PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามวิธีหุงข้าว...

bank9398
24th July 2013, 20:34
คือปกติผมหุ่นข้าวโดยใช้ ที่หุงข้าวไฟฟ้า วิธีทำของผม

1.เอาข้าวใส่ไปแล้ว แต่ระดับ ( ปกติ 4 แก้ว )
2.ล้างน้ำล้างเศษฝุ่นออกขาว ๆ อะครับ
3.จากนั้นปิดฝาเสียบปั๊กกดปุ่มแล้วก็รอ..

ผมอยากรู้วิธีของคนอื่นอ้ะครับว่า เหมือนกันไหม เพราะผมเอ๊ะใจตรง ฝุ่นขาว ๆ ของข้าว มันใช่ วิตามิน หรือเปล่า ?

เขาเรียกว่า "ซาวข้าว" จ้า
ปล. อิอิ

ไอ้น้ำขาวขุ่นนี้ยแหละที่ผมอยากรู้ว่าคือ มันคือ ฝุ่งหรือ วิตามิน กันแน่ผม =,=

MilkyNaNa
24th July 2013, 20:40
วิธีหุงข้าว
1. ตวงข้าวใส่หม้อหุงข้าว อันนี้แล้วแต่ว่าจะกินกันกี่คน
2. เทน้ำใส่ ซาวข้าวสัก 1-2 น้ำ แล้วรินน้ำออก
3. เติมน้ำลงไป ใช้นิ้วจิ้มลงไป ก่ะระดับน้ำประมาณเกือบครึ่งข้อนิ้ว หรือถ้าชอบแบบแฉะๆหน่อยก็ครึ่งข้อนิ้วไปเลย
4. ปิดฝา เสียบปลั๊ก(ถ้าหม้อขนาดมาตราฐานมักจะมีฝาในด้วย) กดปุ่ม รอให้ข้าวสุก
ง่ายๆจ้า

HANG-ON
24th July 2013, 20:41
ผมก็ใช้หม้อไฟฟ้า วิธีของผมก็เหมือน จขกท.
ใส่ข้าว > ล้างข้าวโดยการใส่น้ำลงไปแล้วใช้มือคนจนน้ำขาวขุ่นแล้วก็เทออก > ใส่น้ำตามปริมาณข้าวที่จะหุง > เสียบปลั๊ก กดปุ่ม

MilkyNaNa
24th July 2013, 20:42
ผมก็ใช้หม้อไฟฟ้า วิธีของผมก็เหมือน จขกท.
ใส่ข้าว > ล้างข้าวโดยการใส่น้ำลงไปแล้วใช้มือคนจนน้ำขาวขุ่นแล้วก็เทออก > ใส่น้ำตามปริมาณข้าวที่จะหุง > เสียบปลั๊ก กดปุ่ม

ปล. อิอิ

bank9398
24th July 2013, 20:58
ปล. อิอิ

ไอ้น้ำขาวขุ่นนี้ยแหละที่ผมอยากรู้ว่าคือ มันคือ ฝุ่งหรือ วิตามิน กันแน่ผม =,=

peadayter
24th July 2013, 21:08
ผมคิดว่าน่าจะเป็นข้าวแหละคับ แต่เป็นข้าวที่สีจากโรงสีแล้วเกิดเป็นผงเล็กๆ ถ้าปล่อยทิ้งไว้ก็จะมีตัวกินเศษข้าวนี้ บ้านผมเรียกว่า ม้อด คับ ดังนั้นจึงต้องมีการล้างข้าวก่อนหุง

mjjhn007
24th July 2013, 21:11

ผมว่าน่าจะ วิตามินน่ะครับ เมื่อก่อนเอามากลั้นเป็นเหล้า ต่อมาก็เอามาหมักเป็นน้ำยา EM นะครับ(ภูมิปัญญาชาวบ้านทั้งนั้น)

momokaze
24th July 2013, 21:27
น้ำขาวๆตอนล้างข้าว ก็คือฝุ่น เศษผงไรงี้อ่ะครับ

ที่ว่าเป็นวิตามินน่าจะเป็นน้ำซาวข้าวแบบที่เขาหุงข้าวเช็ดน้ำอ่ะครับ เป็นน้ำต้มอ่ะ ผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น

