PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาครอบครัว รวมไว้ที่ผมหมดแล้ววันนี้

pranot7710
31st July 2013, 23:17
นอนไม่หลับมาสองคืนแล้วคับ คิดอะไรฟุ้งซ้านคนเดียว นอนแล้วน้ำตาไหลออกมาเอง ใครที่มีครอบครัวที่ดีพร้อม คงไม่รู้สึกแบบผมหลอก
ผมเกิดมาในครอบครัวที่มีความอบอุ่น มีพี่นย้อง สามคน ผมคนสุดท้อง ที่บอกว่าครอบครัวอบอุ่นก็แค่ระยะเวลาสั้นๆๆ พ่อกับแม่ผมแยกทางกันนานแล้ว ตอนนี้ผมอยู่กับแม่และพี่คนกลาง ส่วนพี่คนโตก็มทำงานดีีครอบครัวไปแล้ว ผมอายุ 18 แล้วคับ ฝึกงานอยู่ เสาร์อาทิตย์ ทำงานหารายได้เพิ่มเติม ทุกวันนี้ผมเหมือนส่งตัวเองเรียน
นานๆทีถ้าไม่มีเงินจริงจริง ถึงจะขอแม่บ่าง ขอยายบ่าง เงินกู้เรียน ก็เอาให้แม่ใช้ เพราะเห็นว่าเราเล่นคอมติดเน็ต ให้แม่จ่ายค่าไฟค่าเน็ตเลย ส่วนพี่คนกลาง จบมาแล้ว ไม่ไปทำงาน ไม่หาเงิน หายใจทิ้งไปวันวัน ตรงหน้าจอคอมของผม ไม่ได้ช่วยค่าไฟ ไม่ได้ช่วยค่าเน็ต คอมเสียมา ผมก็ซ้อมเองบ่าง ส่งร้านบ่าง มันไม่เคยที่จะมาสนใจว่าคอมจะเป็นยังไง เปิดเล่นทั้งวัน ไม่เคยพักคอม เล่นจำเพาเวอร์ซัพพลายเสียไปแล้วก็ยังมี ส่วนแม่ก็ ผมทำงานเลิกกลับบ้านมาเหนื่อย ไม่ได้หาคำอะไรดีดีมาพูดเลย คำพูดพวกนั้นกลับทำให้ผมยิ้งท้อ ไม่มีแรงที่จะสู้กับอะไรอีกแล้ว อยากจะหนีไปซะจริงจริง บ้านหลังเนีย ไม่อยากจะอยู่แล้ว ทุกวันนี้ผมก็ทำดีนะ
ไม่ได้ไปทำอะไรไม่ไดี ไม่ได้ไปเล่นยา ไม่ได้ไปแว้นป่วนเมือง ไม่ได้ไปดวนหมัดกับใคร ไม่ได้ไปทำใครท้อง ตั้งใจเรียน เกรด 3.8 จากปีหนึ่ง ได้ 1.25 ที่พิมพ์มานี้ผมอยากทราบว่ามีใครประสบปัญหาแบบผมบ่างแล้วทำยังไง กับสิ่งที่เกิดขึ้นหรือใครมีเรื่องที่มันหนักกว่านี้ก็มาบอกหน่อยเผื่อผมจะได้รู้ว่ามีคนที่เจอแบบนี้อยู่คับ

kodeem
31st July 2013, 23:28
สู้ครับสู้ต่อไปไม่นานท่านแม่ได้เห็นความดีของคุณแน่

ปล ไม่ต้องรีบพิมพ์ก็ได้ครับผิดเยอะมาก 5555

Golf_Basrard
ผมประสบแนวนี้ แต่ไม่ใช่พี่ชายแท้ๆ แต่เป็นญาติ คือ เราเล่นคอมของเราอยู่ดีๆ แรกๆเค้าก็ทำที เป็นขอยืมคอม เราก็ให้เค้าใช้ไม่ได้ซีเรียสอะไร (ผมเรียนด้าน 3D ) พอทำเสร็จ เสือกออกหมดเลย !! ไม่เป็นไร เค้าอาจจะไม่รู้ ไปๆ มาๆ มายึดคอมเราซะงั้น แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรอีก คิดว่าช่วงนั้นคงต้องการใช้คอมจริงๆ เราก็เลยปล่อยเค้าไป แต่พอมาวันนึง ผมต้องทำโปรเจค ต้องใช้คอม แต่พอจะใช้ มันเป็นว่า โดนแย่งโดนยึดไปแล้ว พอบอกกับเค้า เค้าก็บอกว่าแปปนึง แปปนึงมา 2 ชั่วโมง ทนไม่ไหว เลยบอกเค้าอีก เค้าก็ตะคอกใส่เราทำนองว่า " มีคอมไม่แบ่งคนอื่นเลยหรือไง " ****** ตอนนั้นอึ้งไปเลยครับ

