PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การดูตัวอย่างหนังทำให้หนังไม่สนุก

diawnaja
26th July 2013, 23:56
เห็นด้วยมั้ยครับ คือผมเป็นคนไม่ดูตัวอย่างหนังเลย ดูแต่โปสเตอร์ แล้วก็เออน่าดูว่ะ ไปดูดีกว่า

พออยุ่ในโรงตัวอย่างหนังฉาย ผมก็จะปิดตาหรือทำอย่างอื่น เพราะดูตัวอย่างหนังแล้วมันเหมือนสปอย หลายๆฉากมันส์ๆ ออกมา ทำให้ตอนดูหนังแล้วแบบ เอ้อฉากนี้เหนในโฆษณาแล้วไรงี้

มีใครเป็นเหมือนผมมั้ยครับ

แล้วผมก็ชอบดูหนังซาวด์แทร็คมากกว่าบรรยายไทยอีกด้วย ดาราฮอลลีวู๊ดมาแสดงตัวเป็นๆเสียงเป็นๆฟิวล้วนๆ แต่ดูพากย์ไทยกลับต้องมาถูกพากย์ทับเสียงและฟิวจริงๆ ของตัวละครในหนัง

-PoLyZ
27th July 2013, 00:41
ผมเป็นคนชอบดูหนังนะ การที่ได้ดูพวกตัวอย่างหนังก่อน มันก็อาจเป็นการให้เราได้ตัดสินใจว่า เรื่องนี่ต้องไปดูให้ได้ ส่วนเรื่องเสียงผมว่าซาวด์แทร็คมันได้อารมณ์มากๆ แต่ เสียงไทยก็มันไปอีกแบบ ความคิดผมนะ

JamiesMc'Avoid
27th July 2013, 01:40
ความเห็นส่วนตัว ผมว่าผมชอบดูเทรลเลอร์ก่อนนะครับ ก็จริงที่ว่าจะมีฉากบางส่วนของหนังที่เราจะใด้รับชมก่อน

แต่นั่นก็ไม่ใด้แปลว่าเนื้อเรื่องจะเป็นไปตามตัวอย่างหนัง อีกอย่างตัวอย่างหนังก็ใช้ประกอบการตัดสินใจที่เห็นเป็นรูปธรรมมากว่าโปสเตอร์ครับ

# เห็นด้วยนะครับ ผมก็ชอบดูซาวด์แทร็ก เป็นการฝึกภาษาอังกฤษไปในตัว,ใด้อารมณ์ที่แท้จริงของผู้กำกับที่อยากถ่ายทอดให้ผู้ชม,เสียงที่สัมพันธ์กับอารมณ์นักแสดง

cool-ly
27th July 2013, 08:26
ความเห็นส่วนตัว ผมว่าผมชอบดูเทรลเลอร์ก่อนนะครับ ก็จริงที่ว่าจะมีฉากบางส่วนของหนังที่เราจะใด้รับชมก่อน

แต่นั่นก็ไม่ใด้แปลว่าเนื้อเรื่องจะเป็นไปตามตัวอย่างหนัง อีกอย่างตัวอย่างหนังก็ใช้ประกอบการตัดสินใจที่เห็นเป็นรูปธรรมมากว่าโปสเตอร์ครับ

# เห็นด้วยนะครับ ผมก็ชอบดูซาวด์แทร็ก เป็นการฝึกภาษาอังกฤษไปในตัว,ใด้อารมณ์ที่แท้จริงของผู้กำกับที่อยากถ่ายทอดให้ผู้ชม,เสียงที่สัมพันธ์กับอารมณ์นักแสดง

เหมือนกันครับ ได้อารมณ์กว่า เสียอย่างเดียว รำคาญซับด้านล่าง เวลาไปดูในโรงหนัง แทนที่จะได้ดูแบบเต็มๆ ตาหน่อย ไหนๆ ก็เต็มหูแร่ะ ...

helos
27th July 2013, 22:34
ไม่เป็นนะครับ ตัวอย่างยิ่งทำให้อยากดูเข้าไปอีก
ขนาดตัวอย่างยังกลัวโดนสปอยเลยเหรอครับเนี่ย แบบนั้นแค่โปสเตอร์ก็สปอยได้แล้วครับ

ปล.บางเรื่องดูตัวอย่างก็สนุกกว่าหนังเต็มๆ

Lonely_Knight
28th July 2013, 00:08
สำหรับผมตัวอย่างจะเพิ่มความอยากดูครับ จะสปอยล์นิดๆหน่อยๆช่างมัน

