PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปรึกษาเรื่องเพื่อนค่ะ

NICEZEEN
30th July 2013, 21:04
คือว่าเราตอนเราอยู่ ม 4 เราอยู่กับเพื่อนกลุ่มนึง ซึ่งรู้สึกว่าไลฟ์สไตล์ไม่ค่อยตรงกัน เราเลยค่อยๆเปลี่ยนกลุ่มไป จนตอน ม 6 มาอยู่อีกกลุ่มแล้ว(แต่กลุ่มเดิมเรายังรักษาความเป็นเพื่อนเหมือนเดิม) แล้วทีนี้มีอยู่วันนึงสอบ เพื่อนกลุ่มใหม่ทุกคนอยู่ห้อง ก เราอยู่ห้อง ข ส่วนเพื่อนกลุ่มเก่าก็อยู่ห้อง ข หมดทุกคน
แล้วห้อง ก มันสอบเสร็จก่อน อาจารย์เลยปล่อยก่อน แล้วของเราอีกแปปเดียวเราก็จะสอบเสร็จแล้ว แต่เพื่อนห้อง ก ที่ปล่อยก่อนไม่มีใครรอเราเลยสักคน มันไปกินข้าวกันก่อนทุกคนเลย
ออกมาเราก็ไม่เจอใครแล้ว เพื่อนจากห้อง ก คนอื่นที่สอบเสร็จยังมารอเพื่อนห้อง ข เลย มีแต่เราคนเดียวที่ยืนเอ๋อ เราเลยเดินไปกินข้าวกับเพื่อนกลุ่มเก่าตอน ม 4 เราไม่รู้ว่ากลุ่มเก่าคิดยังไง แต่ก็ไม่เห็นมีใครพูดหรือถามถึง คุยดีเหมือนเดิมทุกคน
เราเฟลมากเลยค่ะ รู้สึกแย่มาก เราก็เข้าใจว่าจะรอเราก็ใช่เรื่อง แต่เราไม่เข้าใจว่าแค่รอเราแปปเดียวทำไมรอไม่ได้ ทั้งๆที่มีอะไรเราก็รอตลอด
อย่างนี้เรียกเพื่อนไหมคะ แล้วเราควรจะทำยังไงต่อไปดี

ballba
30th July 2013, 21:08
ผมก็เคยรอเพื่อนนะ

แต่มันจะมีเพื่อนบางคนพูดว่า

เห้ยไม่ต้องรอหรอก เสียเวลา เดี๋ยวมันก็ตามมาเองหละ 555+

NICEZEEN
30th July 2013, 21:10
ผมก็เคยรอเพื่อนนะ

แต่มันจะมีเพื่อนบางคนพูดว่า

เห้ยไม่ต้องรอหรอก เสียเวลา เดี๋ยวมันก็ตามมาเองหละ 555+

ค่ะ ลืมเล่าไปว่าในกลุ่มมันก็มีคนนึงที่ชอบเร้าแบบนั้นอ่ะ
แต่ว่ามันไม่มีใครพูดแบบนั้นเลยนี่สิ
ชิ่งไปก่อน ไม่บอกอะไรสักคำ กลับมาพร้อมกับกินข้าวเสร็จแล้ว
แถมยังมาหัวเราะเราอีก

เจ็บค่ะบอกตรงๆ

niorjung
30th July 2013, 21:11
ถ้าเป็นเพื่อนเรา เรารอนะ เพื่อนกัน ไม่ทิ้งกัน ไปด้วยกัน

NICEZEEN
30th July 2013, 21:19
ถ้าเป็นเพื่อนเรา เรารอนะ เพื่อนกัน ไม่ทิ้งกัน ไปด้วยกัน