ไม่คิดว่าเค้าจะคิดแบบนั้น แต่ด้วยความที่เราเป็นคนซื้อมากับมือ+กับอารมณ์โมโหเพราะไม่ได้ทำงาน เลยสวนไปว่า " แล้วมันคอมใคร คอม Gu ตังค์ใคร ตังค์ Gu เน็ตใคร เน็ต Gu ใครออก Gu " มันไม่สนใจ ลงนั่งเล่นต่อหน้าด้าน

ผมก็เลยตบกะบาลมัน มันก็ลุกแล้วเตะ CPU ต่อจากนั้นไม่ต้องสืบครับ อารมณ์ทำนองว่า " ทำร้ายเมีย Gu ทำไม !! " มีเรื่องเสร็จมันก็ไม่กล้ามาใช้คอมผมอีก

เรามาซะเยอะ เอาเป็นว่า เราลองคุยกับเค้าด้วย สันติวิธีดีกว่าครับ แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ก็ปล่อยเค้าไปเถอะ หรือไม่ก็ ทวงสิทธิ์ความเป็นเจ้าของ ถ้ามันให้ไม่ให้ อันนี้ว่ากันอีกที

yakuzaom007
เก่งแล้วนะครับได้ 3.8 เพื่อนผมก็เป็นปัญหาเดียวกับคุณแหละครับ แต่เกรดได้น้อยหน่อย
เดียวทุกอย่างก็ลงตัวเองครับสู้ต่อไปครับ
ตอนนี้เพื่อนผมก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วยดูแลน้องสาวคนนึง

LEGACY
31st July 2013, 23:31
มนุษย์เรามันมีปัญหาด้วยกันทั้งนั้นละครับแต่อยู่ที่ว่าเราจะอยู่สู้กับปัญหาหรือว่าจะหนีปัญหา ทุกครั้งที่ผมท้อผมจะมองคนที่ด้อยกว่าเราอ่ะครับแล้วก็คิดว่าเราไม่ใช่คนที่โชคร้ายคนนั้นยังมีอีกมากมายที่โชคร้ายกว่าเรา เดี๋ยวมันก็จะรู้สึกดีครับ สู้ๆ:victory

Scarlatto
31st July 2013, 23:33
ปัญหามีไว้แก้ครับ พยายามยอมรับและเข้าใจชีวิตที่เป็นอยู่ใครไม่ดีไม่ต้องสนรู้แค่ว่าเราเป็นคนดีทำในสิ่งที่ดีไม่ทำให้ใครเดือดร้อนเท่านี้มันก็เพียงพอแล้ว คำบางครั้งมันก็ทำให้เราเสียใจแต่จงจำเอาไว้คำพูด
มันก็เป้นได้แค่คำพูดเขาพูดไปวันสองวันเขาก็ลืม คำพูดเหล่านั้นมันไม่มีค่าพอให้เราจดจำหรอกครับอย่าสนใจมัน อะไรดีๆให้รับไว้ อะไรที่มันแย่ก็ปล่อนไปอย่าสนใจมัน เราต้องรู้จักปล่อยวางครับ
ซักวันหนึ่งเราจะเป็นใหญ่ ความลำบากความกดดันทั้งหลายนี่และครับที่จะทำให้เราได้ดี ทำให้เรามีความอดทน แล้วก็พยายามมองโลกในหลายๆด้านมองโลกอย่างที่มันควรจะเป็น
เป็นกำลังใจให้ครับแล้วคุณจะฝ่านมันไปได้
จำไว้ว่า "อุปสรรคที่ทานทนจะหล่อหลอมคนให้ทนทาน" การที่เหล็กจะเป็นเหล็กกล้าที่แข็งแกร่งได้นั้น เหล็กจะต้องฝ่านการตีไม่รู้กี่ร้อย กี่พัน ครั้ง เช่นเดียวกันกันชีวิตคนครับ ความลำบาก จะทำให้เราแข็งแกร่ง

ap10308280
31st July 2013, 23:50
สู้ๆครับ ถ้าผมเป็น จขกท ผมไปอยู่คนเดียวแล้วครับ(ถ้ามีเงินเลี้ยงตัวเองได้นะครับ) เรียนก็เก่ง ยอมรับจริงๆครับ ผมยังต้องอาศัยเงินแม่ผมอยู่เลย อีกอย่างผมไม่มีกำลังใจในการเรียนล่ะ เกรดตกต่ำลงเรื่อยๆ อยากเข้าไปอยู่ในอนิเมะได้จัง คงจะมีความสุขน่าดู

mjjhn007
1st August 2013, 00:02
เอาใจช่วยครับคนเราเกิดมาก็ต้องเคยมีปัญหากันทั้งนั้น เอาใจช่วยครับ Fighting !!!!

