PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สปอยตอนจบ] - ใครเล่น ACIII : Tyranny of king washington จบแล้วขอถามหน่อยครับ

๛KID1412๛^__^
29th July 2013, 20:27
ส่วนตัวคิดว่าทำออกมาได้ดีมากนะ เนื้อหากดดันดี แต่ก็ยังมีจุดงงๆนิดหน่อยครับ

คือสรุปว่าตอนจบไอสิ่งที่เราเล่นมา 3 EP คือเป็นภาพจากจินตนาการ หรือจากแอปเปิ้ล หรือจากอะไรครับ แล้วทำไมเราถึงยื่นแอปเปิ้ลให้ washington ดูอะครับ

แล้วมันมีฉากนึงใน EP.1 อะครับ ที่แม่ของคอนเนอร์พยายามห้ามไม่ให้กินชา(Great Willow Tree) แล้วก็เถียงกับแม่เฒ่าของชนเผ่าอะครับแล้วแม่เฒ่าก็พูดว่า

Then like you.He will die. ประมาณนี้อะครับ (you = แม่คอนเนอร์ , He=คอนเนอร์)

มันเลยทำให้ผมงงเลย ตกลงถ้าเป็นภาพที่สมมติขึ้นแล้วทำไมถึงพูดแบบที่มันดูขัดแย้งไงชอบกลๆ

FarrellPete
29th July 2013, 21:15
ตอนจบคงคล้ายกับหนังเรื่อง prince of persia หรือป่าว
ผมก็ไม่เคยเล่นอ่ะนะ แต่ดูเขาเล่นใน youtube

Spermz
29th July 2013, 21:54
Apple แสดงภาพโลกคู่ขนานอีกโลกครับ

เป็นโลกที่ว่า ถ้า George Warshington ได้ apple ไปครอง George Warshington จะถูกพลังของแอปเปิ้ลครอบงำและกลายเป็นทรราชย์ครับ

หลังจากจบเนื้อเรื่องบทที่3 ถึงออกคำสั่งเราให้เอา แอปเปิ้ลไปทิ้งให้ไกลที่สุดครับ George เองก็ยังกลัวตัวเองที่ถูกแอปเปิ้ลเข้าครอบงำเลย

ฉากสุดท้ายก็มีผีมาหลอก George Warshington ครับ ซึงฟังๆดูแล้วก็ถามเกี่ยวกับเรื่องการปกครองโดยผีที่เข้ามาบอกว่า ประเทศชาติจะอยู่ไม่รอดด้วยระบอบสาธารณรัฐ อยากให้ warshington มาเป็น ปฐมกษัตริย์ George Warshington ยืนยันคำเดิมฟังแล้วรู้สึกประทับใจว่า ไม่ว่าใครก็ตามที่มีความคิดแบบเอ็ง ก็ควรจะเลิกคิดไปซะ ถ้าหากยังคิดถึงประเทศชาติ ประชาชน และยังเคารพตัว warshington อยู่เพราะ ตัวwarshington เองก๋็ไม่คิดว่าจะมีใครกล้าพูดแบบเอ็งเช่นกัน หลังจากพูดเสร็จผีก็หายไป....

เป็นครั้งแรกที่ AC มีผี ครับ....

RlucksN
29th July 2013, 22:19
ผมไม่ได้เล่นตัว DLC นี้

แต่ดูจากตอนจบ คอนเนอร์กับวอชิงตันสู้กันเพื่อชิงแอปเปิ้ล แล้วตอนสู้คงเห็นนิมิตในอนาคตที่จะเกิดขึ้นถ้าวอชิงตันได้แอปเปิ้ลไป(น่าแปลกที่มีแต่คอนเนอร์ที่จำเหตุการณ์ได้ปกติ แต่วอชิงตันที่เห็นด้วยกับควบคุมตัวเองไม่ได้ บางทีอาจจะตกอยู่ในอำนาจของแอปเปิลไปแล้ว แต่ก็น่าจะจำคอนเนอร์ได้บ้าง ไม่ก็แอปเปิลแค่ส่งคอนเนอร์ไปคนเดียว ส่วนวอชิงตันแค่ได้ดูตัวเองตอนกลายเป็นราชาสู้กับคอนเนอร์เฉยๆ)

