PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่อยากโกรธอีกต่อไปแล้วครับ ช่วยที

kimasd555
22nd July 2013, 18:26
คือผมเป็นคนหงุดหงิดง่ายโดยเฉพาะกับแม่เวลาแม่พูดอะไรนิดๆหน่อยจะหงุดหงิดมากทำไงดีครับผมไม่อยากโกรธเลย ผมอยากเป็นคนใจเย็น ช่วยทีครับ

onalovejung
22nd July 2013, 18:28
หายใจช้าๆ เวลาโกรธ

dragonball-0
22nd July 2013, 18:57
การเริ่มต้นทำตัวให้เป็นคนใจเย็นสร้างสติให้กับตัวเอง(คนใจร้อนต้องฝึกทำตามนี้จนเป็นนิสัย แล้วคุณจะกลายเป็นคนใจเย็นและมีเหตุผลมากขึ้นครับ)

1.เลือกเดินหนีก่อนครับ(หรือถ้าอยู่ในห้องส่วนตัวให้ปิดห้องซะ)
2.ขณะที่เดินหนีออกมาหรืออยู่ในห้องที่ปิดนั้น ให้หายใจลึกๆแล้วทบทวนดูว่า โกรธเพราะสาเหตุใด เรื่องเล็กหรือใหญ่
ถ้าเรื่องนั้นเป็นเรื่องเล็กน้อยให้ถามตัวเองว่าควรโกรธไหม หรือถ้าโกรธแล้วได้อะไร แล้วช่วงที่คุณคิดใจคุณจะเย็นขึ้นได้ระดับนึง
3.ถ้าเรื่องนั้นเป็นเรื่องเล็กในช่วงที่เดินหนีหรืออยู่ในห้องคนเดียวลองหาอะไรทำที่คลายเครียดเช่นดูคลิปตลก
อ่านหนังสือตลกจนอาการโกรธเบาลง แล้วค่อยออกไปเผชิญหน้าเรื่องนั้นๆด้วยสติครับ

4.ถ้าเป็นเรื่องใหญ่ ระหว่างที่หาอะไรทำจนใจเย็นแล้ว ให้คิดต่อไปว่าต้นเหตุมาจากอะไร เราแก้ไขได้รึไม่ ถ้าเราแก้ได้ ให้แก้จากต้นเหตุซะ
แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นครับ

5.เป็นเรื่องที่แก้ไขไม่ได้หรือแก้ไขยาก เมื่อใจเราเย็นแล้ว ให้ลองหาจุดที่เราพอจะทำหรือแก้ไขได้ อาจเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ
แต่อาจทำให้ปัญหามีทางออกที่ดีขึ้นได้ครับ

6.แต่ถ้าปัญหาไม่ได้เกิดเพราะเรา เราไม่ต้องกลัวครับ อยู่ห่างๆตัวปัญหาเอาไว้ก่อนซักพักครับ จนกว่าเค้ากับเราอารมณ์เย็นลงทั้งคู่แล้วค่อย
หาโอกาศคุยกันด้วยเหตุผลครับ

ปล.ยกเว้นเสียแต่เจอพวกที่ไม่มีเหตุผลครับ ให้ทำใจได้เลย พยายามอยู่ห่างๆคนพวกนี้ไว้ครับ แล้วชีวิตคุณจะดีขึ้น
แต่ถ้าคนพวกนี้คือพ่อแม่คุณ ทำใจอย่างเดียวเลยครับ พยายามคุยเรื่องที่พวกท่านไม่เครียดครับ จะได้ไม่ต้องโดนบ่น หรือทำอะไรที่เป็นการ
แบ่งเบาภาระของพวกท่านครับ อาจเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆก็ได้ครับ พวกท่านจะไดไม่มาเครียดใส่เรา

ballba
22nd July 2013, 19:13
พ่อผมใช้วิธีเดินหนีเนี่ยหละ

บ้านผมใจเย็นทุกคนยกเว้นพ่อ เวลาแม่บ่นพ่อ. พ่อผมจะมูฟไปอาบอบนวด

แล้วแกใจเย็นกลับบ้านมาเลย 555+

Princecoke
22nd July 2013, 19:16
นั่งสมาธิ ช่วยได้จริงๆ นั่งบ่อยๆ จะทำให้เราใจเย็น สงบ

Pop_PeR
23rd July 2013, 21:08
ตอนโกรธ เเม่ก็ หายใจเข้าลึก ลึกกก ก ก~!!