้ : ซักแก้วก็ดีครับ
หมอ : อ่อม... =,.=

ใช่เลยหมอจะถามว่าชามั้ย คือผมก็ชานะ แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ กลัวว่ามันจะชาไม่หมด เสียวจริงๆตอนนั้น

ถอนเพราะจัดฟัน หรือถอนเพราะฟันผุครับ ถ้าจัดฟันขอเดาว่าถอนฟันกรามเล็ก 55555

shisaku
20th July 2013, 18:47
พอฉีดยาชาเสร็จ หมอจะถาม...
หมอ : ชามั้ยครับ
คนใข้ : ซักแก้วก็ดีครับ
หมอ : อ่อม... =,.=

ใช่เลยหมอจะถามว่าชามั้ย คือผมก็ชานะ แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจ กลัวว่ามันจะชาไม่หมด เสียวจริงๆตอนนั้น

hisawahiroki
20th July 2013, 20:43
ตอนมันหายชานี่ปัญหา

sattawat1979
21st July 2013, 00:12
ผมเพิ่งไปผ่าฟันคุดมา ตอนผ่าไม่เจ็บเลย แต่ตอนยาชาหมดฤทธิ์แล้ว ทรมานมาก เจ็บแผลประมาณ 1 อาทิตย์เต็มๆ

แต่หมอให้ยาแก้อักเสบมากิน กับยาพารา ไม่นานก็หายดี

mjjhn007
21st July 2013, 00:22
ผมจะเจ็บตอน ชีดยาชาเท่านั้นแหละ

maxk4255k
21st July 2013, 00:29
น่ากลัว :sweat

ckdh
21st July 2013, 00:30
ปกติที่บ้านผมเวลาไปจะถอนฟัน จะ ซัด พาราไปก่อนเลย ให้เส้นประสาท มันด้านชา บัฟ Defend แล้วค่อยออกไปหาหมอ 555+

maruchik0
21st July 2013, 00:32
ผมไม่เคยถอนต่อกัน3ซี่น่ะ

ตอนนี้ฟัน กราม ซ้ายขวา ถอนไปแล้วมีฟันคุดงอกมาใหม่

แต่หมอบอกไม่ต้องผ่าถ้ามันไม่ดันฟัน

ตอนถอนมันส์มากๆเลยดัง กึดๆๆๆๆๆ

eswc2012nerverdie
21st July 2013, 00:36
ถ้ากรามผิดปรกติแบบผมจะพูดไม่ออก -_- ได้ใส่ที่ยกขากกรไกร ..

Steve-O
21st July 2013, 00:45
เนื่องจากผม กลัวหมอฟันมากครับ แล้วมีโปรแกรมจะไปผ่าฟันคุด
เลยอยากถามว่า
1 ไม่เจ็บเลยหรอเวลาถอน ถึงจะฉีดยาชา
2 แล้วหลังยาชาหมดฤทธิ์ อ่ะ
3 ถ้าผมอยากให้หมอวางยาสลบ เค้าจะทำให้ผมได้มั้ยอ่ะ

matsushiro
21st July 2013, 04:01
อาการตอนนี้ จขกท. เป็นยังไงบ้างครับ ไม่ปวดเลยสักนิดใช่ไหม 555555

bezero2005
21st July 2013, 05:25
เคย ถอนซี่ เดียว มัน ผลุและอักเสบ บวมตุ่ยๆ เลยไปให้หมอถอนซักหน่อย พอหมอเห็นฟัน บอกรอให้หายอักเสบก่อนดีไหม ผมก็บอกไม่อะ เอาออกโลด ฉีดยาชาปุบ ซัก4-5นาทีมั้ง หมอถามชายัง บอกหมอไปชาแล้ว แต่ความรู้สึก ไม่รู้****ชาหรือยัง
พอหมอเริ่มทำการถอน ไอ้ฟันส้นตีนนั่น ก็ดันแตกครึ่งเหลือแต่โคน หมอคนที่ถอนเป็นผู้หญิงนะ พอฟันเจ้ากรรมแตกปุบ หมอถอนไม่ออก ไปเรียกหมอ อีกคนมาแงะแล้วแงะอีกก็ยังไม่ออก(คือให้สองมือเลย แงะอย่างกับแงะตะปู) ก็ไม่ออกอีก ทีนี้เรียกหมอผู้ชายมา เค้าแงะเต็มที่อะ เลือดนี่เต็มปาก ดีเค้ามีที่ดูดเลือดเลยไม่กระอั่ก หมอยืนปรึษากันซักพักก็เริ่มดึง ไอ้ฟันเจ้ากรรมใหม่ ทุ่มแรงทั้งหมดที่มี(หัวนิโยกเลย)เพื่อจะดึงฟันที่แตกด้านบนออกมา(พอดีมันผลุมานานละตั้งแต่จำความได้) ในที่สุดก็ออก น้ำตาเล็ดเลย พอเดินออกจากโรงบาลเพื่อจะกลับบ้าน ซักพักทำไมปากวูบๆชาๆ โถ้ ยาชาพึ่งออกออกฤทธิ์

ทำใจไม่น่าบอกหมอเลยว่าชาเลย สุดท้ายก็ไปนั่งกินก๋วยเตี๋ยวพริกเผาซะงั้น ไม่รุ้เค้าห้ามกินกี่ชม. แต่หิวอะ

แต่เลือดมันสูบฉีดดีจริงๆ

wiriyapirat
21st July 2013, 07:00
ถอนฟันซี่ล่าสุดก็ประมาณ11ปีที่แล้วได้แหละ

เจ็บสุดคือตอนฉีดยาชา หมอเค้าฉีดเข้าเหงือก มันปวดๆตึงๆ

แต่ตอนถอน ยาชามันออกฤทธิ์แล้ว เลยไม่รู้สึกอะไร 5555

shisaku
21st July 2013, 21:22
คือแปลกมากครับ ตอนนี้ผมไม่ปวดเลยซักนิด หลังจากถอนฟันแล้วหมอบอกว่าอาจมีอาการปวดฟันบ้างให้กินยาแก้ปวดทันที แต่ผมก็รอแล้วรออีกมันก็ไม่ยอมปวดซักที เริ่มงงตัวเอง

ขอตอบท่านที่จะถอนนะครับ ตอนช่วงถอนฟันไม่เจ็บเลยครับ จะเจ็บก็ตอนฉีดยาเท่านั้น

ผมแนะนำให้ไปถอนฟันตาม คลินิคจัดฟันนะครับ ยิ่งไป ดอกเตอร์ นายแพทย์นี่ยิ่งดี เพราะเค้าจะโปรมากๆ อย่างของผมนี่ หมอโปรมากๆ ใช้เวลาแปปเดียว เสร็จ แถมถอนมาแล้วไม่ปวดฟันเลย กินข้่าวกินปลาได้สบายเลยครับ ที่ผมแนะนำอย่างนี้เพราะผมมีปัีญหากับฟันบ่อย ผมไปมาเยอะครับ โรงบาลรัฐก็ไม่ใช่ว่าแย่ซะทีเดียวนะครับ แต่ความชำนาญ ความเอาใจใส่จะน้อยกว่า ยิ่งเรื่องฟันนี่เรื่องใหญ่ ผมไม่แนะนำจริงๆ

WunnyHead
21st July 2013, 21:30
555+ เล่าซะเห็นภาพแบบ HD ผมชอบครับ +1 ให้เลย มีเรื่องเล่าอะไรที่ทำให้ขนตูดลุกได้อีกมาเล่าอีกนะครับชอบ