PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบวิธีอ่านโน้ตเพลง

hades051
20th July 2013, 22:36
ถ้ากุญแจซอลเฉยๆผมอ่านได้นะครับ แต่บางเพลงจะมีสัญลักษณ์ ชาร์ป กับ แฟลต อยู่ด้านหน้าของโน้ตเพลงข้างๆกุญแจอ่ะครับ ไม่ได้อยู่หน้าตัวโน้ตนะครับ อยู่ตอนเริ่มต้นห้องเพลงแรกเลย

มันหมายความว่าอย่างไรกันเหรอครับ อ่านไม่ออกเลย:heat

August T. Ripper
21st July 2013, 06:06
มันก็คือกุญแจเสียงของเพลงนั้นครับ ถ้าเครื่องหมายชาร์ปหรือแฟลตอยู่ที่เส้นไหนแสดงว่าโน้ตตัวนั้นทุกตัวจะติดเครื่องหมายตาม อย่างเช่นคีย์ G จะมีเครื่องหมาย # อยู่บนตัว F เส้นที่ 5 แสดงว่าโน้ต F ทุกตัวของเพลงนั้นจะเป็น F# ครับ

matsushiro
21st July 2013, 06:29
มันเหมือนกับเวลาเล่น จะต้องติดโน๊ต ชาร์ป หรือ แฟลต เอาไว้อ่ะครับ

สุมมติว่า กุญแจติดตัว#ไว้(ซึ่ง #คือเสียงที่สูงกว่าเดิมครึ่งคีย์) โน๊ตจากการอ่านได้ปกติเป็น A ท่านต้องเล่นเป็น A# ส่วนถ้าโน๊ตตัวนั้นติด b(แฟลต)อยู่ก็ให้เล่นเสียงปกติ สุมมติว่า เป็น Ab ก็ให้เล่น Aเฉยๆไปเลยครับ

ส่วนถ้า กุญแจติด b ไว้ ถ้าหากอ่านโน๊ตจกากระดาษแล้วเป็น A เฉยๆ ท่านต้องเล่นเป็น Ab(เล่นเสียงที่ดรอปลงมาครึ่งเสียง) ส่วนถ้าโน๊ตติด # อยู่ให้เล่นเสียงปกติครับ เช่น A# ก็ให้เล่นเป็น A เฉยๆไปเลยครับ

อาแมว . . .. ผิดพลาดประการใดช่วยชี้แนะผมด้วยครับ (ผมก็ไม่แน่ใจผมอาจจะจำมาผิดๆถูกๆ แต่ก็สับสน ไม่รู้ว่าเปลี่ยนทั้งหมด หรือว่าเปลี่ยนตามเส้นที่เครื่องหมายไปแสดงอยู่)

hades051
21st July 2013, 22:18
ขอบคุณครับ ผมพออ่านพอได้ไกด์ลายแล้ว