PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อายุ 16 นี่พอหางานได้มั้ยครับมีวุฒิ ม.3แล้ว ' (ขอระบายหน่อย)

eswc2012nerverdie
23rd July 2013, 21:27
คือเรียนไปวันๆขอตังพ่อแม่ไปวัน ๆผมก็โดนเหน็บอ่ะครับว่าใ้ช้เงินเปลืองบ้าง วันๆมีแต่ผลาญแล้วก็ลามไปถึงเรื่องเปรียบเทียบกะลูกคนอื่น ก็ผมชอบรถ ไม่ได้คิดฝันว่าจะต้องเรียนให้เก่งถึงขนาดนั้นแค่เอาตัวให้รอดน่ะ ' งานผมอันไหนไม่ทันก็ตามส่งๆแล้วมาเปรียบเทียบว่าลูกคนนู้นดีนู่นี่แล้วเอาเรื่อง here ๆ มาเข้าที่ผมหมดแหละ มันไม่ได้เจ็บที่ไหนหรอก มันเจ็บที่เปรียบเทียบนี่แหละ คือแบบรู้อยู่ว่า รัก แต่ก็พูดเกินนไป ' ถ้าผมจะเกเรถึงขั้นไม่เรียนจริง ๆผมเป็นเด็กเดินยาตั้งแต่ม.1แล้ว ผมเลิกแทบทุกอย่างเว้นแต่เที่ยวกะขับรถ ความชอบในสิ่งที่รักคนเรามันต่างกัน !! จะให้ผมเรียนเก่งระดับประเทศเมหือนลูกใคร ๆเขาหรือสอบนู่นนี่นั่นไม่ไหวหรอก . บ่น '

[Never]
23rd July 2013, 21:30
เรียนดีแล้วครับ ผมตอนนี้อายุ 15 ไกล้จะ 16
ทำงานกับแม่ได้วันละ 200-500 =w= or 100 ได้รับตามอารมณ์คุณแม่
อยากกลับไปเรียนเหลือเกิน T^T แต่กลัวเสียฟอร์ม
หรือถ้าอยากทำจริงๆก็...เซเว่นมั้ง =w= เลิกเรียนก็ทำถึง 3-4 ทุ่ม แว้นรถไปกลับได้ด้วย

shisaku
23rd July 2013, 21:34
งานประจำเค้ารับวุฒิ ม3 ก็มีนะ ลองเข้าเว็บหางานดู

Jizsy
23rd July 2013, 21:41
ลองหางานที่เป็นพวกที่เป็น Outsource ดูครับ ทำงานไปเรียนไปด้วยก็ได้ (ทำจันทร์-ศุกร์ส่วนวันเสาร์-อาทิตย์ก็เรียน)
ชอบมอไซเหมือนกันเลย :bye

23rd July 2013, 21:59
คือผมอยากหาพวก part-time น่ะครับทำเสารือาทิตย์งี้ - - เพราะวันธรรมดาการบ้งการบ้านผมก็เยอะ

jar32402
23rd July 2013, 22:18
part-time ทำแค่ เสา อาทิตย์ คงจะหายาก mk kfc swensens พวกนี้น่าจะพอมี แฟนผมทำประจำอยู่ mk เห็นชอบให้น้องที่บ้านไปทำ เสา อาทิตย์ แต่ไม่บ่อยให้ไปเฉพาะตอนมีลูกค้าเยอะจริงๆ ช่วงเทศการ เขาถึงจะหาคน

golfsorasak
23rd July 2013, 22:22
งั้นก็อย่า บ่นครับ เรียนไป จบ ไหม พ่อแม่ว่า อย่าบ่น ถ้าไม่อยากให้บ่น ก็ออกจากบ้าน ไปใช้ชีวิตด้วย ตนเอง ผมผ่าน มาแล้วเปรียบ เทียบ ก็เปรียบ ไปอย่าเก็บเอามาคิด เรื่องแค่นี้ โตขึ้นไป ทำงาน จะเจอเยอะกว่านี้ ขอบอก เลย อันนี้ แค่เด็กๆ ม.3 อะ ผมก็โดนเปรียบเทียบมาตั้งแต่ ม.1 แล้ว สอบได้ที่โหล่ ตลอด ตอนนี้เป็นไง รุ่นเดียวกันยังไม่จบ ไอ่คนที่ได้ 4.00 ก็ยังไม่จบ โลกอะมันกว้าง กว่านี้เยอะ อย่าซีเรียส พอแม่ด่า ก็ฟังๆ ไปอย่าเก็บเอามาคิด