Blackened
24th July 2013, 21:28
ไอ้น้ำซาวข้าว ที่ขุ่นๆไม่ใช่แป้งหรือครับ? วิตามินอยู่ตรงเปลือกข้าวชั้นใน(ที่เรียกว่าข้าวแดง)ไม่ใช่อ่อ?

ukzeroooo
24th July 2013, 21:41
ผมไม่มีเครื่องครับ หุงสด กับหม้อ และเตาไฟ 5555555555555 และข้าวก้นๆหม้อมันจะกรอบอร่อยดี 555

pamzar5546
24th July 2013, 21:44
ขั้นตอนและวิธีการ

1. ตัดลำไม้ไผ่ให้เหลือส่วนข้อด้านล่าง ส่วนด้านบนมีปล้องยาว

2. นำข้าวสารเทใส่กระบอกไม้ไผ่ แล้วเติมน้ำลงไปให้อยู่เหนือระดับข้าวสาร

3. นำไปตั้งในเตาไฟ โดยต้องคอยดูว่าไฟมีความร้อนสม่ำเสมอ ระวังอย่าให้กระบอกไม้ไผ่ไหม้เร็วจนเกินไป ควบคุมความร้อนจนกว่าข้าวที่อยู่ในกระบอกไม้ไผ่จะเดือดและสุก

4. เมื่อข้าวสุกได้ที่แล้วสามารถนำข้าวที่ได้จากการหุงด้วยกระบอกไม้ไผ่ออกมา รับประทานได้ โดยการผ่ากระบอกไม้ไผ่เป็นสองซีก หรือใช้ไม้ควักออกมาจากกระบอก

การหุงแต่ละครั้งจะใช้เวลาประมาณไม่เกิน 1 ชั่วโมง

KaMeLRo
24th July 2013, 23:43
1.ผมก็เอาข้าวใส่หม้อแล้วแต่จะกิน
2.เอาน้ำใส่หม้อให้จมข้าว แล้วใช้มือคนๆ เทน้ำออก
3.ใส่น้ำใหม่เอานิ้วแตะที่ข้าววัดระดับน้ำรอจนน้ำท่วมนิ้วหนึ่งข้อ แล้วคนน้ำอีกทีให้น้ำมันซึมลงไปให้ทั่วถึง
4.เอาลงหม้อแล้วหุงเลย

ผมใช้แค่วิธีนี้พ่อแม่ลุงก็ชมว่าผมหุงข้าวอร่อยที่สุดแล้วซะงั้น :o

Spermz
24th July 2013, 23:50
ไอ้น้ำขาวๆขุ่นๆเหนี่ยวๆใสๆ [ เริ่มไม่ใช่ ]

เป็นแป้งเศษที่ติดในข้าวครับ ลองสังเกตุดีๆ น้ำจะขุ่นที่สุดเวลาเราปล่อยข้าวไว้ให้มอดกิน...

G-man
25th July 2013, 00:17
1.ผมก็เอาข้าวใส่หม้อแล้วแต่จะกิน
2.เอาน้ำใส่หม้อให้จมข้าว แล้วใช้มือคนๆ เทน้ำออก
3.ใส่น้ำใหม่เอานิ้วแตะที่ข้าววัดระดับน้ำรอจนน้ำท่วมนิ้วหนึ่งข้อ แล้วคนน้ำอีกทีให้น้ำมันซึมลงไปให้ทั่วถึง
4.เอาลงหม้อแล้วหุงเลย

ผมใช้แค่วิธีนี้พ่อแม่ลุงก็ชมว่าผมหุงข้าวอร่อยที่สุดแล้วซะงั้น :o

ยินดีด้วยนายได้งานประจำทำแล้วหละ :o:o:o

ต่อไปถ้านายไม่ทำ พ่อแม่นายก็จะไม่ได้กินข้าว แล้วก็จะบอกนายว่า ทำไมไม่หุงข้าว :o:o:o

