PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตอนนี้เกมส์ PC เกมส์ไหนน่าเล่นหน้าสะสมมั่งครับ

Vichey
1st August 2013, 09:46
ตามหัวข้อเลยนะครับ

พอดีผมย้ายไปเล่น PS3 ตอนช่วงวาเลนไทน์ เลยไม่ได้เล่นเกมส์ PC นานเลย +กับเล่นแท้ใน PS3 เลยรู้สึกว่าไม่ยากเล่นเถื่อนละ เกมส์ PC ผมเลยไม่ได้แตะเลย

คิดอยู่ว่าเกมส์ไหนเจ๋งๆจะซื้อเก็บใว้ใน Steam ครับ อ้อว่าแต่ Steam นี่มีระบบ Trophy ไหมครับ ผมชอบมากใน PS3 ทำให้เล่นเกมส์ได้คุ้มค้าไม่รีบเล่นให้จบ ค่อยๆเล่นเก็บถ้วย

อีกทั้งยังมีความท้าทายไปในตัวด้วย เลยอยากถามว่าตอนนี้มีเกมส์ PC อะไรที่ไม่ควรพลาดครับ เอาเป็น Download นะครับ เสเปคก็ตามลายเซ็นเลยนะ ยังไงช่วยแนะนำทีครับ

EikueHD
1st August 2013, 09:51
trophy มีครับ แต่มันไม่น่าสนใจเลย เพราะมันใช้ตัวช่วยได้ครับ ย่อจอลงมาก็ปลดได้หมดทุกอันละ
เกม PC น่าเก็บผมแนะนำเป็นพวกเกมแนววางแผนครับ พวก starcraf ไรงี้ เหมาะกับเล่นบน PC ที่สุดแล้ว

SlimZ
1st August 2013, 10:00
Company of hero 2 ล่ะมั้งครับ น่าเก็บ เพราะเกมอื่นมันก้ multi อยุ่แล้ว

Vichey
1st August 2013, 10:02
trophy มีครับ แต่มันไม่น่าสนใจเลย เพราะมันใช้ตัวช่วยได้ครับ ย่อจอลงมาก็ปลดได้หมดทุกอันละ
เกม PC น่าเก็บผมแนะนำเป็นพวกเกมแนววางแผนครับ พวก starcraf ไรงี้ เหมาะกับเล่นบน PC ที่สุดแล้ว

งั้นหรอครับ เกมส์แท้ผมมีเกมส์นึงคือ Diablo 3 นะครับแต่เลือกเล่นไปละ แล้วของ Origin เหมือนกันไหมครับ มีถ้วยหรือป่าวครับ

คือถ้ามันไม่น่าสนใจเหมือนที่ท่านว่า ผมว่าจะโหลดใน PS3 แทนนะครับ เก็บกล่องเฉพาะเกมส์ Console ส่วนเกมส์ที่ลง PC ด้วยโหลดเล่นเอาใน PS3

headshot deluxe
1st August 2013, 11:11
ถ้าจะให้แนะนำก็ต้องดูก่อนว่าคุณชอบเล่นแนวไหน ถ้าเบื่อ ps3 เพราะแนวเกมก็ต้องหาเกมที่ไม่มีซ้ำกับ ps3 เช่นพวก rts หรือเกมวางแผนต่างๆ
แต่ถ้าเบื่อ ps3 เพราะกราฟฟิค steam ก็มีเกม multi ที่เคยลงคอนโซลเยอะ แต่กราฟฟิคสวยกว่ามาก เครื่องคุณแรงพอควรก็จะเล่นได้สนุกกว่า ps3 แน่นอน
ผมว่าแปลกๆ นะถ้าคุณตัดสินใจจะเล่นเกม multi บน ps3 เนื่องจากภาพมันแย่กว่า pc จะทนเล่นทำไม ของแท้ pc ก็ถูกกว่า ของก็อบ pc ก็โหลดง่ายกว่า
ถ้าผมเป็นคุณผมเก็บ ps3 ไว้เล่นเกม exclusive ดีกว่าครับ ดูจากลายเซ็นคุณก็น่าจะทำอย่างนั้นอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าจะเบนเข็มมาเริ่มซื้อเกม pc ผมว่าไม่ต้องกลับไปโหลดเกม ps3 เล่นแล้วครับ ซื้อเก็บแต่เกม exclusive ที่ชอบเท่านั้น ส่วนเกมมัลติก็เล่น pc เอา เพราะผมเองก็ทำแบบนี้อยู่ ps3 ผมฝุ่นจับมาเป็นเดือนแล้ว