golfsorasak
23rd July 2013, 22:24
งั้นก็อย่า บ่นครับ เรียนไป จบ ไหม พ่อแม่ว่า อย่าบ่น ถ้าไม่อยากให้บ่น ก็ออกจากบ้าน ไปใช้ชีวิตด้วย ตนเอง ผมผ่าน มาแล้วเปรียบ เทียบ ก็เปรียบ ไปอย่าเก็บเอามาคิด เรื่องแค่นี้ โตขึ้นไป ทำงาน จะเจอเยอะกว่านี้ ขอบอก เลย อันนี้ แค่เด็กๆ ม.3 อะ ผมก็โดนเปรียบเทียบมาตั้งแต่ ม.1 แล้ว สอบได้ที่โหล่ ตลอด ตอนนี้เป็นไง รุ่นเดียวกันยังไม่จบ ไอ่คนที่ได้ 4.00 ก็ยังไม่จบ โลกอะมันกว้าง กว่านี้เยอะ อย่าซีเรียส พอแม่ด่า ก็ฟังๆ ไปอย่าเก็บเอามาคิด
อยากแต่ง รถก็ทำงานเสาร์ -อาทิตย์ เก็บตังแต่งเอง จบ อาจจะนานหน่อย ถ้าไม่อยากให้นาน ก็เก็บตังที่เอาไปโรงเรียนนั้นแหละ สมทบ ซักวันมันก็พอเอง อย่าตามให้มันมากเพื่อนอะ พอจบไป ก็ตัวใครตัวมันทั้งนั้น

ta123
23rd July 2013, 23:08
Forex การลงทุนมีความเสี่ยง 5555+ แนะนำนะครับไม่ก็ อัพโหลดได้เงินกับ adf linkbuck ไรงี้

แล้วก็งาน PTC อันนี้ผมหมายถึงงานทำผ่านหน้าคอมนะ เจสสแอบโฆษณา555

[P]oky_alM0n
23rd July 2013, 23:11
พี่ไม่แนะนำให้หางาน part time ทำตอนนี้นะครับ ( ถ้าช่วงปิดเทอม อันนี้ไม่เป็นไร ) เพราะมันจะทำให้รบกวนเวลาเรียนน้องเองอย่างมาก

บอกตรงๆนะครับ พี่ก็โดนเปรียบเทียบเหมือนกัน ประมาณว่าลูกเพื่อนแม่สอบนู่น สอบนี่ติดหมด พี่ก็ทนๆฟังไปครับไม่ได้เก็บมาใส่ใจไรมากมาย
เรื่องแค่นี้ น้ำจิ้มๆ เองคับ

แต่พอพี่จบ ม.3 สอบต่อเข้า ม.4 แล้วสอบติด แม่ผมจากเคยว่าหรือเปรียบเทียบพี่
เหมือนเค้่ารู้สึกภูมิใจ ในตัวพี่ เริ่มว่าผมน้อยลงแต่ก็ยังว่าอยู๋น่ะครับ (แต่ละเรื่องที่เค้าว่าผม ผมก็ทำผิดจริงๆนั่นแหละครับ ทำผิดมาจนชิน ขี้เกียจปรับปรุง )
แต่เอาเข้าจริงๆ ช่วง ม.ปลายเป็นช่วงที่งานการบ้านเยอะ มากก เรียนก็หนัก เรียนก็ยาก
ถ้าคุณสามารถเกาะเพื่อนเก่งๆได้ แล้วเรียนลากๆ ถูไถให้จบ ม.6ได้นะ คุณจะโครตภูมิใจเลย อันนี้พี่พูดไว้ได้เลยสำหรับน้องๆ ที่ท้อแท้ในชีวิตนะครับ

แล้วก็มาถึงจุดที่สามารถเปลี่ยนชีวิตน้องๆได้ตลอดการ คือช่วงสอบเข้ามหาลัยนี่หละครับ คือช่วงที่เราควรจะซีเรียสของจริง !! อันนี้พูดเลย น้องจะรู้สึกว่าเรื่องต่างๆไอ้ที่ผ่านมานั่นจิ๊บๆเลยครับ
ยิ่งวันประกาศผลสอบ นี่ถ้าเราสอบติดนะครับ พ่อและแม่ของคุณจะภูมิใจ อย่างมาก ชีวิตของน้องจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างมาก มีอิสระในชีวิตมากขึ้น เริ่มโตเป็นผู้ใหญ่