KaMeLRo
25th July 2013, 00:31
ยินดีด้วยนายได้งานประจำทำแล้วหละ :o:o:o

ต่อไปถ้านายไม่ทำ พ่อแม่นายก็จะไม่ได้กินข้าว แล้วก็จะบอกนายว่า ทำไมไม่หุงข้าว :o:o:o
นั่นสิพอไม่ใช่ผมหุง คนอื่นหุงข้าวแฉะบ้างหรือข้าวแข็งเกินบ้าง
มันต้องเป็นแผนแน่ๆ

cool-ly
25th July 2013, 08:34
สูตรของผมง่ายนะครับ พอดีเป็นร้านอาหารเอาที่ผมทำนะ ง่ายมากๆ
1. ใช้ถ้วยตวงใบไหนก็ได้ แต่ต้องใช้ทั้งกับข้าวและกับน้ำด้วย สมมุติว่าผมใส่ไป 7 ถ้วย
2. ซาวข้าวปกติซัก 2-3 น้ำ
3. เทน้ำออก แล้วใส่ข้าวที่ซาวแล้วในหม้อไฟฟ้า อย่าลืมเช็ดก้นหม้อไฟฟ้าให้แห้งนะครับ
4. การใส่น้ำ เราใช้ถ้วยตวงข้าวมาเจ็ดถ้วย ก็ให้ใช้ถ้วยเดิมนั่นแหละตวงน้ำมา 8 ถ้วย ถ้าข้าว 2 น้ำ 3 .. ข้าว 3 น้ำ 4 ... มันจะมากกว่า 1 หน่วย ถ้าหุงอร่อยๆ จริงๆ ผมจะไม่ใช้ข้อนิ้วนะครับ นอกจากว่าไปหุงบ้านเพื่อนหรือหม้อข้าวเล็กๆ ไว้กินเอง ปล. ใช้อะไรตวงก็ได้ แค่ตวงทั้งข้าวทั้งน้ำ แค่นั้นเอง
5. เกลี่ยข้าวให้เสมอกัน กดหุง เมื่อหม้อข้าวดีด ให้ปล่อยไว้ในหม้อสักพัก ค่อยตักขึ้นมา
6. อร่อยเลย

Real men cry
25th July 2013, 09:05
1.ใส่ข้าวลงไปแล้วแต่จะเท่าไหร่เลยครับ
2.ซาวข้าว (น้ำเดียวพอ วิตามินจะไปหมดถ้าหลายที)
3.ใส่น้ำมากกว่าข้าว (อยากแห้งๆ ครึ่งข้อนิ้ว นุ่มๆ นิ้วครึ่ง [ตอนนี้ทำจนชินไม่ต้องเอานิ้วจิ้มก็รู้ว่าข้าววจะออกมายังไง])
4.เช็ดหม้อข้าว ใส่ไปในที่หุง
5.กดลง รอสุก
6.สุข แล้วเรา ^^

Ich_Liebe_Dich
25th July 2013, 10:04
ของผมน่ะ
1.ใส่ข้าวกี่ป๋องก็ว่าไป
2.ใส่น้ำเท่ากับข้าว (วัดโดยเอานิ้วจุ่ม ให้น้ำเท่ากับข้าว เช่น ข้าวสูง1ข้อนิ้ว น้ำก็สูง1ข้อนิ้ว ข้าวบางยี่ห้อ อาจจะใช้น้ำน้อยใช้น้ำมากแล้วแต่ แต่ถ้าใส่ข้าวเยอะใส่น้ำเกินๆมาหน่อยก็ดี ถ้าชอบนุ่มๆ)
3.เช็ดหม้อ
4.หุงสิครับ จะรอใครตัดเชือกหรอ =w=

SnackJack
25th July 2013, 10:35
เอ่อมันเป็นวิตามินอะครับ จริงๆเเล้วถ้าข้าวของเราสะอาดได้มาตรฐาน ก็ควรจะซาวข้าวเเค่น้ำเดียว เพราะยิ่งซาวเยอะยิ่งทำให้ข้าวสูญเสียวิตามิน

ซึ่งข้าวที่เรากินกันคือข้าวขาว เเน่นอนวิตามินมันน้อยที่สุดในตระกูลข้าว แล้วถ้าเรายิ่งเอาวิตามินออก ยิ่งทำให้ข้าวไม่มีคุณค่าทางอาหารเลย

as08058407
25th July 2013, 11:15
หม้อที่ใช้ซื้อจากโซบินสันพระรามเก้าแผนกเครื่องครัว เลือกแบบที่แยกชิ้นส่วนได้(ทำความสะอาดสะดวก) เลือกตัวที่แพงที่สุดเพราะหุงได้ทุกแบบ ทำเค๊กก็ได้ และมีเทคโนโลยีข้าวร่วนด้วย
ทันสมัยแบบที่ในห้างเเมคโครบิ๊กซีโลตัสไม่เอามาขาย ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมห้างชั้นนำทั่วไปไม่เอามาขาย แต่กลับเอาของห่วยๆมาขายเท่าๆราคาของดีๆ
(เรื่องเครื่องครัวนี้ผมถนัดมาก ประมาณว่าบ้าเครื่องครัวมาก กระทะยังนำเข้าพิเศษเลย)