แอปเปิ้ลนั่นแหละที่ทำให้วอชิงตันกับคอนเนอร์เห็นเหตุการณ์ในอนาคต(เหมือนที่่แอปเปิ้ลบอกเอสซิโอให้ไปฆ่าเชซาเรให้สิ้นเรื่องที่ีเวียนนาในภาค BH หรืออัลเทเอียที่แอปเปิ้ลให้ความรู้และสร้างสิ่งต่างๆจนตกทอดมาสู่เอสซิโอ)

วอชิงตันที่เห็นเหตุการณ์ในอนาคตด้วยเลยกลัว ถึงได้บอกให้คอนเนอร์เอาไปทิ้ง

มันมีจุดเชือ่มโยงในภาค 2 หน่อยนึง เพราะใน glyph ของ subject 16 มันบอกว่าวอชิงตันมีแอปเปิลเก็บไว้ในปี 1781 แต่เหตุการณ์ในเกมมันจบในปี 1783

แสดงว่าวอชิงตันแอบมีแอปเปิ้ลเก็บไว้อยู่แล้วโดยไม่ได้บอกคอนเนอร์ พอสักพักคงโดนแอปเปิ้ลครอบงำและบ้าอำนาจเลยควักแอปเปิ้ลออกมาจะใช้พลัง คอนเนอร์ที่อยู่ในเหตุการณ์เลยเข้าไปห้าม(ตอนต้นในเรื่องที่วอชิงตันกับคอนเนอร์เถียงกันหลังจากคอนเนอร์รู้ว่าวอชิงตันมีแอปเปิ้ล)

หนุ่มหน้าหวาน
29th July 2013, 22:32
แล้วฝนประวัติศาสตร์จริงๆ มีแอปเปิ้ลปะ หรือผู้ที่ใช้แอปเปิ้ลคือ สตีฟจ็อบแล้วทำให้เค้าได้อำนาจตายเพราะโลกมะเร็งไปแล้ว

headshot deluxe
29th July 2013, 22:37
1. เป็นภาพที่ apple สร้างขึ้น
2. เข้าใจถูกแล้วครับ แม่เฒ่าบอกว่า ถ้าไม่กินชา จะตายทั้งแม่และลูก แต่ตามเนื้อเรื่องคอนเนอร์ตัดสินใจกินชาทีหลัง จึงมีพลังต่อสู้กับพวกศัตรูได้ ส่วนแม่นั้นไม่ได้กินชา จึงสู้ศัตรูไม่ได้และตาย (สังเกตว่า ตอนสู้กับ washington เราจะต้องใช้พลังสัตว์ป่าที่ได้จากการกินชาเท่านั้น)
**ต้องเข้าใจก่อนว่า ชาไม่ใช่การทำนายอนาคต แต่เป็นเหมือนการปลุกพลัง ใครไม่กินชาก็จะไม่มีพลัง มีโอกาสตายสูง ประมาณนี้ครับ แม่เฒ่าไม่ได้ทำนายครับ แค่พูดตามความจริง เหมือนทหารสองคนไปรบ คนหนึ่งใส่เสื้อเกราะ อีกคนไม่ใส่ คนที่ไม่ใส่ก็มีโอกาสตายสูงกว่าไงครับ (ทีนี้แม่คอนเนอร์ห้ามลูกไม่ให้กินด้วย แม่เฒ่าก็เลยบอกว่าเดี๋ยวได้ตายทั้งแม่และลูก ตามที่พูดไว้นั่นแหละ)

กล้วย
30th July 2013, 22:33
ผมงงอะ แม่ Conor มันตายไปแล้วไม่ใช้เหรอ ทำไมอยู่ก็โผล่มาเฉยเลย

RlucksN
30th July 2013, 22:40
ผมงงอะ แม่ Conor มันตายไปแล้วไม่ใช้เหรอ ทำไมอยู่ก็โผล่มาเฉยเลย

ก็เป็นภาพที่แอปเปิ้ลสร้างขึ้นมาไงครับ โพสอื่นๆเขาก็บอกอยู่

ไม่ใช่เหตุการณ์จริง