ส่วน origin รู้สึกมันไม่มี achievement นะครับ ผมเล่นแต่ BF3 มันมีแต้มอะไรก็ไม่รู้ให้ เอาไว้เป็นส่วนลดเวลาซื้อเกมมั้ง แต่ BF3 มันก็มี stat โชว์อยู่แล้วอะนะ จะปลดล้อคปืน/ป้ายห้อยคอก็ต้องทำตามเงื่อนไข มันก็เหมือนเป็น achievment ไปในตัว

ส่วนตัวผมชอบระบบแบบนี้มากกว่าอีกครับ achievement มันเป็นแค่ตัวเลข เอาไว้โชว์เฉยๆ ไม่ได้เอาไปแลกอะไร ระบบปลดล็อคของมันยังได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเอามาเล่นในเกมได้ เกมสมัยก่อนไม่ต้องมีถ้วยมันก็สนุกได้ แถมท้าทายความสามารถและดึงดูดให้คนเล่นต่อด้วยการปลดล็อค เล่นแบบยากสุดโดยไม่ตายเลยจะได้ชุดพิเศษ ได้ฉากจบพิเศษ อะไรแบบนี้ มายุคนี้ พ่อค้าหัวใสเอาของปลดล็อคมาขายกินตังค์เป็น dlc หมด ส่วนรางวัลที่ได้จากการเล่นกลับเหลือเป็นแค่ถ้วยหรือแต้มหลอกๆ ที่ไม่ต้องลงทุนลงแรงอะไร (ในส่วนของผู้สร้างนะ) บางรายใส่แต้มมาลวกๆ แค่เดินไปเปิดหีบอันแรกก็ได้แต้มแล้ว มันเป็นความสำเร็จตรงไหนกัน อยากให้มองที่ความสนุกของตัวเกมมากกว่าถ้วยครับ บางเกมไม่มีถ้วยแต่ก็สนุกมีคุณค่า ไม่ควรมองข้ามมันไป ในทางตรงกันข้าม บางเกมไม่สนุกเลย ทำมาลวกๆ แต่ได้ข่าวว่าได้ถ้วยง่าย นักล่าถ้วยก็แห่ไปเล่นกัน แบบนี้คงไม่ดีใช่ปะครับ

EikueHD
1st August 2013, 11:18
งั้นหรอครับ เกมส์แท้ผมมีเกมส์นึงคือ Diablo 3 นะครับแต่เลือกเล่นไปละ แล้วของ Origin เหมือนกันไหมครับ มีถ้วยหรือป่าวครับ

คือถ้ามันไม่น่าสนใจเหมือนที่ท่านว่า ผมว่าจะโหลดใน PS3 แทนนะครับ เก็บกล่องเฉพาะเกมส์ Console ส่วนเกมส์ที่ลง PC ด้วยโหลดเล่นเอาใน PS3
diablo ผมรอของ ps3 ที่จะออกเนี่ยแหละครับ เพราะมันเล่น 2 คนได้พร้อมกันกะไว้นั่งเล่นกับเพื่อน Origin ก็เกมของ EA ล้วน ๆ ครับ คล้าย stream แต่ระบบกากกว่า ส่วน trophy ไม่เคยเห็นมีคนพูดถึง ไม่น่ามี ถึงมีก็คงไม่น่าใส่ใจอะครับ ฮ่า ๆ