เราว่าเราคงแบบเหมือนมาทีหลัง ไม่ได้อยู่กับพวกนั้นตั้งแต่แรก
เลยไม่ค่อยมีความสำคัญในกลุ่ม T.T

ton14081
30th July 2013, 21:28
เพื่อนกันไม่น่าคิดมากนะคับ ต่อไปต้องเจออะไรๆอีกเยอะ เพิ่งอยู่ม.6 เอง
ผมคบกับเพื่อนกลุ่มนี้มาตั้งแต่ม.3-ม.4 จนตอนนี้จะเรียนจบกันหมดแล้ว
แต่ก็ยังเป็นเพื่อนกันอยู่เหมือนเดิม เพราะไม่คิดมากนี่แหละคับ
อีกต่อไป พอน้องแยกย้ายกันเข้ามหาลัย บางคนก็อยู่ด้วยกัน บางคนก็อยู่คนละที่
ยังไงทุกคนก็ต้องไปเจอคนใหม่ๆ เพื่อนใหม่ๆ
แต่จำไว้เลยว่า สุดท้าย ไม่มีเพื่อนที่ไหนจะเหมือนเพื่อนมอปลายอีกแล้วคับ
เวลานัดเจอกัน บางที บางคนก็ไม่ว่างนู่นนี่นั่น นานๆจะมากันครบคนซักที
แต่ยังไงก้ตาม เราก็ไม่เคยว่ากันเพราะแต่ละคนมีหน้าที่รับผิดชอบไม่เหมือนกัน
แต่ทุกครั้งที่เจอกัน เราก็สนุกเฮฮากัน เหมือนเดิม ทุกที เพื่อนยังไงก็เป็นเพื่อนแหละคับ
เรื่องเล็กๆน้อยๆ มองข้ามได้ มองข้ามไปเถอะ เพราะเพื่อนเป็นคนที่จะรับเรื่องแย่ๆของเพื่อนได้มากที่สุด จริงๆคับ
รู้สึกตัวเองแก่จัง พิมซะยืดยาวเลย 555555

mecapell
30th July 2013, 21:30
มีเพื่อนอย่างนี้ก็ทนเอาครับ ต้องใช้เวลาในการคุยให้สนิท จขกท ต้องเปิดใจคุยๆกับเพิ่อนหลายๆเรื่อง ครับ เขาก็จะสนิทยิ่งขึ้น
ปล.จขกท. มีแฟนยังครับ ถ้าไม่มีเป็นแฟนกับผมได้ครับ เงิบ5555555555555555555

aounkub
30th July 2013, 21:31
เราว่าเราคงแบบเหมือนมาทีหลัง ไม่ได้อยู่กับพวกนั้นตั้งแต่แรก
เลยไม่ค่อยมีความสำคัญในกลุ่ม T.T

ไม่ๆครับๆ ลองคิดอีกแนวยิ่งสนิทยิ่งรู้นิสัยครับ ประมาณนี้ รู้ว่าตามมาแน่ๆไงประมาณนี้

jackiiez
30th July 2013, 21:38
ทำตัวเป็นกลางๆไว้ครับ มันไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรเก็บมาคิดปวดหัวเปล่าๆ

ก็แค่ หัวเราะ แล้วก็ปล่อยให้มันผ่านไป หวังว่าที่ จขกท ทำกับเพื่อนแบบนั้นมาตลอด

คงไม่ได้หวังจะให้เพื่อนๆมาทำให้บ้างเป็นการตอบแทนเนาะคับ เข้มแข็งไว้ครับ

เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไรเบย ยิ่งเราไปนอยไปงอน มันจะยิ่งแย่ครับ