[Never]
1st August 2013, 00:03
ผมเป็นมา 2 ปีเต็มๆ ตอนนี้ผมอายุ 15 มีหงอกเยอะมากๆ !!![เต็มหัว]

THewOVer
1st August 2013, 00:30
พ่อแม่ผมยังทะเลาะกันแทบทุกวัน

ผมยังนั่งเล่นคอมฟังเพลงเฉยเลย
แล้วสักพักก็ดีกันเอง

Arteries
1st August 2013, 23:59
ฟังแต่ละเม้นแล้ว น้ำตาจะไหล เฮ้อ ชีวิต จวนจะหมดกำลังใจแล้ว

aom
2nd August 2013, 05:18
ผมก็คล้ายๆ คุณนะ แต่ของผมเป็นเหมือนพ่อแม่ปิดกันปัญหาครับ ไม่อยากให้ลูกรู้ ผมมีพี่น้อง 2 คน ผมคนโต ทางบ้านผมขอบอกเลยว่าการเงินแย่มากครับ ผมพยายามจะไม่ขอเงินพ่อแม่ใช้ครับ มีอยู่วันนึงผมรู้เรื่องการเงินที่บ้านถึงกับ ไมเกรน ไปหลายวันครับ คุณเคยดู วัยรุ่นพันล้าน มั้ย ชีวิตผมประมาณนั้นครับ เรื่องหนี้สินที่บ้าน แต่ผมก็ทำอะไรไม่ได้ครับ ผมพยายามออกไปพบปะเพื่อน เพื่อคลายเครียดครับ ชีวิตผมไม่มีอะไรดีพร้อมครับ ความสุขจากทางบ้านหาได้น้อยมากครับ ถึงตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ครับ ผมก็แค่ภาวนาให้ หมดหนี้หมดสิน ซักทีครับ อยากเห็นพ่อแม่กลับมามีความสุขครับ

ผมอยากให้คุณ จขกท. ลองหาอะไรทำที่คลายเครียดดูครับ คุณเรียนได้เท่านี้เยี่ยมแล้วครับ อีกไม่กี่ปีก็หางานทำแล้ว ส่วนเรื่องพี่ชายคุณก็ลองพูดคุยกับเค้าดีดีครับ ทุกปัญหามีทางออกครับ แต่ถ้าทางออกไม่มีนิ่งไว้ครับ แล้วเดี๋ยวทางออกมันจะมาเอง :yes

[Never]
2nd August 2013, 06:24
ผมประสบแนวนี้ แต่ไม่ใช่พี่ชายแท้ๆ แต่เป็นญาติ คือ เราเล่นคอมของเราอยู่ดีๆ แรกๆเค้าก็ทำที เป็นขอยืมคอม เราก็ให้เค้าใช้ไม่ได้ซีเรียสอะไร (ผมเรียนด้าน 3D ) พอทำเสร็จ เสือกออกหมดเลย !! ไม่เป็นไร เค้าอาจจะไม่รู้ ไปๆ มาๆ มายึดคอมเราซะงั้น แต่ก็ไม่ได้คิดอะไรอีก คิดว่าช่วงนั้นคงต้องการใช้คอมจริงๆ เราก็เลยปล่อยเค้าไป แต่พอมาวันนึง ผมต้องทำโปรเจค ต้องใช้คอม แต่พอจะใช้ มันเป็นว่า โดนแย่งโดนยึดไปแล้ว พอบอกกับเค้า เค้าก็บอกว่าแปปนึง แปปนึงมา 2 ชั่วโมง ทนไม่ไหว เลยบอกเค้าอีก เค้าก็ตะคอกใส่เราทำนองว่า " มีคอมไม่แบ่งคนอื่นเลยหรือไง " ****** ตอนนั้นอึ้งไปเลยครับ

ไม่คิดว่าเค้าจะคิดแบบนั้น แต่ด้วยความที่เราเป็นคนซื้อมากับมือ+กับอารมณ์โมโหเพราะไม่ได้ทำงาน เลยสวนไปว่า " แล้วมันคอมใคร คอม Gu ตังค์ใคร ตังค์ Gu เน็ตใคร เน็ต Gu ใครออก Gu " มันไม่สนใจ ลงนั่งเล่นต่อหน้าด้าน