ประสบการณ์เลวๆต่างพี่ก็เคยผ่านมาหมดแล้ว พอน้องมาถึงจุดๆนี้น้องจะรู้ว่าไอ้เรื่องต่างที่เราคิดว่ามันเท่ ทั้งพนันบอล ติดเกม เที่ยว โดดเรียน ตั้งแก๊ง ห้าวเป้ง ท้าต่อยคนอื่นไปเรื่อย มันดูไร้สาระสิ้นดีครับ
ตอนนี้พี่อยู่ปี2 คณะวิศวะ ม.ชื่อดังทางภาคเหนือ ชีวิตมหาลัยเหนื่อยมากๆครับแต่ พี่ก็มีความสุขกับมัน

BLASTEROUS
23rd July 2013, 23:16
ทำหน้าที่ตัวเองไปเถอะครับเรียนหนะ อย่าดูถูกตัวเองเลยคนเรามันเปลี่ยนกันได้

untimate
23rd July 2013, 23:30
แนะนำเรียน กศน ครับ จบเร็วกว่า ม.6 จบแล้วค่อยหางานทำหรือเรียนต่อไป หรือทำงานระหว่างเรียนก็ได้ครับ ชอบรถชอบได้แต่อย่าสร้างความรำคาญให้แก่คนรอบข้างครับ ^^

เรื่องต่างๆที่เคยคิดว่ามันเท่ห์สมัยเรียน ไม่ว่าจะแว๊น ชกต่อย ยา หรืออะไรก็แล้วแต่ พอเราเข้ามหาลัย หรือเราโตขึ้นในระดับนึง จะเห็นว่า เราทำไปได้ยังไงเนี่ยตอนนั้น มันไม่ได้เท่ห์ เก๋ โก้ อะไรเลย เงินที่เสียไปกับมัน เสียดายมากๆ

devilparm
23rd July 2013, 23:59
ผมแนะนำ งานกลางคืน ครับ ไปสมัครเลย เป็นเด็กเสริฟ ได้ติ๊บ วันละประมาฯ 600-1000 เกือบ ทุกวัน เพื่อนผมทำอยู่

toareed
23rd July 2013, 23:59
อดเอาครับ ผมก็เคยโดนเปรียบเทียบลูกบ้านนั้น บ้านนี้

เอาแต่เล่นเกม หนังสือหนังหาไม่อ่าน จะเอาอะไรไปสอบ จะติดมหา'ลัย ได้ไง

สุดท้าย ผมก็เรียนในแบบผม ตอนเรียนก็เรียน นอกเวลาเรียนผมก็เล่นของผมไป

ผมก็ยังได้เรียนคณะที่ผมอยากเรียน ได้ ม.รัฐ ไม่ต้องเสียเงินแพง ๆ เรียนเอกชน

ไอ้คนเก่ง ๆ บางคนคิดแต่ตัวเองหัวดี เลือกที่เรียน สุดท้ายไป ม.เอกชนหมด

ก็ไม่ได้บอกว่าเอกชนไม่ดีนะครับ แค่มันแพง

pondsif01
24th July 2013, 00:24
แนะนำครับ บวชดิ รวยแน่ๆ พูดจริงๆน๊ะ แต่คิดเอาเอง อิอิ ผมพึ่งหาเงินเองตอน ปี1 หรอกสู้ๆละกัน พอโตมาจะรู้อะไรจำเป็นไม่จำเป็น อะไรควรทำไม่ควร ก็จะมีงานเอง

wanjaiteeruk
24th July 2013, 00:31
ขอนอกเรื่องนิดนึง คือว่าถ้าอายุ16 มีวุฒม.3ทำงานประจำสัก1ปี จะสามารถมีวันหยุดสักกี่วันครับ

blacklotus55
24th July 2013, 00:42
ก็ไม่มีไรมาก คุณก็เลิกทำตัว here ๆ อย่างที่่ว่าเคยทำ เรียนไม่ต้องเก่งหรอก มีปัญญาหาเงินให้มันได้มาก ๆ แค่นั้นพอ