เด่วเค้ารุ้ว่าเราไม่พอใจมันจะไปกันใหญ่

จะคบกันนานๆ เรื่องหยุมหยิมอย่าไปคิดเยอะคับ เชื่อโผมๆ

pinkie pie
30th July 2013, 21:39
คิดมาก ผมยังเคยโดนเพื่อนทิ้งอยู่บ่อยๆก็ยังรักกันดี ถ้าไม่สบายใจจริงๆลองพูดแหย่ๆไปประมาณว่า "เนี่ยไปไม่รอเราเลยน้า น้อยใจนะเนี่ย******" อะไรประมานนี้
บางทีอยู่กันเยอะๆมันก็อาจมีการละเลยความรู้สึกกันไปบ้าง แต่นั่นไม่ได้แปลว่าเขาไม่ใช่เพื่อนเรา ที่สำคัญคือการค่อยๆปรับเข้าหากันตางหาก

กำ ทำไมพิม บ่-อ-ง-ต-ง แล้วเซ็นเซอร์ฟะ

pmpor
30th July 2013, 22:40
เพื่อนแท้รอได้เสมอครับ เพื่อนผมขาดคนเดียวก็รอ ยังไงก็เพื่อน มาพร้อมกัน ไปพร้อมกัน ไม่ทิ้งกัน :rose

BlueFriday
30th July 2013, 22:46
"ถ้าคุณเป็นเพื่อนที่ดี...คุณจะได้เพื่อนที่ดี"

ในชีวิตคนที่คุณต้องเจอและต้องมีคือ เพื่อน และมิตร

เพื่อนต้องรู้จัก มิตรต้องรู้ใจ เพื่อนคอยชวนไป มิตรช่วยพากลับ

เพื่อนคอยช่วยรับ มิตรคอยช่วยเหลือ :rofl

อย่าน้อยใจไปเลยครับ ส่วนตัวผม คนไหนที่เราทำดีด้วย แล้วคอยเอาเปรียบเรา เห็นแก่ตัว คนประเภทนี้ผมคัดออกจะบัญชีคำว่าเพื่อนที่ดีเลยครับ

แต่ก็ยังคุย แต่จะไม่เข้าไปยุ่งครับ ไม่อยากหาเรื่องให้ตัวเองต้องเหนื่อย เอาแรงไปช่วยคนที่เขาทำเพื่อเราดีกว่ามาคิดน้อยใจคนพวกนี้ครับ

เคล็ดลับการเจอมิตรแท้ คือ ไม่ต้องตามหา เพราะเขาอยู่ข้างๆ เราเสมอ :) //เพียงแต่คุณก็ต้องอยู่ข้างๆ เขาด้วยเช่นกัน มิตรแท้ของคุณนั้นจะได้รู้ว่าเขาเองก็มีมิตรแท้ข้างๆ เหมือนกัน

4iKunG
31st July 2013, 15:23
เป็นผม ผมจะถามมันนะ "ทำไมไม่รอวะ" อะไรแบบนี้

มีไรก็พูดกันตรงๆเลยเพื่อนกันไม่ต้องกลัวหรอก 555

ปล.นานๆทีจะมีผู้หญิงบอร์ดนี้ -.-

Kellidev
31st July 2013, 17:43
เรียกเพื่อนไหม? เพื่อนสิครับแค่ไม่รอแค่นี้เอง ปัญหาจริงๆมันไม่ได้อยู่ที่เพื่อนแต่อยู่ที่คุณครับ = =''
ที่เขาไม่รอเพราะเขาเห็นว่ามีคุณหรือไม่มีคุณกลุ่มของเขาก็ยังเป็นกลุ่มของเขาครับ สรุปคือยังไม่สำคัญพอ
ซึ่งมันเป็นเรื่องปกติของคนที่คบเพื่อนหลายกลุ่ม ถ้าคุณไม่รู้จักปักหลักให้นานพอที่คนอื่นจะนับคุณเป็นกลุ่มได้ก็จะเจอเหตุการณ์แบบนี้แหละ

