PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเกี่ยวกับเมนบอร์ดและCPUหน่อยครับ

kurapika
30th July 2013, 18:44
คือผมมีเมนบอร์ด Asus P5VDC-TVM/S Socket 775 พอดี CPU เก่ามันเสีย ผมมีCPU Dual Core E5300 Socket775 มันจะใช้กับบอร์ดนี้ได้ไหมครับ
ผมลองใส่ดูแล้ว เปิดเครื่องดูแล้วไฟที่จอกระพริบ ไม่มีอะไรขึ้นเลย อยากรู้ว่ามันเกี่ยวกับ บอร์ดไม่รองรับ CPU ไหมครับ

ขอบคุณนะครับ

chikuva
30th July 2013, 19:17
รู้ได้ไงครับว่า cpu เสีย บอร์ดอาจจะเสียก็ได้ครับ
ตามปรกติแล้วมันน่าจะใส่ด้วยกันได้ครับ socket เดียวกัน

maruchik0
30th July 2013, 19:34
Dual Core E5300 Socket775 มันก็บอกอยู่ว่า 775 ใส่ได้อยู่แล้วครับลองไล่เช็คอุปกรณ์ทุกอย่างเลยครับ

ถอดเสียบใหม่ทุกอย่างเลยเริ้มจาก แรม การ์ดจอ HDD ครับผมอาจมีตัวไหนไม่แน่นก็ได้

kurapika
30th July 2013, 19:41
รู้ได้ไงครับว่า cpu เสีย บอร์ดอาจจะเสียก็ได้ครับ
ตามปรกติแล้วมันน่าจะใส่ด้วยกันได้ครับ socket เดียวกัน

ตอนผมเปิด มันจะมีเสียง ดัง ตู๊ด ยาวๆ ผมเลย ลองถอดออกหมดเหลือแต่ บอร์ดแล้วเปิด มันก็ไม่มีเสียง แล้วไล่ใส่ไปทีละชิ้น พอถึง CPU มันก็มีเสียง ผมเลยคิดว่า CPU น่าจะเสีย ครับ
แต่ไอ้ที่ไปจอกระพริบ ไม่รู้เป็นที่อะไร สงสัยจะ แรมมั้งนะ

soldierof200
30th July 2013, 19:46
เสียงตู๊ดดดดด ยาว ๆ น่าจะมีปัญหาจากแรมนะครับ เพราะถ้าแรมไม่แน่นหรือหรอแรมไม่เจอ บอร์ดจะร้องแบบนี้

chikuva
31st July 2013, 13:01
ตอนผมเปิด มันจะมีเสียง ดัง ตู๊ด ยาวๆ ผมเลย ลองถอดออกหมดเหลือแต่ บอร์ดแล้วเปิด มันก็ไม่มีเสียง แล้วไล่ใส่ไปทีละชิ้น พอถึง CPU มันก็มีเสียง ผมเลยคิดว่า CPU น่าจะเสีย ครับ
แต่ไอ้ที่ไปจอกระพริบ ไม่รู้เป็นที่อะไร สงสัยจะ แรมมั้งนะ

เสียงดังต่อเนื่อง

แสดงว่ามีปัญหาในส่วนของแหล่งจ่ายไฟ เช่น เพาเวอร์ซัพพลาย หรือเมนบอร์ดอาจมีปัญหา ให้ตรวจสอบ เพาเวอร์ซัพพลาย และเมนบอร์ด

อ้างอิง (http://www.gotoknow.org/posts/288584)