PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ USB 3.0 กับคอมเก่า หน่อยครับ

oBenjungo
27th July 2013, 10:30
คือว่า ตอนนี้มีคอมเก่าเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว เหมือนช่อง USB มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เสียบรติดบ้างไม่ติดบ้าง (หรือผมคิดไปเองไม่รู้)

:ask

- ถ้าผมเปลี่ยนเคจแล้วเอาเคจที่มี USB 3.0 ด้วย จะใช้กับบอร์ดเก่าได้หรือไม่ครับ

Mainboard ผมใช้ประมาณรุ่น Asus M2N นี่แหละครับ CPU เป็น AMD Athlon(tm) 64 X2 Dual Core Processor 5000+ 2.60 GHz

mini_bank
27th July 2013, 14:17
ไม่ได้ครับ หัวเสียบคนละแบบกัน เคสที่มี USB 3.0 มาให้มันจะต้องต่อลง Mainboard หรือไม่ก็มีสายลอดไปเสียบหลัง Case น่ะครับ

ในกรณีที่ใช้เบบมีสาย USB อ้อมไปเสียบหลังเคส หาก Board เราไม่มี USB 3.0 สามารถเอาไปเสียบช่อง USB 2.0 แทนได้ แต่ความเร็วมันก็วิ่งแค่ USB 2.0 เท่านั้นนะครับ

ถ้า Board เราไม่มี USB 3.0 แนะนำให้ไปหาซื้อ Card USB 3.0 แบบ PCI-E มาเสียบเพิ่มเติมได้ครับขายอยู่ประมาณ 400-600 บาทมั้งครับ

oBenjungo
27th July 2013, 18:21
ออครับ ขอบคุณมากครับ กำลังจะซ่อมแซมคอมเก่า ๆ อีก 3 ตัวให้มันดีขึ้นอีกหน่อยนะครับ แต่ว่าเห็นหลายทีละ ช่องเสียบ USB 2.0 ด้านหน้า ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง

บางเครื่องก็เสียบติด ตอนกำลังลงโปรแกรมอยู่ไรงี้ มันก็หลุดไปเองเลย ต้องถอดออกแล้วเสียบใหม่ (ผมต้องใช้วิธี Copy ลง PC ก่อนแล้วค่อย ลงโปรแกรมอีกที กัน HDD หลุด)

ถามอีกหน่อยครับ

:ask

ระหว่างเปลี่ยน เคส ใหม่อันซัก 1500 บาท กับซื้อ Card USB 3.0 แบบ PCI-E มาใส่ในเคสเก่า อันไหนคุ้มกว่ากันครับ

- ผมไม่ได้ใช้เครื่องที่พูดถึงนี้ในการโอนถ่ายข้อมูลเป็นหลัก ต้องการทำให้มันใช้งานได้ดีที่สุดแค่นั้นเองครับ ไม่อยากให้เวลาใช้งานจริง ๆ แล้วมันติด ๆ ขัด ๆ
- ตอนนี้พัดลมที่เคส อันเก่ามันเสียงดัง พอประมาณ ไม่ขนาดดังจนลำคาญนะครับ แต่ถ้าเทียบกับเคสคอมใหม่ที่ซื้อมาได้ไม่กี่เดือน ต่างกันเยอะ (อันใหม่เสียงเงียบ เหมือนกับไม่ได้เปิดเครื่อง เบามาก)

ขอบคำแนะนำอีกนิดนะครับ ละเครื่องเก่าแรมมัน เป็น DDR2 บัส 667 ซื้อ บัส 800 มาใช้แทนได้รึเปล่าครับ จะเอา 2G = 2 อัน น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

mini_bank
27th July 2013, 22:56
เปลี่ยนเคสใหม่แต่ board ท่านไม่มี Port ต่อ USB 3.0 ก็ไม่สามารถใช้ได้ครับ ยังไงก็ต้องซื้อ USB 3.0 PCI-E มาเสียบอยู่ดีหากต้องการใช้ USB 3.0 ขึ้นอยูกับ mB ที่ท่านใช้ครับ

ถ้าท่านไม่กังวลกับ USB 3.0 การเปลี่ยน Case ใหม่ก็ไม่ได้ช่วยเพิ่ม Performance เท่าไหร่ แค่มันดูใหม่ขึ้นเท่านั้น ผมว่าหากท่านต้องการเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน เพิ่ม USB 3.0 จะตรงตามความต้องการและประหยัดมากกว่าครับ

ส่วนเรื่อง ram นั้น DDR800 สามารถใช้ได้ครับ อยุ่แล้วครับ แต่ถ้าท่านใส่คู่กับแรมตัวเก่าที่มี BUS 667 มันก็จะวิ่งเท่ากับ BUS ที่ต่ำสุดที่ใส่ไว้ครับ คือ 667 หากท่านต้องการให้วิ่ง BUS 800 ท่านต้องเปลี่ยนทั้งหมด หรือ จะใช้การ Overclock แทนเอาก้ได้ครับหากท่านพอมีความรู้หน่อย

oBenjungo
28th July 2013, 19:21
เปลี่ยนเคสใหม่แต่ board ท่านไม่มี Port ต่อ USB 3.0 ก็ไม่สามารถใช้ได้ครับ ยังไงก็ต้องซื้อ USB 3.0 PCI-E มาเสียบอยู่ดีหากต้องการใช้ USB 3.0 ขึ้นอยูกับ mB ที่ท่านใช้ครับ

ถ้าท่านไม่กังวลกับ USB 3.0 การเปลี่ยน Case ใหม่ก็ไม่ได้ช่วยเพิ่ม Performance เท่าไหร่ แค่มันดูใหม่ขึ้นเท่านั้น ผมว่าหากท่านต้องการเพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งาน เพิ่ม USB 3.0 จะตรงตามความต้องการและประหยัดมากกว่าครับ

ส่วนเรื่อง ram นั้น DDR800 สามารถใช้ได้ครับ อยุ่แล้วครับ แต่ถ้าท่านใส่คู่กับแรมตัวเก่าที่มี BUS 667 มันก็จะวิ่งเท่ากับ BUS ที่ต่ำสุดที่ใส่ไว้ครับ คือ 667 หากท่านต้องการให้วิ่ง BUS 800 ท่านต้องเปลี่ยนทั้งหมด หรือ จะใช้การ Overclock แทนเอาก็ได้ครับหากท่านพอมีความรู้หน่อย

แรมคือผมจะเอาตัวเก่า (1GB DDR2 ออกครับ) เอาอันใหม่ใส่แทน

ส่วนเคส ต้องอยากเปลี่ยนนี่คือพัดลมด้านข้าง มันเสียงไม่ค่อยเงียบ ไม่ถึงกับดังครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