ส่วนตัวแล้วดูซับทุกครั้งครับ ถึงขนาดถ้าไม่มีซับแล้วมีแต่เรื่องภาคไทย ต่อให้เรื่องนั้นอยากดูแค่ไหนก็ไม่ดูครับ

เป็นการฝึกภาษาไปในตัวด้วย ได้ฟีลของนักแสดงดีกว่าดูพากษ์ไทยเยอะ บางทีหนังเครียดๆมันภาคเอาฮาซะงั้น เสียหมดครับ

แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้พากษ์กันดีขึ้นรึเปล่านะครับไม่ได้ดูหนังแบบพากษ์ไทยนานมากแล้ว ดูแต่แบบซาวแทรค

rujzababin
1st September 2013, 15:23
ใครมันไม่ดูตัวอย่างหนังก่อนไปดูหนังวะ ไม่มีหรอก

anuchit2010
1st September 2013, 23:13
ใครมันไม่ดูตัวอย่างหนังก่อนไปดูหนังวะ ไม่มีหรอก

จขกท. ไงครับ

kiyomaru32
1st September 2013, 23:55
หนังไทย ดูตัวอย่างแบบมุขตลก จัดเต็ม
พอไปดู ทั้งเรื่องแล้วมันเฉยๆเลย ดันเอามุขตลกยัดลงตัวอย่างซะหมด พอไปดูเต็มเรื่องและมันเฉยๆ
ส่วนของหนังฝรั่งก็ ส่วนใหญ่ ตัวอย่างแค่ส่วนหนึ่งของในหนังที่เอาความ อลังการ มาเชิญชวนไปดู ชอบแบบนี้มากกว่า

เราเขียนกระตุกหนวดแมวใครขอโทดนะค่ะ แค่ความเห็นส่วนตัวน่ะ :blush

shisaku
2nd September 2013, 09:24
ผมจะอ่านคำวิจารณ์หนังก่อนไปดูนะ ตัวอย่างนี่ดูก็ได้ไม่ดูก็ดี ไม่ค่อยมีผลกับผมซักเท่าไร แต่คำวิจาีณ์นี่ของแท้ จะบอกว่าหนังสนุกหรือไม่สนุกแล้วก็อีกอย่างผมจะดูยอดวิวกับยอดlike ในยูทูปด้วย ถ้ามันไม่สมดุล ยอด Dislike เยอะๆ แสดงว่าหนังห่วย

AUSTIN
2nd September 2013, 15:06
ตัวอย่างก็ไม่เชิงทำให้เสียอรรถรสทั้งหมดแต่อย่างใด หลายๆเรื่องที่มีฉากในตัวอย่างแต่ในเรื่องจริงดันไม่มีก็มีเยอะไป

แถมบางเรื่องทำตัวอย่างมาหลอก ทำตัวอย่างมายั่ว อย่างเช่นเรื่อง Looper ตัวอย่างมันก็หนังดาษๆทั่วไปแต่ในเรื่องจริงๆเป็นหนังแอคชั่นดราม่าที่มีระดับมากๆเลยทีเดียว

gavggame
3rd September 2013, 09:52
Man Of Steel ดูตัวอย่างเป็นสิบรอบ พอมาดูหนัง ยังอยากดูอีกสัก สิบรอบ ตุลาคมปล่อยแผ่นละ รอจัดอยู่

Wanatsawin
4th September 2013, 19:08
สำหรับผมได้ดูหรือไม่ได้ดูตัวอย่าง มันก็สนุกหมดหละครับ

๐Rexion๐
4th September 2013, 20:59
ผมยังไงก็ได้ครับ

dbmusics
4th September 2013, 21:35
เห็นด้วยมั้ยครับ คือผมเป็นคนไม่ดูตัวอย่างหนังเลย ดูแต่โปสเตอร์ แล้วก็เออน่าดูว่ะ ไปดูดีกว่า

พออยุ่ในโรงตัวอย่างหนังฉาย ผมก็จะปิดตาหรือทำอย่างอื่น เพราะดูตัวอย่างหนังแล้วมันเหมือนสปอย หลายๆฉากมันส์ๆ ออกมา ทำให้ตอนดูหนังแล้วแบบ เอ้อฉากนี้เหนในโฆษณาแล้วไรงี้

