PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามมนุษย์....

srika23
26th July 2013, 08:21
อยากรู้ว่ามนุษย์จะมีการวิวัฒนาการ อีกไหมครับ หรือสุดแค่นี้ :confused:

bararasza
26th July 2013, 08:30
ผมว่ามี ตอนนี้เราก็วิวัฒนาการกันอยู่ ดูอย่างสภาพโลกเมื่อก่อนตอนราเด็ก และตอนนี้ ทั้งโรงงานสภาพอากาศ เราก็ยังทนอยู่ได้ แสดงว่าเราวิวัฒนาการ แล้ว

ทางสมอง เมื่อก่อน ตอนเราเด็กคอมยังต้องเรียนวิธีใช้ ดูเด็กสมัยนี้ไม่ต้องเรียน ใช้คล่องเชียว

pinkie pie
26th July 2013, 08:35
ก็คงวิวัฒน์ไปเรื่อยแหละครับ การเปลี่ยนแปลงมันไม่ได้เกิดแบบฉับพลันทันทีเหมือนโปเกม่อนซะหน่อย มันก็เป็นของมันไปเรื่อยๆจากรุ่นหนึ่งไปอีกรุ่นหนึ่งกว่าจะรู้ตัวว่าเราเปลี่ยนไปขนาดใหนก็อาจจะผ่านไปล้านหรือสองล้านปีแล้วนั่นแหละ

TAnwa1219
26th July 2013, 08:39
ก็วิวัฒนาการไปเรื่อยๆครับ เช่น คนเมื่อก่อนกรามจะเล็กลง จากฟัน 32 ก็เหลือกัน 28+คุด หรือ 28 ซี่ เพราะอาการเล็กและนุ่ม ไม่ต้องใช้แรงในการกัดและบดมากเหมือนสมัยก่อน
เสริมให้ เราไม่ได้วิวัฒนาการมาจากลิงนะครับ เพียงแต่บรรพบุรุษเรามีลักษณะคล้ายลิงเท่านั้น (ตามทฤษฏีวิวัฒนการนะ ทฤษฏีอื่นๆก็ว่ากันอีกเรื่อง)

I AM LEGEND
26th July 2013, 08:39
มีแน่นอนครับด้วยเทคโนโลยีและและสิ่แวดล้อมต่างๆ จะทำให้มนุษย์วิวัฒนาการอีกแน่นอน แต่จะในทางที่ดีขึ้นหรือแย่ลงผมก็ไม่รู้นะ อย่างเช่นมีเทคโนโลยีที่สะดวกสบายมากๆ อาจทำให้ร่างกายมนุษย์ไม่ต้องทำอะไรมากและปรับเปลี่ยนเพื่อให้สอดคล้องกับเทคโนโลยีนั้น ในขณะเดียวกันก็อาจจะมีเทคโนโลยีที่ทำให้เราออกกำลังกายได้ง่ายกว่านี้อีกครับ
แต่ถ้าหากถามว่าเมื่อไหร่นะหรอครับที่จะเห็นความแตกต่างกันของวิวัฒนาการตอบได้ว่านานมากครับอาจเป็น 10,000 ปี ดั่งกรณีที่มนุษย์ เคยละทิ้งความสามารถการดมกลิ่นเมื่อหมื่นปีที่แล้วหันไปสนใจกลิ่นที่ซับซ้อนกว่านั้นก็คืออาหารนั่นเอง แล้วในกระดูกอ่อนบริเวณจมูกของมนุษย์ก็เคยมีสิ่งที่ใช้บอกว่าทิศไหนทิศเหนือ มนุษย์ยุคปะจุบันก็ยังมีอยู่เพียงแต่ว่าสมองของคนเรานั้นลืมวิธีการแปลงรหัสที่ส่งมาจากสิ่งที่อยุ่ในจมูกนั้นแล้ว

DkTaP82
26th July 2013, 08:42
มนุษย์วิวัฒนาการด้านเทคโนโลยีอย่างเดียว
เพื่อฆ่าดาวที่เขาอาศัยอยู่ เมื่อเหล่ามวลมนุษย์
ใช้ทรัพย์กรธรรมชาติหมด ดาวดวงนี้ก็จะไม่มีสภาพ
ที่มนุษย์จะอุบัติขึ้นได้อีก และมนุษย์ 3 ใน 4 ส่วนจะตาย
และที่เหลือจะค่อยๆตาย มนุษย์จึงต้องรีบสร้างยานเอนเตอรไพร์
เพื่อสำรวจสิ่งมีชีวิต และดวงดาวที่เหมาะสมกับการ
ดำรงค์เผาพันธ์ให้อยู่รอด เช่นเดียวดับดาวคริบตรอน
ระเบิดขึ้นทำให้ประชากรทั้งหมดตายลง ซึ้งเป็นญาติ
ของมนุษย์ที่มีหน้าตาละม้ายคล้ายกัน แต่ด้วย
กฏของสัมพันธภาพพิเศษ ทำให้มนุษย์จากดาวอื่น
มีพละกำลังสูงกว่าเมื่อได้รับแสงอาทิตย์จากระบบสุริยะเรา

