PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งง ราคาเกม Steam ครับ 29.99 $ โอน 559 บาท

Gammer40
20th July 2013, 21:37
งง ราคาเกม Steam ครับ
เกม Metro: Last Light ในสตีม 29.99 $
แต่ทำไม เว็บ sjskgamer เขาถึงขาย ราคาโอนแค่ 559 บาท ละครับ

ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ พอดีจะเปิดธุรกิจค้าเกม:)

ปล.ผมจะตั้ง ซื้อเพจ รับฝากซื้อ เกม steam และ origin

ชื่อเพจ เป็นไงครับ Speedy Shop Steam Origin

095474622
20th July 2013, 21:39
- -" ช่วง ลดราคา รึเปล่าท่านน

( ผมก้เคยทำอยู่นะ เอาเปนว่้าไม่คอยจะ ดีนะถ้าจะเปิด ธุรกิจ)

ยกเว้นเพื่อน >>> แต่อันนี้ ถ้าจะ ยาก 555

ingkung
20th July 2013, 21:41
29.99 ราคาต้นป่าว

ตอนนี้มันลด 30-70 % อยู่

kitca789
20th July 2013, 21:42
sjsk ก็ซื้อช่วงลดราคาครับ ซื้อเป็น Gift

พอหมดช่วงลดราคาก็เอามาขาย มันก็ถูกกว่า ในสตีมแล้วครับ

Gammer40
20th July 2013, 21:44
อธิบาย หน่อยอะครับ งงมาก ในสตีมมันลดเหลือ 29.99$ แล้วนะ ทำไมเขา ขาย ราคาโอนถูกจัง
ผมลองเรา(อัตราแลกเปลี่ยนประจำวัน 31.2609 / 1 ดอลลาร์) 31x29.99 = 929.69 บาท อะ

อะไรยังไง ชี้แนะหน่อยครับ

Pinchot
20th July 2013, 21:46
$29.99 ราคาปกตินี้เกือบๆพันนะครับ แต่ Steam เขามีราคาเกมส์หลายโซนแต่ต่างกันออกไปครับ พ่อค้าบางคนอาจจะไม่ได้ซื้อในโซนไทยในราคาที่ท่านเห็นกัน

http://www.steamgamesales.com/6QBls/metro-last-light
http://steamdb.info/app/43160/

ตามนี้ครับ

Gammer40
20th July 2013, 21:46
Metro: Last Light -40% จาก49.99$ เหลือ 29.99 USD

satornarm
20th July 2013, 22:04
เค้าเรียกว่าการกดซื้อข้ามโซนครับ อย่างเช่นในไทยไม่ว่าจะหายังไงคุณก็หา GTA กับ Batman Arkham City ไม่เจอ
แล้วราคาเกมในแต่ละโซนก็ไม่เท่ากันด้วยครับ บางที SJSK ก็เฟลเหมือนกัน เอาราคาโซน RU มาขาย แต่ไทยถูกกว่า 555+
ผมก็เลยบางอันก็ซื้อจาก SJSK ไม่ก็คุณ ต้น บางอันโซนไทยมันถูกกว่าผมก็กดเองเลย

basbas16
20th July 2013, 22:05
ที่ขายอยู่นี้ บางอัน จะเป็นคีย์ที่มาจากโซนต่างๆบนโลกครับ ซึ้งทำให้ตอนซื้อบางคีย์ต้องทำการส่งไอดีและพาสเวิร์ด
ไปให้คนขายเพื่อทำการ Active เกมลงไอดีครับ

[Never]
20th July 2013, 22:07
เคยเห็นแบบนี้มั้ยจ๊ะ ซื้อตอนราคาลด ! มาเป็นกิ๊ฟ แล้วมาปล่อยขายตอนเกมส์เลิกลดอะ :D

satornarm
20th July 2013, 22:16
;2236568']เคยเห็นแบบนี้มั้ยจ๊ะ ซื้อตอนราคาลด ! มาเป็นกิ๊ฟ แล้วมาปล่อยขายตอนเกมส์เลิกลดอะ :D

ขอถามกลับนะฮะ เคยไปดูราคามันก่อนมาตอบมั้ยจ๊ะ ^^ เห็นด้านบนหลายคนละ ราคาเต็มมัน 49.99 เลยนะจ๊ะ 29.99 นี่ลดแล้ว
หรือถ้าจะบอกว่า มันเคยลดมากกว่านี้ไม่มีทางจ่ะ เพราะ ผมก็ดูร้านค้าทุกวัน ๆ ไม่เห็นจะมี แถมช่วงนี้ยิ่ง 2 ซม ดูที ส่วนทำไม
ราคามันขายถูกจังก็กลับไปอ่านด้านบนนะจ๊ะหลาย ๆ คนก็ตอบไปแล้ว :rofl