ผมล้างข้าวจนสะอาด(โครตๆ) ใช้ข้าวครั้งละสามกระป๋องตวง (ที่แถมมาตอนซื้อหม้อข้าว)
ใช้ข้าวหอมมะลิอะไรก็ได้ที่มีตอนนั้นผสมข้าวสังหยดและข้าวกล้องในอัตราส่วน 3ข้าวหอมมะลิ:1ข้าวสังหยด:0.5ข้าวกล้อง จะออกมาอร่อยที่สุด (ข้าวสังหยดเป็นข้าวที่แพงเกือบจะที่สุดในประเทศไทยที่คนทั่วไปกินและหาซื้อได้ยากถ้าไม่ใช่ภาคใต้)
แช่ข้าวน้ำสุดท้ายไว้ห้านาทีแล้วเททิ้ง ใช้น้ำดื่มตราสิงฆ์ใส่ลงไป(เพื่อรสชาติที่ดีควรใช้น้ำแร่มองเฟลอจะอร่อยที่สุดนะ)
ใช้เห็ดหอมสะอาดนึ่งอ่อนๆ หั่นเล็กๆ แซมข้าวไว้(สูตรแต่ละคนไม่เหมือนกัน) หรืออาจจะเพิ่มเนื้อหมักซอสบาบีคิวลงไปในชั้นนึ่งก็ได้(กรณีหม้อทันสมัย)
เลือกเมนูหุงข้าวเป็นข้าวสวยธรรมดา ที่ไม่ใช่ Quick Rice หรือ Poor Rice นะ เครื่องในไทยส่วนใหญ่จะระบุข้าวสวยว่าเป็น White Rice
อัตราส่วนน้ำเพื่อรสชาติที่ดีที่สุดของแต่ละเครื่องและแต่ละข้าวไม่เหมือนกัน ควรศึกษาโดยละเอียด
เมื่อข้าวสุกมีเสียงดัง ให้ใส่หอมเจียวกระเทียมเจียวลงไป เอาชั้นนึ่งออก แล้วปิดฝา เปิดอุ่นต่อไปอีกห้านาที ก็จะได้ข้าวแสนอร่อยไว้กินกับของในชั้นที่นึ่งไว้
(ปกติผมจะใส่ลูกบัวไปแซมข้าวด้วยตอนหุง) การเจียวกระเทียมเพื่อหุงข้าวอบไม่ควรใช้ไฟแรง

อย่างไรก็ตามถ้าใครรวยบ้านมีตังค์เยอะ ก็ควรใช้ข้าวสังหยดในปริมาณมากๆ จะดีต่อสุขภาพสุดๆ เพราะข้าวสังหยดไม่มีสารเคมีแน่นอนล้านเปอเซ็นด้วย

การซาวข้าวเยอะๆ สูญเสียวิตามินก็จริงอยู่ แต่ผมยอมไม่รับวิตามินดีกว่าได้รับสารเคมีที่ตกค้างในข้าว
ทุกวันนี้ไว้ใจไม่ได้ ว่าข้าวปลอดภัยจริงหรือไม่ ขนาดมีคนแฉข้าวคลังหลวงเอาหนูไปปล่อยหนูตายในห้านาที ยังตามโดนลบโดนแบนทั้งโลกอินเตอร์เน็ท
(และคนที่ให้ข้อมูล คนที่ถ่ายคลิป ปัจจุบันคาดว่าโดนหิ้วไปแล้ว เพราะจู่ๆก็หายสาปสูญไปเลย ติดต่อไม่ได้ เสียดายเพื่อมร่วมวงการอาหารมากๆ)
ผมขอชดเชยวิตามินนั้นด้วยการหุงข้าวแบบข้าวอบทุกครั้ง ดีกว่ารับมาทั้งวิตามินและสารเคมี

pingza2541
25th July 2013, 13:08
ผมซาวข้าว3-4ครั้งเลยอะ 5555