แต่ต้องสุจริตนะ ถ้าทุจริตก็ไม่ต่างไรจากพวก here ที่ว่านั่นแหละ คือพ่อแม่เขาอยากให้คุณมีปัญญาเลี้่ยงตัวเองและเลี้ยงเขาได้ในยามแก่เฒ่า

แค่นั้นเองสั้น ๆ ดูท่าทางคุณคงไม่ได้ทำตัว here แต่ไม่พัฒนาตัวเองอะไรนะ (คือผมเข้าใจว่าแบบนั้น) คือแบบว่าเรียนไปวัน ๆ งั้น ๆ ทำตัว here ๆ

วันนึงพ่อแม่ตายหรือแก่เฒ่า ถ้าไม่มีปัญญา ก็เป็นแค่ dog ตัวหนึ่ง จริงไหม โมรถหน่ะ บอกให้เลย โม 100000 (หมายถึงหนึี่งแสน)

โมไปแข่งชนะมันได้รางวัลแค่ 2000 (เว้ยไอ่โง่) อย่าถามว่าผมรู้ได้ไง ผมเป็นช่างโมอะไหล่รถมอไซแว้น

(ไอ่เด็กเมื่อวานซืน ก็ผม (ก รู) เคยเป็นคนแบบคุณมาก่อนไง) ที่พ่อแม่เขาเปรียบเทียบกับคนอื่น เขาต้องการสื่อว่า

คุณ (มี ง) หน่ะ ต้องมีหน้าที่ทดแทนคุณแลี้ยงเขาในยามแก่เฒ่า

แต่งรถหน่ะแต่งได้ แต่ต้องแต่งให้เก่งจริง เก๋าจริง แล้วไปเปิดร้าน แดร่ ก ตังเด็กดั กดาน รุ่นต่อ ๆ ไป หาเงินทดแทนคุณพ่อแม่

ไม่ใช่ไปวัน ๆ ไร้สาระ ดัก ดา น รู้มั้ย ไอ่หนู

ทีนี้เข้าใจยังอ่ะ เด็กน้อย

(จาก รุ่นพี่ผู้ผ่านเส้นทางมืดมนเส้นเดียวกันมาก่อน จุ๊บ ๆ)

ToshirO
24th July 2013, 06:25
เปรียบเทียบนี้เป็นหมดทุกครอบครัวแหละครับ
เรียนได้ 4.00 ยังโดนเลย แถมโดนเพื่อนที่พ่อ-แม่
เค้าชอบเอาผมไปเปรียบเทียบมาตบเอาอีก ข้อหาหมั่นไส้
ทุกคนก็มีปัญหากันทั้งนั้นแหละครับ แต่เราก็ต้องสู้ต่อไป:cool:

Shanbo
24th July 2013, 12:35
เท่าที่อ่านมา วุฒิภาวะทางความคิดของคุณยังน้อยอยู่ คุณเองก็ทำไม่ถูกนะครับ อย่าเอาอะไรเลว ๆอย่าง ยาบ้ามาเปรียบเทียบกับตัวเองเลยครับ

จะไปโทษพ่อแม่อย่างเดียวมันไม่ถูก พวกอ่านทำงานหาเลี้ยงคุณมา 16 ปี ถึงปากจะไม่พูด แต่รู้ไหมครับว่าท่านคาดหวังกับคุณไว้สูงแค่ไหน ชีวิตคนเรามันก็ต้องมีจุดที่เหนื่อยจนไม่ไหว และถึงเวลาพักด้วยกันทุกคน เมื่อถึงยามแก่เฒ่า นั่นแหละครับ เมื่อเวลานั้นมาถึง ใครจะเป็นคนเลี้ยงดูพวกท่านให้สบายล่้ะครับ

ท่านก็คงจะพูดมาเยอะพอสมควร แต่ก็คงรู้ว่าพูดไปคงเสียน้ำลายเปล่า บวกกับความเครียดในการหาเงินมาจุนเจือในครอบครัวจนในที่สุดก็เกิดการเปรียบเทียบขึ้น ลองคิดดูนะครับ เงินที่พวกท่านหามาด้วยความเหนื่อยยากลำบาก เป็นใครใครก็รักครับ คุณมาขอเอาง่าย ๆ โดยเหตุผล ที่พวกท่านมองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ แต่คุณก็ไม่มีสิทไปโกรธพวกท่าน เพราะขนาดคุณยังไม่เข้าใจคนอื่น ก็อย่าหวังมาให้คนอื่นเข้าใจคุณเลยครับ