Vichey
1st August 2013, 13:30
ถ้าจะให้แนะนำก็ต้องดูก่อนว่าคุณชอบเล่นแนวไหน ถ้าเบื่อ ps3 เพราะแนวเกมก็ต้องหาเกมที่ไม่มีซ้ำกับ ps3 เช่นพวก rts หรือเกมวางแผนต่างๆ
แต่ถ้าเบื่อ ps3 เพราะกราฟฟิค steam ก็มีเกม multi ที่เคยลงคอนโซลเยอะ แต่กราฟฟิคสวยกว่ามาก เครื่องคุณแรงพอควรก็จะเล่นได้สนุกกว่า ps3 แน่นอน
ผมว่าแปลกๆ นะถ้าคุณตัดสินใจจะเล่นเกม multi บน ps3 เนื่องจากภาพมันแย่กว่า pc จะทนเล่นทำไม ของแท้ pc ก็ถูกกว่า ของก็อบ pc ก็โหลดง่ายกว่า
ถ้าผมเป็นคุณผมเก็บ ps3 ไว้เล่นเกม exclusive ดีกว่าครับ ดูจากลายเซ็นคุณก็น่าจะทำอย่างนั้นอยู่แล้ว ดังนั้นถ้าจะเบนเข็มมาเริ่มซื้อเกม pc ผมว่าไม่ต้องกลับไปโหลดเกม ps3 เล่นแล้วครับ ซื้อเก็บแต่เกม exclusive ที่ชอบเท่านั้น ส่วนเกมมัลติก็เล่น pc เอา เพราะผมเองก็ทำแบบนี้อยู่ ps3 ผมฝุ่นจับมาเป็นเดือนแล้ว

ส่วน origin รู้สึกมันไม่มี achievement นะครับ ผมเล่นแต่ BF3 มันมีแต้มอะไรก็ไม่รู้ให้ เอาไว้เป็นส่วนลดเวลาซื้อเกมมั้ง แต่ BF3 มันก็มี stat โชว์อยู่แล้วอะนะ จะปลดล้อคปืน/ป้ายห้อยคอก็ต้องทำตามเงื่อนไข มันก็เหมือนเป็น achievment ไปในตัว

ส่วนตัวผมชอบระบบแบบนี้มากกว่าอีกครับ achievement มันเป็นแค่ตัวเลข เอาไว้โชว์เฉยๆ ไม่ได้เอาไปแลกอะไร ระบบปลดล็อคของมันยังได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันเอามาเล่นในเกมได้ เกมสมัยก่อนไม่ต้องมีถ้วยมันก็สนุกได้ แถมท้าทายความสามารถและดึงดูดให้คนเล่นต่อด้วยการปลดล็อค เล่นแบบยากสุดโดยไม่ตายเลยจะได้ชุดพิเศษ ได้ฉากจบพิเศษ อะไรแบบนี้ มายุคนี้ พ่อค้าหัวใสเอาของปลดล็อคมาขายกินตังค์เป็น dlc หมด ส่วนรางวัลที่ได้จากการเล่นกลับเหลือเป็นแค่ถ้วยหรือแต้มหลอกๆ ที่ไม่ต้องลงทุนลงแรงอะไร (ในส่วนของผู้สร้างนะ) บางรายใส่แต้มมาลวกๆ แค่เดินไปเปิดหีบอันแรกก็ได้แต้มแล้ว มันเป็นความสำเร็จตรงไหนกัน อยากให้มองที่ความสนุกของตัวเกมมากกว่าถ้วยครับ บางเกมไม่มีถ้วยแต่ก็สนุกมีคุณค่า ไม่ควรมองข้ามมันไป ในทางตรงกันข้าม บางเกมไม่สนุกเลย ทำมาลวกๆ แต่ได้ข่าวว่าได้ถ้วยง่าย นักล่าถ้วยก็แห่ไปเล่นกัน แบบนี้คงไม่ดีใช่ปะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆครับ

ผมก็ทำแบบท่านแหละครับตอกแรก PS3 เล่นเฉพาะเกมส์ที่ไม่ลง ส่วน PC ก็เล่นเกมส์ Multi แต่ผมไปเล่น PS3 ซะนาน ซื้อแท้เอา ปกติโหลดเถื่อน PC

ก็เลยมีความคิดว่าจะซื้อแท้ละก็เลยมาสอบถามว่าเกมส์ PC ที่หน้าเล่น ควรเล่น เกมส์ไหนยังนะครับ ส่วนที่ผมบอกว่าจะโหลดเอาใน PS3 ก็แค่คิดใว้นะครับยังไม่ได้ทำ

