PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ฟิสิกส์)ถามเรื่องเสียง กับอวกาศหน่อยครับ

miewzakup
29th July 2013, 16:47
คือว่า ถ้าผมให้แหล่งกำเนิดเสียง จาก อากาศ ไปยังอวกาศ มันจะเป็นยังไงครับ คือ เสียงมันก็เดินทางผ่านอากาศไป พอถึงอวกาศปุ๊ป มันก็ไม่สามารถไปต่อได้ใช่ไหมครับ แล้วมันจะสะท้อนกลับหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

godzaz777
29th July 2013, 19:15
ตามความคิดนะครับ เสียงเป็ยคลื่น คลื่นสามารถเดินทางผ่านสุญญากาศได้เพราะฉะนั้นน่าจะสามารถเดินทางผ่านได้แต่อาจจะเป้นส่วนนึง ส่วนนึงอาจจะสะท้อนไปมาในชั้นบรรยากาศหรือกระจายออกไปนอกบรรยากาศ ^^

ผิดถูกยังไงก็ชออภัยด้วยละกันครับ

thetopzrr
29th July 2013, 19:21
สรุปคือ บนอวกาศ ไม่มีเสียงครับ ^^
ว่าแล้วกะ ลองสังเกตนี้ดู

http://www.youtube.com/watch?v=C4pcg7bXgmU

TAnwa1219
29th July 2013, 19:22
เสียงเดินทางผ่านอวกาศไม่ได้นะครับ เพราะมันต้องมีตัวกลาง บนโลกเรามีก๊าซซึ่งสามารถเป็นตัวกลางให้เสียงได้ เสียงเลยเดินทางในอากาศได้ ต่างกับแสงที่เดินทางโดยไม่ต้องพึ่งตัวกลาง
แต่อย่างหนัง Star wars มันใส่เสียงไปเพื่อเพิ่มอรรครศในการชมครับ (ฉากยิงกัน) แต่ถ้าเป็นใกล้ๆดาวที่พอจะมีความหนาแน่นของก๊าซพอก็จะมีเสียงได้ หรือในตัวยานก็มีเสียงได้ครับ

ส่วนเรื่องถ้ายิงเสียงไปแล้วมันจะสะท้อนกลับไหม อันนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ตัวกลางมันจะมีทั้งสะท้อนเสียงและดูดกลืนเสียง แต่ไม่ทราบว่าโอโซนเราเป็นแบบไหน

kamin_bew
29th July 2013, 19:27
ผมว่าเสียงน่าจะค่อยๆหายตามความหนาแน้นของชั้นบรรยากาศจนหมดชั้นบรรยากาศ(นอกอวกาศ)

thitinun01
29th July 2013, 19:35
ตาม นส นะครับ คือ เสียงต้องการ ตัวกลาง ในส่งไป ซึ่ง ในโลกของเราก็มีอากาศเป็นตัวกลาง ส่วนในอวกาศ นั้นเป็นสูญญากาศจึงทำให้ไม่มีเสียงครับ

vitatad
29th July 2013, 19:36
ซื้อ axe ดิคับ พอไปแวกาศแล้วลองตะโดนดู

miewzakup
29th July 2013, 19:42
คับผม ขอบคุณทุก ความคิดเห็นมากครับ

kamin_bew
29th July 2013, 19:42
ส่วนที่ว่าจะสะท้อนหรือไม่นั้น ผมว่าคงไม่สะท้อนนะคับ
เพราะคลื่นเสียงที่อยู่ในชั้นบรรยากาศที่ใกล้กลับอวกาศ (ชั้นบรรยากาศเบาบางมาก)
คงจะมีความถี่ที่อ่อนมากๆหรือเสียงเบามากๆ
จนหมดชั้นบรรยากาศเสียงก็หายไปเลย

hades051
29th July 2013, 19:58
พอพูดไปโมเลกุลก็จะส่งต่อพลังงานไปเรื่อยๆครับ พอไปถึงอวกาศก็จะไม่มีโมเลกุลใหส่งต่อเพราะอากาศเบาบางมาก ส่วนเรื่องสะท้อนจะไม่สะท้อนครับ เพราะเสียงจะสะท้อนได้ก็ต้องไปเจอตัวกลางที่มีความหนาแน่นมากกว่า เช่น กำแพงหิน ครับ

chatalyxst
29th July 2013, 20:08
ในอวกาศจะไม่มีเสียงนะครับ ถึงมีก็จะเบามากๆ จนแทบไม่ได้ยิน
เสียงเดินทางในอวกาศไม่ได้ครับ
แต่ถ้าเป็น แสง กับ สัญญาณวิทยุ สองอันนี้เดินทางผ่านอวกาศได้ครับ

Mcarmy
29th July 2013, 20:18
ผมชอบนะมันรู้สึกเหมือน เราเป็น จุดเล็กๆจุดหนึ่ง ในห้องขนาดใหญ่ที่ สะท้อนเสียงก้องกังวาน

เป็นเสียงที่หลอนมาก หลอนที่สุดก็ ดาวเสาร์ นี่แหละ

http://www.youtube.com/watch?v=ToXaNUjNfS4

เป็นเสียงที่ทำให้เราเป็นเม็ดทรายเม็ดนึงทะเลทราย Sahara เลย

http://www.youtube.com/watch?v=NKbuGQtnnDA

portroyal111
29th July 2013, 20:41
เสียงไม่มีตัวตนนะ มันเป็นแค่การสั่นของอะตอมที่สั่นกระทบกันไปเรื่อยๆ หากว่ามันเดินทางไปถึงอวกาศ การสั่นของอะตอมก็จะส่งพลังงานต่อไปให้กับความว่างเปล่า แล้วเสียงก็จะหายไปทันทีที่เดินทางมาถึงอะตอมตัวสุดท้าย ส่วนการสะท้อนกลับมาจากความว่างเปล่านั้น มันก็เหมือนกลับขับรถย้อนศรกระทันหันบนทางด่วนวันเวย์นั่นแหละครับ แต่รถคันนั้นจไปได้ไกลซักแค่ใหนกันเชียวก่อนถูกรถคันอื่นชน ถ้าพลังงานที่มันสะท้อนกลับมามีมากกว่าก็อาจเป็นไปได้ แต่คุณจะทำยังไงละ? ในเมื่อสิ่งที่พลังงานไปชน มันคือความว่างเปล่า ไม่ใช่วัตถุ

หากว่าอยากได้ยินเสียงในอวกาศ ก็เป็นไปได้เหมือนกัน โดยการฟังเสียงที่มาตามของแข็ง หรือแก๊ส โดยระยะที่จะได้ยินเสียงก็ขึ้นอยู่กลับตัวกลาง นั่นก็คืออะตอมนั่นเอง ยิ่งอะตอมอยู่ชิดกันมากเท่าไหร่ เสียงก็ไปได้ไกลมากขึ้นเท่านั้น โดยขึ้นอยู่กับสมการฟิสิกส์เรื่องเสียงซึ่งคุณสามารถหาได้ทั่วไปในเน็ต

นี่คือสิ่งที่ผมทราบ คุณจะเชื่อรึเปล่าผมจะไม่เถียงครับ

miewzakup
29th July 2013, 21:12
ขอบคุณมากๆ ครับ ผมกระจ่างเลย ไว้วันหลังติดไร จะถามใหม่นะครับ อิอิ