กางใบเรือ.... ออกทะเลได้

momokaze
26th July 2013, 08:54
มีการวิวัฒนาการไปเรื่อยๆแน่นอนครับ ดูจากคนเราปัจจุบันจะมีฟัน 32 ซี่ โดยซี่สุดท้ายชอบกลายเป็นฟันคุด คนที่บ่งบอกว่าเริ่มมีการวิวัฒนาการแล้วคือคนที่เกิดมาไม่มีฟันคุด(แต่กำเนิดนะ)ครับ

TAnwa1219
26th July 2013, 08:55
มนุษย์วิวัฒนาการด้านเทคโนโลยีอย่างเดียว
เพื่อฆ่าดาวที่เขาอาศัยอยู่ เมื่อเหล่ามวลมนุษย์
ใช้ทรัพย์กรธรรมชาติหมด ดาวดวงนี้ก็จะไม่มีสภาพ
ที่มนุษย์จะอุบัติขึ้นได้อีก และมนุษย์ 3 ใน 4 ส่วนจะตาย
และที่เหลือจะค่อยๆตาย มนุษย์จึงต้องรีบสร้างยานเอนเตอรไพร์
เพื่อสำรวจสิ่งมีชีวิต และดวงดาวที่เหมาะสมกับการ
.....................
แสดงว่า ในกลุ่มแรกของมนุษย์ที่ไปอยู่ดวงดาวห่างไกล อาจจะทำมนุษย์เชื่องช้า ไร้พลัง หรืออาจจะ บินได้ มีพลังมหาศาล เลยก็ได้สินะ

gikkik
26th July 2013, 08:57
ในอนาคตอีก 100000 ปีข้างหน้ามนุษย์จะสามารถวิวัฒนาการได้เองตามใจเพราะเทคโนโลยีก้าวหน้าพอจะสร้างเครื่องที่กำหนดการวิวัฒนาการได้ ในอานคตการวิวัฒนาการของมนุษย์จะเป็นแบบนี้ หัวโตเพื่อรองรับสมองและความรู้ที่มากขึ้น ร่างกายเล็กลงเนื่องจากใช้ชีวิตในอวกาศ ผิวหนัังที่เปลี่ยนไปเพิ่อรับมือกับรังสีต่างๆในอวกาศ ตาโตเพื่อให้มองเห็นในอวกาศอันมืดมิดได้ หูจะใหญ่ขึ้นเพื่อฟังเสียงได้ดีขึ้น
รวมๆแล้วจะเป็นแบบนี้
http://www.youtube.com/watch?v=U2x8kfpxWzM
ปล.อ่านมากจากหนังสือพิมพ์

หนุ่มหน้าหวาน
26th July 2013, 17:51
ไส้ติ่งเมื่อก่อนมนุษย์ไว้ทำอะไรไม่รู้ตอนนั้นต้องตัดทิ้งละ

BaCk To NaTuRe
26th July 2013, 18:23
มีวิวัฒนาการแน่นอน ครับ โดยการคัดเลือกตามธรรมชาติ มนุษย์จะค่อยๆ วิวัฒนาการทีละน้อย ไม่ใช่คนจะกลายร่างนะครับ
แต่ลูกหลานของเราจะเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ แล้วก็ไม่ใช่เรากลายร่างมาจากลิงนะ เราแค่แยกเผ่าพันธ์มาจากลิง

atomza07
26th July 2013, 18:49
ไม่แน่ เราอาจจะมีร่างกาย ครึ่งนึงเป็นหุ่นยนต์ก็ได้นะ 555 ในอนาคตหน่ะ

[In]TerLight'z
26th July 2013, 20:15
เป็นไปอย่างช้าๆ

Jerryboyz57
26th July 2013, 20:49
ไส้ติ่งเมื่อก่อนมนุษย์ไว้ทำอะไรไม่รู้ตอนนั้นต้องตัดทิ้งละ

ในความเป็นจริงนั้น ไส้ติ่งมีไว้ ผลิตเอนไซม์ เพื่อลดการเป็นโรคท้องผูกครับ แต่ทั้ง นี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลด้วย ว่าเป็นคนท้องผูกง่าย หรือเปล่า
นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไม เราถึงยังมีไส้ติ่งอยู๋ เพราถ้ามันไร้ค่า มันคงหดหายไปนานแล้ว แต่ีท่เราเห็นบ่อยๆว่าตัดไส้ติ่ง เพราะบางครั้งมันก็เป็นโทษเหมือนกันไงครับ
ใช่ว่าทุกอย่างจะมีแค่ให้คุณ แต่มันต้องไปด้วยกันทั้ง คุณและโทษ