แล้วก็ผมไม่ค่อยชอบเล่นเกมส์แนว Rts เท่าไหร่ เล่นไม่เก่งเลย ที่ผมเล็งๆใว้ก็พวก Resident Evil 6 Tombrider Assassin serie นะครับ

ผมเลยถามว่ามันมีเกมส์อะไรที่ควรเล่นครับ จะได้อุดหนุนซื้อแท้เก็บใว้นะครับ

1st August 2013, 14:14
แนะนำจากที่ผมเล่นนะครับ
- bioshock infinite ภาพสวยกว่า ps3 หลายขุมครับ มีชุดรวม dlc ในอนาคตราคาถูกกว่าแผ่น ps3 แน่นอน
- batman arkham ก็มีครบสองภาค ลดราคาบ่อยด้วย ภาพสวยกว่า console เป็นกิโลครับ
- orcs must die 2 ก็สนุกครับ แนว tower defense + action ใช้หัวคิดดี เล่นกับเพื่อนได้ เกมนี้ก็ลดบ่อยครับ
- trine 2 complete ภาพสวย เพลงเพราะ เล่นง่ายครับ เกมนี้ก็ลดบ่อย
- skyrim เกม rpg ฝรั่งสุดเทพครับ ควรจะรักการอ่านนิดนึงนะ เกมมันรายละเอียดเยอะ
- borderlands 2 เกม fps coop ยอดฮิต เล่นกันได้ข้ามปีเพราะ dlc เยอะมาก ลดครึ่งราคาประจำ
- alan wake series เกมระดับ masterpiece ที่ไม่ลง ps3 แปลกใจที่ลดราคาเยอะมากจนเหมือนเกมกากๆ แต่ลองเล่นดูจะรู้ครับว่าเกมนี้มันสุดยอดจริงๆ ทั้งระบบ เนื้อเรื่อง บรรยากาศ กราฟฟิค
- the last remnant เกมนี้ ps3 ก็ไม่ได้สัมผัสเหมือนกัน เป็น jrpg เน้นวางแผน ภาพสวยๆ ที่เหลือไม่เยอะในตลาด pc ปัจจุบัน ซื้อเก็บไว้ไม่ผิดหวังแน่นอน
- ที่เหลือก็เกมที่ลดซ้ำซาก ลดทั้งปีทั้งหลายแหล่ครับ hitman absolution, deus ex, sleeping dogs, saint row 3, witcher 2 เกมพวกนี้ลด 75-80% ประจำ พอเห็นลดเมื่อไหร่ก็กดได้เลย

ปล. ลองเข้าไปดูรายชื่อเกมที่ผมซื้อมาได้ ที่มีจำนวนชั่วโมงเยอะๆ นั่นคือแนะนำครับ เล่นบ่อย ส่วนบางเกมซื้อมาดองยังไม่ได้ลงเครื่องก็มี ชั่วโมงเล่นจึงเป็น 0 อยู่

http://steamcommunity.com/profiles/76561198077256490/games?tab=all

grammazaza
1st August 2013, 14:28
ผมแนะนำKilling FloorกับBastionและL4D2ครับสนุกๆ

Patrenko
1st August 2013, 14:38
Steam มีเเอคชีฟเม้นครับแต่เป็น 100 อันต่อเกมส์เลยนะผมเลยว่ามันไม่น่าสนใจเท่าไหร่ แต่เกมส์เเท้ลดบ่อยมากครับ

ของผมนี้ได้เล่น Xbox เเล้วกลับมาเเตะ PC ไม่สนุกส์เลยครับมันเลยกลายเป็นว่าไม่ชอบเม้ากับคีบอร์ดไปเลย

เเนะนำ Red Orchestra 2 ครับผมเล่นอยู่คุ้มตังมาก

EikueHD
1st August 2013, 15:05
Steam มีเเอคชีฟเม้นครับแต่เป็น 100 อันต่อเกมส์เลยนะผมเลยว่ามันไม่น่าสนใจเท่าไหร่ แต่เกมส์เเท้ลดบ่อยมากครับ

ของผมนี้ได้เล่น Xbox เเล้วกลับมาเเตะ PC ไม่สนุกส์เลยครับมันเลยกลายเป็นว่าไม่ชอบเม้ากับคีบอร์ดไปเลย

