PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไงดีครับ ผมอยากเรียนหนังสือ แต่กลุ่มเพื่อนผมเรียนบ้างไม่เรียนบ้าง (บ่นๆ)

L4ST7T4ND
27th July 2013, 11:54
ทำไงดีครับ ผมอยากเรียนหนังสือ แต่กลุ่มเพื่อนผมเรียนบ้างไม่เรียนบ้าง

บอกเลยครับ ผมอยู่ ม.เกษตร คณะเศรษฐศาสตร์ ภาคพิเศษ ปี1
ผมเข้ามาได้ผมกะจะตั้งใจเรียนกว่า ม.ปลายครับ เพราะผมเข็ดกับการที่ไม่มีความรับผิดชอบ ที่เข้ามาได้นี่โชคดมากครับ

เพื่อนกลุ่มผมหลักๆนะครับ
1. คนแรกซิ่วมาจากวิศวะ ค่อนข้างมีความรับผิดชอบ ไม่เคยเบี้ยวการส่งงาน แต่ไม่ค่อยเรียน ไม่รู้ซุ่มอ่านหนังสือหรือเปล่า
2. คนสองเรียนดี ขยัน ไม่เคยโดดเรียน เริ่มจะสนิทกันบ้างแล้ว แต่ในเคสนี้อยู่คนละกลุ่มครับ ( เดี๋ยวจะเล่าข้างล่าง )
3. คนสามไม่ค่อยเรียน ชอบโดด ไม่ค่อยส่งงาน ไม่สนใจงาน แต่จริงใจครับ

( จริงๆมประมาณี 7 คนนะครับ แต่้ 3คนนี้ใกล้ชิดมากที่สุดแล้ว )

แล้วคือวันนี้มีเรียนชดเชย 13.00 - 16.00
แล้วไอคนที่ 1 กับ 3 ไม่ไปเรียน มันบอกขี้เกียจ ( ผมอยากไปเรียน แต่ไม่มีเพื่อน วันนี้กลุ่่มเรามันต้องออกไปพรีเซนต PowerPoint ผมเกลียดมาก เเพราะหัวเดียวกระเทียมลีบ ขี้อายด้วย )
ผมเลยว่าจะไม่ไปครับ

ก็เลยหวังให้อีกคนในกลุ่มวิชาวันนี้ไปแล้วให้มันรับกับเพื่อนอีกไม่กี่คน
( คือผมทำงานไปให้แต่ไม่ไป )

บ่นๆๆๆๆ

คือจะให้ผมไปเปลี่ยนกลุ่มเพื่อนตอนนี้ก็ไม่ทันละครับ เข้าใจใช่เปล่า
ไม่ใช่ไร ผมอยากให้ไอคนที 1 เค้าหายขี้เกียจ เพราะเค้ามีความรับผิดชอบ ตามงาน แล้วก็นิสัยค่อนข้างโอเค

ขอบคุณครับบาย :(

shisaku
27th July 2013, 12:02
ผมก็เรียนเศรษฐศษสตร์เหมือนกันครับ กลุ่มเพื่อนผมมีหลากหลาย พวกทีเรียนบ้างไม่เรียนบ้าง ตอนนี้หายหมดแล้ว เหลือแต่กลุ่มที่เรียน แล้วตอนนี้ก็จบกันหมดละ (ตกงานอยู่บ้านซะงั้น :sweat)
ที่อยากแนะนำคือ เราไปเรียนเลยครับ ของผมส่วนมากก็ไปเรียนคนเดียวเหมือนกันครับ เพราะปัญหาคือผมชอบลงวิชาไม่ตรงเพื่อๆน ก็เลยไปเรียนมันคนเดียวเลย แรกๆก็เขินอายนะ แต่พอทำไปเรื่อยๆมันชินซะงั้น (มันด้านเอง) ไม่ใช่แค่เรียนในคณะนะ นอกคณะวิชาต่างๆ บางทีผมก็ลงเรียนคนเดียวเลย ไปเรียนคนเดียว บางทีเข้าไปทั้งห้องเป็นผู้หญิงก็มี แต่ว่าผมชินซะแล้วเลยไม่อายอะไรมาก อิอิ

เลือกเรียนเลยครับ อย่าเลือกเพื่อน เพื่อนให้เป็นที่พึ่งทางใจก็พอครับ ด้านการเรียนต้องมาก่อนครับ

พยายามฝึกไว้ครับ เพราะคณะเศรษฐศาสตร์ผู้หญิงเยอะทุก ม. (มากกว่าผู้ชาย 4-5เท่าแน่นอน) หรือไม่ก็พยายามหาเพื่อนผู้หญิงไว้ครับ ผมเองก็มีเพื่อนแทบทุกคนในห้อง อย่าไปอาบครับ เราเข้ามามหาลัยแล้ว สังคมมันแตกต่างจาก มัธยมเยอะ พยายามทักเพื่อนผู้หญิงไว้ครับ เวลามีงานเนี่ยได้เข้ากลุ่มกับเค้านี่สบายโคตรๆเลยไม่ต้องทำไรเลย สบ๊ายสบาย

ปล. อยากจะแนะนำจริงๆคือ อย่าอายที่จะทำความรู้จักเพื่อนๆให้เยอะๆครับ มีเพื่อนเยอะๆดีกว่า้น้อยๆแน่นอน
ปล2. การเรียนต้องมาก่อน พยายามจริงๆคืออย่าโดดครับ อย่าแม้แต่คาบเดียว เพราะเราไม่รู้ว่าคาบนั้นจะมีงาน หรือมีการสอบย่อยหรือปล่าว

moonbriswam
27th July 2013, 12:07
ผมว่านายอย่าคิดมากเลยครับ ผมเองเรียนวิศวะ เพื่อนๆผมก็ขึ้นเกียจกันเยอะครับ ขี้เกียจมากด้วย เขาไม่ไปเรียน แต่เราอยากเรียน เราก็ไปเอง ไม่ต้องมีเพื่อนไปก็ได้ครับ

คืออยากจะบอกว่าไปเรียนก็ตั้งใจเรียนไป ไม่ต้องสนใจอะไรหรอกครับ พรีเซนงานก็ตั้งใจทำไป เพราะจบไปคุณก็ได้พูดๆงี้คนเดียวแหละครับฝึกเอาไว้นะ :)