Gammer40
20th July 2013, 22:17
ทำไม Key โซน รัสเซีย ถูกจังเลยอะครับ

มันมีกี่โซน

Gammer40
20th July 2013, 22:19
แล้วโซนที่ ขาย Key ถูกสุด ???

basbas16
20th July 2013, 22:22
โซนที่ถูก น่าจะเป็นโซนรัซเซียนะครับ
ส่วนมีกี่โซนผมไม่รู้ เพราะเจอแต่ รัซเซีย

satornarm
20th July 2013, 22:24
แล้วโซนที่ ขาย Key ถูกสุด ???
มันก็แล้วแต่โซนครับ ขึ้นอยู่กับเกมด้วยว่าจะขายโซนนั้น ๆ เท่าไหร่
แต่ส่วนใหญ่ก็ Ru นี่ละ บางเกมในไทยถูกกว่า Ru ก็มี ฉะนั้นใช่ว่า Ru จะถูกเสมอไป

oslamdunko
20th July 2013, 22:32
ทำไม Key โซน รัสเซีย ถูกจังเลยอะครับ

มันมีกี่โซน

รัสเซียเปงประเทศที่ใช้ของไม่มีสิขสิทธิ์เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เขาเลยลดราคาให้ ในเกมที่ใช้ในรัสเซียครับ ก็เหมือนบางเกมที่มีขายในไทย ราคาจะถูกกว่าใน steam อยู่แล้ว เช่นกล่อง 799 บาท เงี้ย ขายใน steam เปง 1000

อีกอย่างถ้าใช้ key rus ต้องให้เขา activate ให้นะ ไม่งั้นก็ข้ามโซน activate เอง แต่มันเสี่ยงนะที่จะโดน revoke เกม

Gammer40
20th July 2013, 22:37
รัสเซียเปงประเทศที่ใช้ของไม่มีสิขสิทธิ์เยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เขาเลยลดราคาให้ ในเกมที่ใช้ในรัสเซียครับ ก็เหมือนบางเกมที่มีขายในไทย ราคาจะถูกกว่าใน steam อยู่แล้ว เช่นกล่อง 799 บาท เงี้ย ขายใน steam เปง 1000

อีกอย่างถ้าใช้ key rus ต้องให้เขา activate ให้นะ ไม่งั้นก็ข้ามโซน activate เอง แต่มันเสี่ยงนะที่จะโดน revoke เกม

งั้นผมว่าเราต้องใช้ของเถื่อนให้มากที่สุดในโลกแหละ จะได้ลดๆ โคตรถูก

[Never]
20th July 2013, 22:42
ขอถามกลับนะฮะ เคยไปดูราคามันก่อนมาตอบมั้ยจ๊ะ ^^ เห็นด้านบนหลายคนละ ราคาเต็มมัน 49.99 เลยนะจ๊ะ 29.99 นี่ลดแล้ว
หรือถ้าจะบอกว่า มันเคยลดมากกว่านี้ไม่มีทางจ่ะ เพราะ ผมก็ดูร้านค้าทุกวัน ๆ ไม่เห็นจะมี แถมช่วงนี้ยิ่ง 2 ซม ดูที ส่วนทำไม
ราคามันขายถูกจังก็กลับไปอ่านด้านบนนะจ๊ะหลาย ๆ คนก็ตอบไปแล้ว :rofl

เอ่อ....คือผมกำลังพูดว่าเคยเห็นมั้ยว่ามันมีแบบนี้นะ :) โอ๊ะโอ ทะแด่มๆเฟลล

satornarm
20th July 2013, 22:46
;2236630']เอ่อ....คือผมกำลังพูดว่าเคยเห็นมั้ยว่ามันมีแบบนี้นะ :) โอ๊ะโอ ทะแด่มๆเฟลล

ฮาอีกละ 555 กิ้ว ๆ :o งั้นก็ควรกลับไปพิมพ์ใหม่นะจ๊ะ

[Never]
20th July 2013, 22:49
ฮาอีกละ 555 กิ้ว ๆ :o งั้นก็ควรกลับไปพิมพ์ใหม่นะจ๊ะ

What ??? ใช้ยางไรนิ

clean1447
20th July 2013, 22:52
แนะนำสมัครบัตร Visa แล้วไปที่กับทางเจ้าหลัก อย่าง Origin หรือ Steam ไม่ต้องกลัวเรื่องโกง แนะนำซื้อตอนลดดีกว่า ตอนนี้ก็กะจะรอ Simcity ลดเหลือ 699 จะได้สอยมาสร้างเมืองเล่น

ukzeroooo
20th July 2013, 23:01
ผมอยากรู้จริงๆครับ มาทำอะไรแบบนี้ มันได้กำไรเหรอ หรือว่าไง

hot0892832683
20th July 2013, 23:05
บอกเลยว่าโซน RU ร้านส่วนใหญ่เอามาขายกัน

ปล. ร้าน Sjsk ผมละคนนึงที่จะไม่มีวันไปหาร้านห่านี้อีก !