ผมเคยคบเพื่อนหลายกลุ่มมาก่อนครับกลุ่มเก่ามี 3 คนไปไหนไปกันตลอดคบกันตั้งแต่ ม.ต้น ยันจบ ม.6
ตอนม.ปลายกลุ่มพวกผมมันก็เล็กเกินทำงานกลุ่มไม่สะดวกเลยต้องไปรวมกับกลุ่มอื่นซึ่งก็เจอเหตุการณ์แบบเดียวกันคือมันไม่เคยรอ
ต้้องคบกันปีนึงได้อะกว่ามันจะนับพวกผมเป็นคนสำคัญ ส่วนการตัดขาดจากกลุ่มเดิมแล้วกลับไปหากรณีนี้ไม่ดีเลยครับเหมือนได้หน้าลืมหลัง
ถ้าตั้งใจจะปักหลักกลุ่มอื่นต้องทิ้งความเป็นกลุ่มของกลุ่มเดิมไป เพราะไม่ใช่แค่ตัวคุณเองแต่คนอื่นๆจะอึดอัดใจไปด้วย

tonkaw456
31st July 2013, 17:51
ผมว่าถ้าเป็นเพื่อนกันจิงๆควรจะรอนะคับ งั้นคราวหน้าก็ลองไปบอกเพื่อนกลุ่มใหม่ว่าให้รอหน่อย
แล้วถ้าเขาไม่รอเป็นผม ผมจะเปลี่ยนกลุ่มอยู่คับ รอแค่นี้ก็ไม่ได้แสดงว่าไม่ใช่เพื่อนที่ดีสักเท่าไหร่
อาจจะกลับไปอยู่กลุ่มเก่าหรือไม่ก็หากลุ่มใหม่ที่อยู่ห้องเดียวกัน สู้ๆนะคับอย่าคิดมาก

oslamdunko
31st July 2013, 18:02
บอกตรงๆ เพื่อนผมรอกันทุกคน สอบเสดกะนั่งรอกันรอไปกินข้าวด้วยกันเปงกลุ่ม

arabas
31st July 2013, 18:02
ความคิดเป็นสิ่งที่น่ากลัวที่สุด คิดไปคิดมาเจ็บเองก็มีเยอะ คิดในแง่ดีก็ไม่เจ็บ คิดในแง่ร้ายก็เจ็บ คิดว่าเพื่อนทิ้งก็เจ็บ ไม่คิดว่าเพื่อนทิ้งก็ไม่เจ็บ

muchinw
31st July 2013, 18:07
ก็แกล้งงอนเลยครับ ถ้าพวกเพื่อนๆมาง้อก็แสดงว่าเพื่อนดีไป

ถ้าเพื่อนไม่สนใจก็เตรียมตัวจากลากัน ม.6 เลย ห้า ๆ ๆ ปีเดียวกับผมเลย

ปล.เพื่อนทิ้งเหมือนกัน ไม่ค่อยชวน ไม่ค่อยบอกเราเลย TT :rose

tentaethaibio
1st August 2013, 07:40
บางทีเวลาเร่งด่วน ก็อาจจะติดธุระก็ได้นะ คนที่ถามถึงคุณบ่อยๆ นั้นแหละเพื่อนแท้

<tong>
1st August 2013, 08:11
เป็น ผม ผมไม่รอหลอก พอสอบ เสร็จ หรือเรียนเสร็รจ ผมจะรีบวิ่งไป โรงอาหารเลย เพราะเดี๋ยวแถว ยาว
จนเพื่อน ผม มันชินกับผมแล้ว แต่เราก็สนิทกันเหมือนเดิม

voodoofx
1st August 2013, 09:01
เดกชายๆเค้าไม่คิดมากครับ แต่จขกท และกลุ่มเพื่อนเป็นผู้หญิง น่าจะมีปัญหานะ เพราะ เดกชายๆกับเดกสาวๆเค้าคิดคนละแบบกัน
เดกผู้หญิงมักจะมีความคิดที่ละเอียด และอาจจะมีความคิดเกี่ยวกับเรื่องกลุ่มเพื่อนไม่เหมือนผู้ชาย คุณลองเข้าหา แล้วเครียกันดูครับ