เป็นยังไงบ้างครับ เท่าที่ผมกล่าวมา น่าจะมีเรื่องไหนที่ตรงกับคุณบ้างใช่ไหมครับ แต่ในใจคุณอาจจะไม่ยอมรับ เพราะคนเราชอบสร้างเหตุผล มาเข้าข้างตัวเอง การกระทำแบบนี้ คือสิ่งที่อ่อนแอที่สุด ตอนนี้ยังไม่สายนะครับ คุณแค่ลบอัคติในใจ อย่าคิดถึงแต่ตัวเอง หันมารับฟังคนอื่น อย่าเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ที่สำคัญต้องหัดเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ขอให้โชคดีครับ

jeditrainer
24th July 2013, 12:54
เรียนไม่เก่งก็อยู่ที่ตัวคุณเอง พ่อแม่คุณชอบเปรียบเทียบ ก็เพราะอยากจะผลักดันลูกให้ไปในจุดที่ดีกว่า แต่คุณดันมองข้ามจุดประสงค์แท้จริงของพวกเขา
ส่วนเรื่องเปรียบเทียบ กดดันอะไรแบบนี้เกือบทั้งโลกเป็นกันทั้งนั้นแหละครับ บางคนโดนมากเสียยิ่งกว่าคุณเสียอีก คนเรียนเก่ง ๆ ดี ๆ ใช่ว่าจะไม่โดน
กดดันนะ เห็นที่อ่านเม้นต์มาหลายคนกดดันเสียยิ่งกว่าเด็กที่เรียนไม่ดีเสียอีก เพราะถ้าเกรดตกเมื่อไหร่โดนด่าเมื่อนั้น แต่เด็กที่เรียนไม่ดีตั้งแต่ต้น
ถ้าผลักดันตัวเองจนเก่งได้ก็มีแต่ชมอย่างเดียวทั้งนั้น วิน ๆ กว่าเยอะ ส่วนเรื่องงานอย่าเพิ่งไปคิดเถอะครับ วุฒิปริญญายังหางานยากแล้ว แล้ววุฒิ
ขั้นต่ำสุด ๆ แบบนี้จะไปทำอะไรกินได้ คุณทำได้ก็แต่งานพาร์ทไทม์แหละครับ ไม่มีใครเอาหรอก ถึงจะรับก็ได้เงินน้อยมากพวกพาร์ทไทม์ยังจะได้เงิน
เยอะซะกว่าถ้าเทียบกับวุฒิอันนี้ อีกอย่างพวกงานประจำสำหรับผู้ชายแล้วส่วนใหญ่จะรับหลังจากได้ใบผ่านการเกณฑ์ทหารไปแล้วทั้งนั้น ไม่มีก็จบ
ผมว่ากลับไปโฟกัสการเรียนของคุณดีกว่านะ โอกาสยังมีอีกมาก พอคุณเรียนจบไปแล้วคุณจะรู้ว่าไอ้กระดาษแผ่นนึงเนี่ย เปลี่ยนคุณภาพชีวิตคุณได้ขนาดไหน
ลองกลับไปทบทวนดูก็แล้วกันนะครับ ว่าจะเลือกเรียนต่อไปแล้วเรียนให้ดีที่สุดเพื่ออนาคต หรือดับมันซะแล้วแค่หาเลี้ยงชีพเอาตัวรอดไปวัน ๆ เลือกเอา

VirusCoMz
24th July 2013, 13:27
ทำธุรกิจครับส่วนตัวดี ผมทำตั้งแต่ ม.2 เจ๊งบ้าง รุ่งบ้าง ธรรมดา

