PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้คุณสมบัติต่างๆในการเล่นกองหน้าครับ

Punch10sg
13th September 2011, 21:20
จับบอลนิ่งไม่กระฉอก ความเร็วสูง พอวิ่งแซงกองหลังแหละครับ ยิงคมๆแรงๆ สปริงข้อเท้าดี

พูดไปก็เสียดาย ผมวิ่งไม่เร็วสปริงข้อเท้าไม่ดี แต่ส่งบอลมีน้ำหนักเลยต้องมาเล่นกลางแทน

Battlefield3
13th September 2011, 22:13
ของอย่างนี้อยู่ที่การฝึกฝนครับ วิ่งทุกวันยืดขาบ่อยๆ คุณสมบัติ ต้องเป็นคนที่วิ่งเร็ว ต้องเป็นคนที่สายตาดี รับบอล ส่งบอลต่อบอลต้องดี เท้าหนักๆ(พอดีๆ) อย่าเหนื่อยง่ายครับ

Edit : ผมเล่นเป็นหมดอ่ะ ฟุตบอล กับ ฟุตซอล เล่นได้ทุกตำแหน่ง แต่ที่ถนัดคือโกครับ(ฟุตซอลนะ)

Phenomenom555
13th September 2011, 22:16
นอกจากมีคุณสมบัติดีก็ต้องฝึกบ่อยๆให้คล่องเหมือนที่ท่าน Battlefield3 บอกด้วยละครับ

Naowarat
14th September 2011, 07:12
วิ่งหาช่องดีๆ ... จังหวะทุกอย่างมันจะไปเองตามสัญชาติญาณ การเล่นกองหน้ามันมีหลายสไตร์นะ ไม่ใช่แค่ลงไปเล่นๆ แล้วยิง มันแล้วแต่รูปร่าง ของคุณ ถ้ารูปร่างเล็ก ส่วนใหญ่แล้วจะวิ่งหาช่องกับเป็นหน้าต่ำได้ดี เพราะมันเหมือนกับว่าสัดส่วนมันสนับสนุน ถ้ารูปสูงพอประมาณ หรือพอดีๆ ประมาณ 175+ ก็จะมีความพิเศษกว่าคนอื่นนิดนึงเพราะว่า สัดส่วนมันสมดุลไปหมด จะโหม่งก็ได้ จะยิงก็ดี จะลากจะเลื้อยอะไรก็ดูเหมือนจะง่ายไปหมด แต่ถ้าสูงประมาณ 189 + (ประเอด) ส่วนใหญ่ที่ผมเจอๆ มา น้อยคนที่จะดีทั้งยิงทั้งโหม่ง แต่อาจจะเป็นเพราะสัดส่วนทำให้โหม่งได้ดีอยู่แล้ว แต่การวิ่งหาช่องอะไรแลจะช้าไปหมด แต่จะพักบอลอยู่กับตัวได้ดีมาก

ปล. ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับเทคนิคพิเศษส่วนตัว ไม่ว่าสัดส่วนเป็นไง มันขึ้นอยู่ที Teamwork ของทีมและความเข้าใจกันในเกม ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนตัวเตี้ยครับ สูงแค่ 172 เอง เล่นกองกลางตัวกลาง ... ฝึกวิ่งหาช่องก็ลองไปเล่น ฟุตซอลสัก 4 - 5 นัดก็น่าจะโอเคละ :')

pittawat
14th September 2011, 18:45
เอ่อ

ถ้าอยากให้บอกแบบละเอียดก็ ขอส่วนสูง น้ำหนัก กับรูปร่าง และ อายุหน่อย

แต่ถ้าเบสิคทั่วไป ง่ายๆ

วิ่งไว จับบอลได้ ยิงประตู แค่ 3 อย่างก็พอแล้วครับ

หากสูงกว่านั้นก็ เทคนิคดี อ่านเกมส์ได้ ยิงแรงได้ ยิงเข้าเป้า

การฝึกไม่อยากหลอก อย่างแรงก็วิ่งไวๆก็พอ กองหน้าเน้นวิ่งไวครับ บอลสมัยนี้

ถ้าหากขี้เกียจก็ ฝึกทักษะเอา การอ่านเกมส์ เดาทางคู่ต่อสู้ได้ แล้วสำคัญเทคนิคส่วนตัว

ที่สำคัญ ถ้าอยากเป็นกองหน้าที่ดี อย่าหวงบอลมาก หากเพื่อนมีัโอกาสดีกว่า ก็ให้เพื่อนไปซะ.....

ถ้าจะเอาแบบละเอียดก็บอกอย่างที่บอกไว้นะครับ
ผมหนัก 60 สูง 178 อายุ 13 ครับ

pittawat
14th September 2011, 18:48
เเละวิธีฝึกให้คล่องอ่ะครับ ทํายังไง ให้เก่งๆอ่ะครับ:yes

tanatorn
14th September 2011, 18:49
ฝึกพุ่งเก่งๆครับ หาคลิปโรนัลโด้ดูแล้วทำตามครับ :party ล้อเล่นครับ :P

kidsylenser
14th September 2011, 19:40
ผมหนัก 60 สูง 178 อายุ 13 ครับ

โห ผมหนัก 68 สูง 160 อายุ 22 ครับ 555

montreepot
14th September 2011, 20:15
เอ่อ

ถ้าอยากให้บอกแบบละเอียดก็ ขอส่วนสูง น้ำหนัก กับรูปร่าง และ อายุหน่อย

แต่ถ้าเบสิคทั่วไป ง่ายๆ

วิ่งไว จับบอลได้ ยิงประตู แค่ 3 อย่างก็พอแล้วครับ

หากสูงกว่านั้นก็ เทคนิคดี อ่านเกมส์ได้ ยิงแรงได้ ยิงเข้าเป้า

การฝึกไม่อยากหลอก อย่างแรงก็วิ่งไวๆก็พอ กองหน้าเน้นวิ่งไวครับ บอลสมัยนี้

ถ้าหากขี้เกียจก็ ฝึกทักษะเอา การอ่านเกมส์ เดาทางคู่ต่อสู้ได้ แล้วสำคัญเทคนิคส่วนตัว

ที่สำคัญ ถ้าอยากเป็นกองหน้าที่ดี อย่าหวงบอลมาก หากเพื่อนมีัโอกาสดีกว่า ก็ให้เพื่อนไปซะ.....

ถ้าจะเอาแบบละเอียดก็บอกอย่างที่บอกไว้นะครับ

ponzaaz55
14th September 2011, 21:06
เบสิค ทั่วไปนะครับ มีความเร็ว ยิ่งสูง ยิ่งดี วางเท้าดี เท้าหนัก (คม แรง นั่นหล่ะ) เก็บ บอลได้จะแจ่มมาก ไม่เล่นคนเดียว อ่านเกมคู่ต่อสู้ ดักทางบอล ประมาณนี้อ่ะมั้ง

(กองหน้าไม่จำเป็นต้อง เป็นคนทำประตูเสมอ ต้องเล่นกันให้เป็นทีม จะดีที่สุด ^^)

eVanEsCence
16th September 2011, 14:58
การยืนตำแหน่ง+ไล่ ให้คู่แข่งมีทางเลือกในการส่งบอลน้อยที่สุด ประโยชน์ทำให้ทีมเราตัดบอลได้ง่ายขึ้น อ่านเกมได้ง่ายขึ้น
ผมสปีดก็ไม่มาก แต่ใช้การเล่นเป็นทีม+กับการยิงที่หนักและแม่นยำ +การส่งที่ดี แค่นี้ก้เป็นกองหน้าที่ดีคนนึงได้แล้วน่ะ ผมว่า ห้าๆ