มีใครเป็นเหมือนผมมั้ยครับ

แล้วผมก็ชอบดูหนังซาวด์แทร็คมากกว่าบรรยายไทยอีกด้วย ดาราฮอลลีวู๊ดมาแสดงตัวเป็นๆเสียงเป็นๆฟิวล้วนๆ แต่ดูพากย์ไทยกลับต้องมาถูกพากย์ทับเสียงและฟิวจริงๆ ของตัวละครในหนัง

ถ้าดูตัวอย่างหนังแล้วทำให้ดูหนังจริงไม่สนุก ผมว่าเป็นความผิดของคนตัดต่อ trailer หนังมากกว่านะ

ส่วน soundtrack ผมไม่ได้ดูมานานแล้ว เพราะอ่านsub ไม่ทัน (สายตาไม่ดี) ฟังภาษาอื่นก็ไม่เก่งครับ และที่สำคัญผมคงชอบดูภาพมากกว่า เลยกลัวตัวอักษรมาดึงสายตาอ่ะ

Spermz
4th September 2013, 23:22
เวลาซื้อแผ่นหนังแบบ DVD VCD Bluray มักจะมีคำๆนึงขึ้นบนจอก่อนดูครับ

"รับชมเพื่อความบันเทิงเท่านั้น"

^^

อะไรที่ทำให้รู้สึกบันเทิงก็ทำไปครับไม่เสียหาย

แต่ก็นะครับ ตัวอย่างหนังบางเรื่อง ดูแค่ trailer กับ MVเพลงโปรโมตหนังก็ถือว่าดูจบแล้ว คงจะรู้ว่ามันเป็นหนังเต้นเรื่องหนึ่ง

bugtaoz
11th September 2013, 04:50
คหสต.นะครับ ผมไม่ได้เลือกดูหนังจาก โปสเตอร์แน่ๆครับ เพราะคงไม่เข้าใจแนวหนัง(บางเรื่อง) หรือเจอความน่าดู จากโปสเตอร์แน่ๆ(ลองหาโปสเตอร์เรื่อง zero dark thirty ดูสิ
http://andrewluma.com/wp-content/uploads/2013/01/zero-dark-thirty-hd-wallpapers-1.jpg โทษทีครับโพสรูปไม่เป็นเลยโพสลิงค์ แทน)

ปกติผมจะยามข่าวหนังที่สนใจจากการดูข้อมูลของหนัง ตั้งแต่พล๊อต ผู้กำกับ (อาจจะรวมถึงผู้อำนวยการสร้างด้วย ผกก. หรือ ผู้อำนวยการสร้างบางคนจะมี "ลายเซ็น" หรือเอกลัษณ์เฉพาะตัว ที่บางทีแค่ดู ก็รู้ได้เลยว่าใครกำกับ เช่น J.J. Abrams จะเน้นเดินเรื่องฉับไวและมี Len's Fair วิ้งๆเป็นเอกลัษณ์ เป็นต้น) คนเขียนบท (โดยดูจากเครดิตที่ผ่านมาเป็นไกด์ในกรณีที่ไม่รู้จัก) แลดาราที่แสดง(โดยดูจากเครดิตของเค้าและเทียบกับบทที่ได้รับ)

เมื่อนำองค์ประกอบเหล่านี้มารวมกัน จะทำให้พอจะตัดสินได้ว่า หนังเรื่องนั้นๆ จะทำให้เราสนุกได้หรือไม่ เหมาะกับเรารึเปล่า (ผมใช้คำนี้ แทนคำว่า หนังดี เพื่องดดราม่า กรณีมีคนว่าดูหนังเป็น,ไม่เป็น ฯลฯ ) ส่วนเรื่องดูตัวอย่าง ผมมองว่ามันมีทั้งข้อดีและเสีย ขึ้นอบยู่กับ คนตัดต่อจะนำมาแค่ให้น่าติดตาม แล้วพอได้ดูก็ได้ความสนุกมากขึ้น หรือสปอล์ย ไปเลย(ส่วนตัวค่อนข้างเสียความรู้สึกกับตัวอย่างของ พีมากฯ พอดูจริงๆ มุขที่ตลกสำหรับผม มันดันอยู่ในตัวอย่างแทบทั้งหมด :p ) ยาวหน่อย ขออภัย... :dash

TAnwa1219
17th September 2013, 03:36
ใช่ครับ แต่มันก็ไม่ง่ายเลยที่จะตัดสินใจไปดูโดยที่ไม่ดูตัวอย่างก่อน