PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยคับ ผม แฟลชbios แล้วมันค้าง!!!!!!

vitatad
31st July 2013, 20:33
พอดีผมแฟรชไบออสแล้วมันค้างพอดี ตอนนี้เปิดคอมไม่ติดเลยคับ ช่วยหน่อยคับ

Gentleman
31st July 2013, 21:50
งานเข้าอย่างหนักแล้วละครับท่าน ระหว่างแฟลชห้ามทำอะไรหรือห้มให้ไฟดับทั้งสิ้น กรณนี้ถ้าเป็น Mainboard รุ่นเก่าที่ไม่มี Backup หรือ Dual Bios หรือ Bios สำรอง เป็นอันว่ากลายเป็นขยะไปในทันทีครับ ถึงอย่างอื่นไม่เสีย แต่ ROM หรือ Bios เดี้ยงแล้วนั้นมิอาจกู้คืนได้ทั้งสิ้น ทิ้งโลดครับ

siraphop43
1st August 2013, 14:42
ไหง ตอบ อย่างงั้นล่ะ ถ้าเป็น ไบออส ที่มันแกะได้ ก็แกะไปแฟลชได้ และถ้า บอร์ด มี ไดรว A ถึงมันจะเปิดไม่มีภาพ แต่มันสามารถ แฟลชกลับมาได้ โดยใช้ แผ่น ปล๊อบปี้ดิกส

mini_bank
1st August 2013, 16:34
ลองดู Chip BIOS ก่อนครับว่าเป็นแบบไหน ตัว Chip สามารถแกะออกมาได้ไหม ถ้าได้ก็ยกไปทั้ง mainboard ไปที่ pantip หรือ บ้านหม้อ ให้ช่างเค้า Flash กลับมาได้ครับราคาประมาณ 200-500 บาทแล้วแต่ร้าน

แต่ถ้าตัว Chip Bios บัดกรีลงบน mainboard แล้วอาจจะยากนิดนึงครับ แต่ลองเอาไปร้านซ่อม mainbioard ดูครับ ที่ Pantip ก็ด้านหลังชั้น บนๆ มีร้านรับทำเยอะไปหมดครับ 300 บาททุกอาการ

parisj007
1st August 2013, 16:37
บายๆละท่ายไปซื้อเมนใหม่เหอะ flash bios นี้ถ้าเกิดอะไรระหว่างติดตั้งละก็บายๆละลูก

chikuva
1st August 2013, 16:44
ถ้าไม่มี dual bios ก็จบครับ ซื้อใหม่

mini_bank
2nd August 2013, 20:39
คืออยากให้ไปดูที่ Chip BIOS ก่อนครับว่าเป็นแบบที่ผมบอกไหม มันจะมีแบบ CHIp ที่ถอดได้ กับ แบบที่บัดกรีลงบน Board เลยแบบของ Gigabyte

ถ้าชิป BIOS เป็นแบบแรก (ถอดได้) ก็ให้ท่านยก mainboard ไปให้เค้าใช้เครื่อง Flash bios แฟลชกลับมาได้ครับ 300 บาท ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ เพราะผมเล่นอยุ่เจอแบบนี้บ่อยไม่ต้องกลัวครับ สามารถแก้ไขได้ แต่หากเป็นแบบบัดกรีที่ไม่สามารถถอด CHIP ออกมาได้ แบบของ Gigabyte ก้ให้ท่านส่งเข้า Gigabyte service center เลยครับ หากมีประกันอยุ่เค้าสามารถบัดกรีเปลี่ยนให้ได้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย แต่หากนอกประกันอาจมีค่าใช้จ่ายนิดหน่อย

อย่าเพิ่งตกใจครับ ทำตามที่ผมบอกก่อน