GariTo
20th July 2013, 23:09
ผมก็ทำครับ ธุรกิจนี้ และหากทำเป็นเราจะได้ของมาในราคาถูก อย่าง Mortal Kombat ราคาจริง 29.99$ ประมาณ 933 บาท แต่ผมรับมันมาในราคา เพียง 18$ ก็ประมาณ 560 บาท

ซึ่งมันก็คือ Mortal Kombat จาก RU Zone แบบ *Region Free

นอกจากเราสามารถไปขายต่อในราคาที่แพงขึ้น เรายังสามารถนำประโยชน์นี้มาซื้อให้เราเล่นเองในราคาถูกอีกนะครัส

แต่ของประเภทนี้จะแยกไปอีกกระทง คือ Region

* Region Free คืออะไร = Region Free คือเกมที่มันไม่ล็อคโซนและสามารถให้เราเล่นได้ทั่วโลก [Worldwide]

แน่นอน ตรงกันข้ามของมันก็คือ Region Locked

Region Locked จะมี 2 ประเภทคือ

Region Locked ไม่อนุญาติให้ แอคทิเวตคีย์นอกโซนที่จำกัดไว้

ก็คือ หากเราซื้อ ใน รัสเซีย เราก็ต้อง แอคทิเวตคีย์ในรัสเซีย และเมื่อแอคทิเวตเสร็จสามารถเล่นได้ปกติ อย่าง Borderlands 2 ซึ่งผมรับมาแค่ 250 บาท Steam Key

ส่วน อันที่ 2 จะหนักหน่อย

Region Locked ไม่อณุญาติให้เล่นและแอคทิเวตคีย์นอกโซนที่จำกัดไว้

อันนี้จะแตกต่างจากด้านบนนิสนึงคือ ถึงแม้เราจะแอคทิเวตได้เสร็จ ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตาม (VPN , ฝากคนรัสเซียทำ)

แต่สุดท้ายเราก็ต้องเล่นในโซนนั้นๆเท่านั้น

อย่าผมมี Key CoD Black Ops 2 ซื้อในรัสเซีย เล่นในรัสเซีย พอกลับมาไทยจะไม่อณุญาติให้เราเล่นได้

จึงเป็นอะไรที่ค่อนข้างหนักกว่าตัวบนนิสๆ

แน่นอนฮะ หากเราจะลองหาเกมถูกๆ และปลอดภัย ก็กดเองดีกว่า แต่หากเรามีความรู้ด้านนี้พอ จะลองหาเพื่อนชาวรัสเซียดีๆสักคนก็ไม่เลวนะฮะ :D

ปล. Metro Last Light ผมรับมา 650 ซึ่งเป็นราคาหลักหรือคือ 21$ เท่านั้น

ปล2.ผมช่วยได้แค่นี้ล่ะฮะ ไม่ต้องมา PM ถามว่าหาเพื่อนรัสเซียยังไง หา สตีคีย์ยังไงนะ -.-

Gammer40
20th July 2013, 23:17
ผมก็ทำครับ ธุรกิจนี้ และหากทำเป็นเราจะได้ของมาในราคาถูก อย่าง Mortal Kombat ราคาจริง 29.99$ ประมาณ 933 บาท แต่ผมรับมันมาในราคา เพียง 18$ ก็ประมาณ 560 บาท

ซึ่งมันก็คือ Mortal Kombat จาก RU Zone แบบ *Region Free

นอกจากเราสามารถไปขายต่อในราคาที่แพงขึ้น เรายังสามารถนำประโยชน์นี้มาซื้อให้เราเล่นเองในราคาถูกอีกนะครัส

แต่ของประเภทนี้จะแยกไปอีกกระทง คือ Region

* Region Free คืออะไร = Region Free คือเกมที่มันไม่ล็อคโซนและสามารถให้เราเล่นได้ทั่วโลก [Worldwide]

แน่นอน ตรงกันข้ามของมันก็คือ Region Locked

Region Locked จะมี 2 ประเภทคือ

Region Locked ไม่อนุญาติให้ แอคทิเวตคีย์นอกโซนที่จำกัดไว้

ก็คือ หากเราซื้อ ใน รัสเซีย เราก็ต้อง แอคทิเวตคีย์ในรัสเซีย และเมื่อแอคทิเวตเสร็จสามารถเล่นได้ปกติ อย่าง Borderlands 2 ซึ่งผมรับมาแค่ 250 บาท Steam Key