เเนะนำ Red Orchestra 2 ครับผมเล่นอยู่คุ้มตังมาก
เหมือนกันครับ แรก ๆ ก็ไม่ชิน หลัง ๆ มาติดไกปืนมากกว่าหละ ฟีลเวลาเอนหลังใกล ๆ เล่นกับจอใหญ่ ๆ ฟิน กว่าเยอะด้วยครับ :o
เคยเอา คีย์บอร์ด + เมาส์ ไวเลส มาต่อเล่นกับ TV จอใหญ่ ๆ นั่งห่าง ๆ ดูมันไม่ถนัดเอาซะเลย

basz17
1st August 2013, 15:08
Naruto Shippuden: Ultimate Ninja Storm 3 Full Burst จ้า

มาหน้าหนาว อิอิ

RlucksN
1st August 2013, 15:25
แอคชีฟเม้นท์ในสตีมมันไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่ เหมือนมีให้เก็บตามกระแสเพราะคอนโซลเขามีกัน จุดเด่นชัดๆมันไม่มีเลย

อย่างของ PS3 คือเก็บเพื่อปลดถ้วยแพลต xbox สะสม AP แต่สตีมนี่ไม่มีอะไรเลย

แล้วที่บอกว่ามันมีตัวช่วยปลดแอคชีฟเม้นท์ทั้งหมด คุณจะไปใช้มันทำไมล่ะจริงมะ มันก็คือการโกงนั่นแหละ เล่นเองสนุกกว่าเยอะ

ส่วนเกม PC ที่น่าแนะนำ คงต้องดูด้วยว่าเล่นแนวไหน แต่ส่วนใหญ่ก็คงเป็นแนว RTS หรือเกมแนวยิงๆเพราะใช้เมาท์มันสะดวกกว่า ถึงแม้จอย xbox มันจะเล่นได้มันส์กว่า แต่พอเล่น mp นี่ตามไม่ทันเลยครับ เพราะชาวบ้านเขาใช้เมาท์กัน เข้าไปแจกแต้มอย่างเดียว

หรือจะเก็บเกมแนว openworld ก็ดีครับ ผมว่าเล่นในคอมบางทีมันสะดวกกว่า เช่น AC GTA

1st August 2013, 16:12
pc มันเอาจอย xbox ต่อเล่นก็ได้นะครับ ถ้าจอยมีสายยิ่งสะดวก ไม่ต้องลง driver ก็เล่นได้เลย

Excellent_
1st August 2013, 16:32
Naruto Shippuden: Ultimate Ninja Storm 3 Full Burst จ้า

มาหน้าหนาว อิอิ

naruto น่าจะมา 30 พฤศจิกายน มั้ง ครับ เพราะเห็น ของps3 ใน amazon

ราคา 40$ เหมือน dark soul เป๊ะ เลย-0-

Patrenko
1st August 2013, 21:45
pc มันเอาจอย xbox ต่อเล่นก็ได้นะครับ ถ้าจอยมีสายยิ่งสะดวก ไม่ต้องลง driver ก็เล่นได้เลย

เสียดายตรงที่คนทั้งห้องไม่ต่อตามเรานี้เเหละครับท่าน T_T

Vichey
11th August 2013, 10:41
กดมาละครับเกมส์แท้ ซื้อจาก Steam เลย ซื้อเกมส์แท้จาก Steam ไม่อยากอย่างที่คิดเลยนะครับ ง่ายจริงๆ

ไม่เคยซื้อเลย เลยลองจัดมาเกมส์นึงก่อน นี่ครับเกมส์ที่ผมซื้อ อ่านรีวิวดู+เกมส์เพล์ คิดว่าใช่เลยจัดมาครับ

ต่อไปผมจะอุดหนุนลิขสิทธิ์แท้นะครับ ขอบคุณสำหรับความเห็นทุกท่านครับ Steam ID : Vicheys

ป.ล. มีวิธีทำให้โหลดเร็วขึ้นไหมครับ ผมโหลดทั้งคืนเลยกว่าจะเสร็จ ความเร็วเฉลี่ยจากการดูแค่ 250-450 KB เองครับนานมากๆ

http://upic.me/i/tv/t1323.jpg (http://upic.me/show/46449229)