ผมก็เลยตบกะบาลมัน มันก็ลุกแล้วเตะ CPU ต่อจากนั้นไม่ต้องสืบครับ อารมณ์ทำนองว่า " ทำร้ายเมีย Gu ทำไม !! " มีเรื่องเสร็จมันก็ไม่กล้ามาใช้คอมผมอีก

เรามาซะเยอะ เอาเป็นว่า เราลองคุยกับเค้าด้วย สันติวิธีดีกว่าครับ แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ก็ปล่อยเค้าไปเถอะ หรือไม่ก็ ทวงสิทธิ์ความเป็นเจ้าของ ถ้ามันให้ไม่ให้ อันนี้ว่ากันอีกที

โหดเมพมากๆ มันถอดฝาเคสถอดซิงค์CPUแล้วเตะเข้าอัดเข้าไปที่ชิป CPU เลยหรอครับ สุดยอดจริงๆ !
ถุ้ยยย =w= ผมเองก็มีเหมือนกันครับ เป็นเมียพี่ชายผม(ส่วนตัวผมกับพี่ชายก็ไม่เคยมีสายสัมพันของพี่น้องเลย ถ้าฆ่าคนแล้วไม่ผิดกฎหมาย หลุมศพมันก็อยู่หลังบ้านนั่นหละ)
ชอบมานั่งเล่น คอมในบ้าน ไม่ได้ขออนุญาติอะไรเลย โดยเฉพาะน้องสาวมัน(อดีตเพื่อนที่ผมเคยลวนลามตอนหลับ...เอ๊ะ)
ผมออกไปข้างนอกไปหาซื้ออะไรกิน ก็เปิดเกมส์ โปรแกรม อื่้นๆ เปิดไว้ โหลดไว้ กลับมามันนั่งเล่นเฟส คอมผมไม่พอ แม้งปิดหมดทุกอย่างเลย หงุดหงิดมาก
ตั้งแต่นั้นมาเลย ตัดเน็ตทุกครั้งที่มันเหยียบเข้าบ้าน สื่อให้รู้ชั้นไม่ให้เธอเล่นนะ อย่ามาหน้าด้าน ตอนนี้มันไม่ได้มายุ่งอะไรอีกเลย

PaPaBear
2nd August 2013, 07:06
ไอ้น้อง...."แค่นี้เด็กๆ" นี้พูดเลย.....กว่าจะมาถึงจุดนี้ไม่ใช่ง่าย
หนักกว่านี้พี่เจอมาแล้ว

neoaltron
2nd August 2013, 13:26
พี่ผมก็เป็นเหมือนกัน เรียนจบมา2ปี อายุ 30 ละ ไม่ทำมาหาแ_ก เป็นพยาธิเกาะพ่อ-แม่กิน

ผมสงสารพ่อ-แม่ .มากครับ

อยู่บ้านเดียวกัน ผมไม่พูดกับมันมา6ปีแล้ว ต่างคนต่างอยู่

jeepthai
2nd August 2013, 13:51
ไม่มีอะไรต้องเศร้าหรอกครับ คุณเป็นคนสู้ชีวิต ตลอดชีวิตต่อจากนี้ของคุณจะไม่เป็นภาระให้ใคร เอาตัวรอดเองได้สบายๆ จะหนีไปไหนก็คล่องตัว (แต่ไม่แนะนำ)

แก้ทีละปัญหาครับ อย่ามัดรวมแล้วแก้ทีเดียวมันจะลำบาก สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้:yes

pranot7710
2nd August 2013, 16:47
ไอ้น้อง...."แค่นี้เด็กๆ" นี้พูดเลย.....กว่าจะมาถึงจุดนี้ไม่ใช่ง่าย
หนักกว่านี้พี่เจอมาแล้ว

คุณเคยเจอมายังไงหรือคับลองบอกหน่อยดิ

15694208
2nd August 2013, 17:20
ผมว่าตั้งใจเรียนให้จบดีกว่า หยุดเล่นคอมได้แล้วครับมันไร้สาระ คุณโตมากแล้ว เล่นได้แค่ 1-2 ชั่วโมง ไม่งั้นชีวิตก้ไม่มีทางดีขึ้นหรอกครับ

:-3
2nd August 2013, 17:39
พ่อผมเป็นคนโมโหร้าย แล้วชอบกินเหล้า บางทีโมโหอะไรมาก็ไม่รู้ ด่าไปทั่ว บางมีก็ตบตีแม่

หนักสุด ก็ชุดขาแม่ผม ไล่ออกจากบ้าน

แต่พอผ่านไปสักพัก ก็กลับมาอยู่ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

แปลกดีนะครับ ว่ามั้ย.. :confused: