PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โครงข่ายรถไฟในความคิดของผม

Eucliwood Hellscythe
28th July 2013, 20:49
ไม่นับโครงการที่ SRT วางแผนแล้วนะ
นับเป็นอำเภอที่มีแนวทางรถไฟผ่านเลยนะ

1. หนองตะไก้(1) - หนองหาน - สว่างแดนดิน - พังโคน - พรรณานิคม - สกลนคร - กุสุมาลย์ - โพนสวรรค์ - นครพนม(2)

2. ท่าพระ(1) - โกสุมพิสัย - มหาสารคาม(2)

3. ร้อยเอ็ด(2) - อาจสามารถ - พนมไพร - มหาชนะชัย - ค้อวัง - ยางชุมน้อย - [สะพานข้ามแม่น้ำมูล] - ศรีสะเกษ(1)

4. วารินชำราบ(1) - สว่างวีรวงศ์ - พิบูลมังสาหาร - โขงเจียม

5. จตุรัส(1) - ชัยภูมิ - วังสามหมอ(โคกโพธิ์ชัย) - แก้งคร้อ - ภูเขียว - ชุมแพ - ภูกระดึง - หนองหิน - วังสะพุง - เลย - เชียงคาน

6. หนองสองห้อง(4) - โพนพิสัย - รัตนวาปี - ปากคาด - บึงกาฬ

7. บ้านแฮด(1) - มัญจาคีรี - วังสามหมอ(โคกโพธิ์ชัย)(3)

8. บรบือ(2) - นาดูน - พยัคภูมิพิสัย - [สะพานข้ามแม่น้ำมูล] - สตึก - บ้านด่าน - บุรีรัมย์(1)

9. ดงเค็ง(4) - หนองวัวซอ - หนองบัวลำภู - นากลาง - นาวัง - เอราวัณ - วังสะพุง(3)

หมายเหตุ
(1) = แยกรางออกจากสถานีรถไฟที่มีอยู่แล้ว
(2) = แยกรางออกจากสถานีในอนาคตในโครงการของ SRT
(3) = แยกรางออกจากสถานีในอนาคตในโครงการของผม
(4) = สร้างสถานีรถไฟใหม่ในแนวรางที่มีอนู่(ในจินตนาการของผม)

COMMUTER METRO NETWORK รถไฟสายชานเมืองในจังหวัด
หมายเหตุ ราง CMN จะใช้รางกว้างขนาด 1372 มม. เพื่อให้เกิดความแตกต่างจากรางรถไฟปรกติ(วิ่งปนกันไม่ได้) และจะไม่วิ่งข้ามจังหวัดครับ
และที่สำคัญคือ เป็นรางติดระบบไฟฟ้าทั้งหมดด้วยครับ รถไฟฟ้าที่ใช้ก็ประมาณเนี้ย (ภาพจาก Wikipedia)
http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/1/1d/Model_7000-6Cars_of_Keio_Electric_Railway.JPG/800px-Model_7000-6Cars_of_Keio_Electric_Railway.JPG
UD1. อุดรธานี - บ้านเลื่อม - เชียงเพ็ง - เขือน้ำ - บ้านผือ - บ้านค้อ - บ้านกลางใหญ่ - บ้านหนองแวง - น้ำโสม
UD2. อุดรธานี - กุดสระ - นาข่า - เพ็ญ - โคกกลาง - บ้านโคก - สร้างคอม
UD3. อุดรธานี - สามพร้าว - สร้างแป้น - ดอนกลอย - บ้านแดง - นาทราย - บ้านชัย - บ้านดุง
UD4. อุดรธานี - โนนสูง - หนองไผ่ - ห้วยสามพาด - เชียงแหว - พันดอน - กุมภวาปี - เวียงคำ - ตาดทอง - จำปี - ศรีธาตุ - นายูง - หนองหญ้าไซ - วังสามหมอ

อยากวาดแผนที่ให้ดูเหมือนกันแหละครับ แต่วาดไม่ไหว ปวดกระบาล เพราะมีอุปสรรคต้องหลบเป็นจำนวนมาก ได้แค่กำหนดว่าผ่านตำบลไหน

จริงๆ เยอะกว่านี้เป็นเท่าตัว แล้วก็ CMN นี่มีหลายจังหวัดนะครับ แต่ผมมีแรงวางแผนแค่ 1 จังหวัดเท่านั้น แล้วในจังหวัดเดียวก็น่าจะมีมากกว่านี้ด้วย ให้ระบบรางเป็นระบบเอกของประเทศไปเลย

และทั้งหมดนี่คือความฝันของผมครับ

nakiann123
28th July 2013, 21:33
ผมว่าแล้วมันต้องมี ญี่ปุ่น เข้ามาเกี่ยวข้อง

ปล. ไปอยู่ญี่ปุ่นเหอะ****

shisaku
28th July 2013, 23:01
รถไฟเป็นทางเลือกทีดีนะ สังเกตุได้จากประเทศที่พัฒนาแล้ว เค้าจะใช้รถไฟกันซะส่วนใหญ่

มีแต่ประเทศด้อยพัฒนานี่ละที่ชอบรถส่วนตัวกันนัก

หนุ่มหน้าหวาน
28th July 2013, 23:34
รถไฟเป็นทางเลือกทีดีนะ สังเกตุได้จากประเทศที่พัฒนาแล้ว เค้าจะใช้รถไฟกันซะส่วนใหญ่

มีแต่ประเทศด้อยพัฒนานี่ละที่ชอบรถส่วนตัวกันนัก

อเมริกา รถไฟไม่ค่อยเท่าไหรนะครับ

shisaku
28th July 2013, 23:38
อเมริกา รถไฟไม่ค่อยเท่าไหรนะครับ

ใครบอก รถไฟใต้ดินเค้าชั้นหนึ่่งเลยนะครับ

Eucliwood Hellscythe
29th July 2013, 08:41
มะกันทางรถไฟนับรวมกันยาวที่สุดในโลกครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_countries_by_rail_transport_network_size

tstaiya2
29th July 2013, 09:45
เพิ่มเติม กับแนวคิดของผม

ระบบคมนาคม บ้านเค้า ดีจริงๆ ดีจน ไม่ต้องเสียเวลาขับรถไปหาที่จอด :pleasantry
มีทั่ง รถไฟ รถไฟฟ้า รถบัสประจำทาง
ประหยัดทั่งเวลา รถมาตรงเวลา ทำเวลาได้ดี เพราะ รถไม่ติด......
รถมีเยอะ พอต่อประชากร ทำให้คนไม่แย่งกันขึ้นรถ เพราะ ถ้ากรูไม่ได้ไปรถคันนี้ อีก 1-2 ชั่วโมง มาที :eek:
พอรถมีเยอะ คนก็แย่งกันขึ้นรถที่เบียดกันเหมือนปลากระป๋อง ทุกวันนี้ กรูขึ้นจะเป็นหัวเป็นเมียกันอยู่ละ
รถประจำทาง เค้าดี ไม่มีคนเก็บ ตั๋ว เอาคนเก็บตั๋ว มาขับรถที่ได้มีการพัฒนา ให้มีระบบเก็บเงินโดยการหยอดเหรียญ
ตามเวปนี้เลย
http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=yucca&month=24-02-2010&group=3&gblog=9
ถ้าเป็นยังงี้ ผมว่าโคตรแย่ เลย

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=xuWCWjsnAbU#at=12

ถ้ามีการพัฒนา นำเอาเทคโนโลยีมาใช้ คิดและสร้างเองเป็นของประเทศเราเลย ดีครับ ดีมากด้วย :cool::cool: แต่ เพราะ รัด/บาน ต้องการที่จะกินก็เลยต้องซื้อรถบัสกากๆ รถมือ 2 ของประเทศอื่นๆ ที่ ใช้แล้ว กำลังจะทิ้งมาใช้

808080808
29th July 2013, 09:50
ของต่างประเทศค่ารถไฟคงไม่แพงเมื่อเทียบกับรายได้ ต่างจากพี่ไทยแพงกว่าหรือเกือบจะเท่าค่าจ้างต่อวันซะอีกพี่ไทยเลยไม่นิยมใช้กันเท่าไหร่ สร้ามาเพื่อจะใช้................เงินภาษีประเทศ ไม่ได้สร้างมาเพื่อใช้งานจริงๆ