24th July 2013, 18:47
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตังทำรถผมไม่ได้มากแจกกระเป๋าตัวแม่ แต่มาจาก เงินที่ผมลงเดิมพันวิ่งรถ ' กะเงินที่เพื่อนให้ใส่ของนู่นนี่ให้เฉย ๆ เรียนน่ะผมก็ไม่ตกกว่า 2.6 2.7 หรอกครับ ' ถ้าผมจะเกไปทั่วผมไปตั้งแต่ม.1แล้ว ผมเริ่มเกตอนม.1 ผมมีทางเลือกแค่2ทางเท่านั้นเองตอนนั้น 1.เรียน 2.เลิกเรียน พ่อผมบอก มึjคิดถึงอนาคตเองนะ พ่อไม่ได้อยู่กะมึjจน***ตาย ' ผมเลยเลิกโดดกลับมาเรียน แต่เที่ยวกะขับรถนี่ผมเลิกไมไ่ด้ สันดารมันไม่ได้เลิกง่าย ๆน่ะครับ !! แต่ตอนนี้อยากหาเงินมาเพิ่ม รายจ่ายผมก็เยอะขึ้นตามอายุ . -_-

fuxfamezer
24th July 2013, 19:17
ไปทำงานเป็นตัวประกอบดูสิครับผม 17 เองนะเรียนมอปลายไม่ค่อยมีใครอยากรับหรอกก้ลองหาพวกเป็นเอ็กตร้าตามละคร หนัง เอ็มวี รายการทีวีไรงี้ดูสิครับได้ที่ครั้งล่ะ 5 6ร้อยแหน่ะสบายด้วยข้าวพร้อมเช้ากลางสันเย็นเลยได้เพื่อนใหม่อีกด้วยแต่ต้องพยายามหาหน่อยนะผมมีเพจลองดูๆผมทำไปแค่งานเดียวแต่พี่สาวผมเคลมมาหลายงานแล้วแต่ต้องดูที่เหมาะกะตัวเองนะ
https://www.facebook.com/workbybuch?fref=ts

ปล.ผมเพิ่งไปถ่ายเอ็มวีเพลงนี้มาลองดูๆคนไว้สกินเฮ้ด5555

http://www.youtube.com/watch?v=K4o_X-DwFIU

exodus
24th July 2013, 19:38
อืม คุณไม่เคยตอบโจทย์พ่อแม่ แล้วทำไมเขาต้องมาเห็นใจคุณด้วยล่ะครับ
อันนี้ถามตัวเองหน่อยก็ดีว่าคุณแฟร์กับเขาแล้วรึยัง?

cool-ly
25th July 2013, 09:04
ผมโดนพ่อดูถูกและชอบประกาศให้ชาวบ้านรุ้ว่าผมเป็นเด็กติดเกมส์ บ้าเกมส์ โดนประชดสารพัด ผมก็ทนโดนด่า เรียนๆ มาเรื่อยๆ ทำงาน Part-time Swensen บ้าง (ลองทำดู สาวๆ คัดมาเน้นๆ ) พวก Fast foodบ้าง หลังๆ ก็หันมาเล่นดนตรีกับเพื่อนบ้าง จนเรียนจบมหาลัยเขาก็เลิกว่า แหะๆๆ .... จะบอกว่าคุณต้องคำนึงถึงตอนโตด้วย เพราะไม่มีใครขับรถเดิมพันไปจนแก่หรอกครับ มันจะถึงช่วงที่เราอิ่มตัว ต้องมีภาระมากขึ้น บางครั้งเราก็ต้องรู้จักอดทนและเอาวิกฤตมาพลิกเป็นโอกาส เป็นแรงผลักดัน ผมเป็นพวกไม่ชอบโดนดูถูก ผมก็ทนเรื่อยมา แต่ผมก็ไม่ได้เก่งอะไร สมัยนี่้ไม่เหมือนสมัยก่อน เด็กจบโทเมลเบิร์นตำแหน่งต่ำกว่าผมอีก อาจจะเพราะทำงานมาก่อนก็แล้วแต่ ... คุณรู้มั้ย แค่ปริญญาตรียังหางานยากเลยครับ เพราะการแข่งขันกันสูง จะให้ง่ายคงต้องอย่าเลือกงานมาก ... หรือไม่ก็เรียนเฉพาะทาง เรียนสายอาชีพไปเลย เพือนผมรุ่งๆ เยอะ ... ส่วนเรื่องพ่อแม่เปรียบเทียบยังไม่แย่เท่าโดนคนอื่นเปรียบเทียบ พ่อแม่อาจจะสื่อออกมาไม่เป็นว่าเขาอยากให้คุณเห็นตัวอย่างที่ดี ถึงแม้ลูกชาวบ้านคนนั้นจะไม่ดีจริงอย่างที่พ่อแม่คุณพูดก็ตาม คุณลองคิดเอาเองต่อละกัน ...