ส่วน อันที่ 2 จะหนักหน่อย

Region Locked ไม่อณุญาติให้เล่นและแอคทิเวตคีย์นอกโซนที่จำกัดไว้

อันนี้จะแตกต่างจากด้านบนนิสนึงคือ ถึงแม้เราจะแอคทิเวตได้เสร็จ ไม่ว่าจะวิธีใดก็ตาม (VPN , ฝากคนรัสเซียทำ)

แต่สุดท้ายเราก็ต้องเล่นในโซนนั้นๆเท่านั้น

อย่าผมมี Key CoD Black Ops 2 ซื้อในรัสเซีย เล่นในรัสเซีย พอกลับมาไทยจะไม่อณุญาติให้เราเล่นได้

จึงเป็นอะไรที่ค่อนข้างหนักกว่าตัวบนนิสๆ

แน่นอนฮะ หากเราจะลองหาเกมถูกๆ และปลอดภัย ก็กดเองดีกว่า แต่หากเรามีความรู้ด้านนี้พอ จะลองหาเพื่อนชาวรัสเซียดีๆสักคนก็ไม่เลวนะฮะ :D

ขอบคุณมากครับได้ความรู้มาก เราจะรู้ได้ไงว่ามันเป็น Region Free, Region Locked 2 ประเภท

GariTo
20th July 2013, 23:20
ขอบคุณมากครับได้ความรู้มาก เราจะรู้ได้ไงว่ามันเป็น Region Free, Region Locked 2 ประเภท

ยกตัวอย่างง่ายๆกับประเทศไทยก่อนเลยครับ

Grand Thefe Auto IV

เกมนี้เราไม่สามารถ ซื้อในไทยได้ หรือ Region Locked นั่นเอง แต่เป็นแค่ประเภทแรกเท่านั้น

ก็คือเราสามารถหาคนรัสเซียฝากกด และแอคทิเวตในไทยได้เลย และเล่นในไทยได้ ก็คือ Lock ไม่ให้ซื้อเท่านั้น

แต่บางเกมนอกจากจะไม่ให้ซื้อเรายังไม่สามารถเล่นได้อย่าง Call Of Duty Black Ops 2 อย่างที่ผมบอกไปในข้างต้น

ต่อให้เราได้มันมา ก็ไม่สามารถแอคทิเวตได้ และแม้จะแอคทิเวตได้ ก็ไม่สามารถเล่นได้อยู่ดี :)

Gammer40
20th July 2013, 23:29
ยกตัวอย่างง่ายๆกับประเทศไทยก่อนเลยครับ

Grand Thefe Auto IV

เกมนี้เราไม่สามารถ ซื้อในไทยได้ หรือ Region Locked นั่นเอง แต่เป็นแค่ประเภทแรกเท่านั้น

ก็คือเราสามารถหาคนรัสเซียฝากกด และแอคทิเวตในไทยได้เลย และเล่นในไทยได้ ก็คือ Lock ไม่ให้ซื้อเท่านั้น

แต่บางเกมนอกจากจะไม่ให้ซื้อเรายังไม่สามารถเล่นได้อย่าง Call Of Duty Black Ops 2 อย่างที่ผมบอกไปในข้างต้น

ต่อให้เราได้มันมา ก็ไม่สามารถแอคทิเวตได้ และแม้จะแอคทิเวตได้ ก็ไม่สามารถเล่นได้อยู่ดี :)

ถามอีกหน่อยครับ ทำไมเขาไม่ขขายในไทยละ อย่าง GTA IV ผมว่าจะซื้อ แต่หาไม่เจออะ หรือ สตีม มันยิ่ง

OpTiCaLzZ
20th July 2013, 23:34
ผมแนะนำนะครับ ก่อนคุณจาเปิดรับฝากเกมควรศึกษาให้ดีซะก่อน มันจะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลังนะครับ :dance ส่วนจะซื้อ GTA หลังไมค์ได้นะคร๊าบบบ :pleasantry

GariTo
20th July 2013, 23:34
ถามอีกหน่อยครับ ทำไมเขาไม่ขขายในไทยละ อย่าง GTA IV ผมว่าจะซื้อ แต่หาไม่เจออะ หรือ สตีม มันยิ่ง

ก็มีอิทธิพลจากการแบนของไทยละฮะ คุณอย่าลืมสิว่าประเทศไทยแบน GTA และ นอกจากนั้น ในบางเกมทางผู้ขายก็ไม่อณุญาติให้เราเล่นได้อยู่แล้ว

เพราะงั้นบางเกมจะไม่มีในไทยครับ

Alienarez
21st July 2013, 17:50
SJSK เขาขายโซน RU ครับ แต่ขายราคาเกือบไทย
พอไปโพสบอกขายข้ามโซนก็บล็อกจากเพจ ลบจากกลุ่มทันที

madworld567
22nd July 2013, 22:55
กำไรครับหรืออาจจะเป็นการกดข้ามโซน