clean1447
25th July 2013, 09:24
อย่าว่าแต่ ม.3 เลย ม.6 ยังหายากเลย แถม เซเว่น ต้องมีอายุ 18 ปีขึ้นไป

ridermaster
25th July 2013, 09:31
หาได้ครับ ใช้อินเตอร์เน็ตเป็นก็หาเว็บฝากประวัติงานครับ
ไม่ออกลุย ออกไปหา นั่งหน้าคอมเฉยๆหาไม่ได้หรอกครับจริงๆนะ

Hikanbana
25th July 2013, 09:42
ร้านอาหารไงครับ เยอะแยะ ร้านนมปั่น หมูกระทะ

Ich_Liebe_Dich
25th July 2013, 09:55
part-time ผมแนะนำ ตั้งใจเรียนก่อน อันนี้ผมอาจจะแนะนำเหมือนคนอื่นน่ะ แต่ผมว่ามันสำคัญต่ออนาคตของคุณน่ะ เพราะผมก็เคยคิดจะทำ พ่อผมเลยบอกว่า " ไอเรื่องคิดจะหาเงินอ่ะ ดีแล้วแต่ หน้าที่ของลูกตอนนี้คือตั้งใจเรียน ขยันอ่านหนังสือ ถ้าว่างมากจริงๆ ก็ไปทำก็ได้ พ่อไม่ว่า แต่ถ้าเรียนคือเรียน อย่าทำแบบสมัยพ่อ มันเหนื่อย ตอนนี้ลูกมีพ่อ หาเงินส่งให้เรียนเพราะฉะนั้นตั้งใจเรียนแค่นั้นแหละ ที่พ่อขอ " ส่วนไอการเปรียบเทียบ อ่ะ ผมโดนจนหูชาแล้ว แม่ผมบ่นทุกวัน แต่ก็น่ะทำไงได้ ทำให้ดูเลยดีกว่า พอทำได้ แม่ผมก็เลิกบ่นตั้งแต่นั้นมาแหละ ว่าแต่ อายุ16 รายจ่ายเยอะเพราะอะไรหรอครับ?

090902083
25th July 2013, 10:06
ชั่งเหมือนผมเลยพ่อเเม่ผมชอบเอาผมไปเปรียบกับลูกคนอื่นผมเลยดักทางก็บอกเขาไปว่า >ไปเอาลูกคนอื่นมาเลี้ยงไปจะได้จบ ๆ เกิดมาทำได้เเค่นี้นี่หว่าให้เหมือนลูกคนอื่นเขาไม่ได้หรอก< ผมตอบไปงี้

as08058407
25th July 2013, 10:57
เล่นหุ้นคับ ผมก็เล่นตั้งแต่ ม สาม เสียตังค์มาเยอะ จนตอนนี้สบายแล้ว มีกินมีใช้

Hikanbana
25th July 2013, 11:11
เห็นกับข้างบน เอาความอิจฉาที่เห็นคนอื่นมี เอาความโกรธที่โดนดูถูกมาเป็นพลังในการผลักดันตัวเราเอง

fournarak
25th July 2013, 11:28
งานทุกที่ล่ะครับ ไม่ถึง 18 เค้าก็ไม่รับหรอก ผิดกฏหมาย อย่างร้านอาหารทั่วไป ถ้าเค้าตรวจสอบจริงๆก็โดนหมดครับ แต่เค้าไม่มาวุ่นวายเท่าไรหรอก อย่างน้อยก็สุตจริต และเราก็ไม่ใช่ต่างด้าว..
กัดฟันเรียนให้จบ.ม6 เถอะครับ 18 แล้วค่อยหางานทำ จะดีกว่า แล้วหาทางเรียนต่อ เรื่องเที่ยวนั้นเลิกคิดครับ เอาอนาคตไว้ก่อน มีเงินเที่ยวเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่ได้หนีไปไหน
ถ้าโตมาลำบากจะอายคนอื่นเค้านะ มีอีกเยอะครับ ที่มีปัญหา อย่าท้อแค่นั้นเอง เป็นผุ้ชายต้องอดทนให้มาก ถ้าเราอ่อนแอเราไม่ได้แพ้ใครครับ เราแพ้ตัวเอง
ตั้งฝันแล้วแล้วค่อยๆเดิน ช้าแต่ชัวร์ ครับ อายุยังน้อย เชื่อผม เพราะผมทำมาแล้ว ^^