PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับเกี่ยวกับโปร Internet 3G

Guardian
1st August 2013, 17:07

เอาสั้นๆ เลยนะ ถ้าเลือก 399 นี้จะคุ้มมั้ย? ผมยังไม่เคยสมัครเลย แล้วตอนนี้ที่ จ.จันทบุรีก็มี 3 G แล้วด้วย แต่ผมไม่เข้าใจตรง 64 kbps 128kbps 256 kbps

แล้วถ้าเลือก 399 ได้ 64kb นี้ถือว่าอืดมั้ย?

แล้วทำไม 799 ถึงเขียนว่าใช้ความเร็ว 3G แล้ว 399 กับ 599 ไม่ได้ใช้เหรอ ? ยังไง งง...

399 คือ ใช้่เน็ตได้ไม่จำกัดจริง แต่เห็นหรือไม่ว่า ใช้ความเร็วสูงสุด 1Gb คือ คุณสามารถโหลดเพลง หนัง เกมส์ ได้แค่ 1GB จากนั้นเน็ตคุณก็จะเหลือแค่ 64-256kb/s ตอนมันโหลดไฟล์
แต่สมัครใหม่ๆอัพโหลดและโหลดเร็วมากๆบอกตรงๆเลย อัตราเร็วการอัพโหลดอยู่ที่ 700KB-1.3MB อัตราการโหลดนี่ผมไม่รู้นะครับ

เห็นเพื่อนผมบอกว่าถ้าหมด 1 GB มันจะปรับจาก 3G เป็น EG เหรอครับ ?

ใช่ครับถ้าครบ 1gb ที่เหลือมันจะตีดเป็น Edge 56k

อ๋อขอบคุณครับ

งั้นผมคงต้องลองใช้ตั้งแต่ 399 นี้แหละครับ ถ้าเดือน1 ไม่พอก็ค่อยว่าไป..

64 k เปิดหน้าเว็บยังจะไม่ได้เลย จริงๆนะ พวกนี้มันขูดรีดเกินไป ที่จริง กสทช. กำหนดไม่ต่ำกว่า 364 k แต่ก็ไม่เห็นจะทำไรได้ กสทช. จะมีไว้ทำไม บอกว่าค่าโทรไม่เกิน 1 บาท/นาที แต่ผมเห็นยังมีนาทีแรก 2 บาทอยู่เลย ดีเทคนะผมเจอมาแล้วนาทีแรก 2 บาทต่อไป 25สต. มันจะเอาเปรียบประชาชนตาดำไปถึงไหน กฏหมายจะมีไว้ทำไมในเมื่ออกมาแล้วไม่มีใครทำตาม พูดแล้วมันขึ้นอะ นี่เหละระบบไทยแลนด์

แล้ว ที่ วันละ 9บ. ความเร็วมันอยู่ระดับไหนครับ ? 64 128 256 ?

ขึ้นอยู่กับจขกท.นะครับ ว่าระยะเวลาใช้งานต่อวันกี่ชั่วโมง ใช้งานแบบไหนแชท ท่องเว็บหรือเน้นยูทูป ถ้าเน้นดูคลิปต้องโปรแพงๆหน่อยล่ะครับ

เท่าที่ดูจากโปรโมชั่น 599 น่าจะคุ้มสุดแล้วครับ ต่ำกว่านั้นอย่าเล่นเลย

ปล.ผมยังจำดราม่าประมูล 3g เมื่อปีที่แล้วได้อยู่เลย เป็นตามที่คาด ขูดเลือดซิบๆเลย

ผมรู้สึกว่ามันขูดยันกระดูกเลยแหละครับ ...

แล้ววที่เค้าเขียนว่า

เมื่อใช้งานตามปริมาณ Internet ที่กำหนดจะปรับให้เหลือ .... kbps

แล้วระหว่างที่ปริมาณมันยังไม่หมด ความเร็วของเรามันอยู่ที่เท่าไหร่เหรอครับ

เวลาการใช้งานของผม ไม่น่าจะเกิน 5 ช.ม. ต่อวันเพราะเวลาไม่เล่นก็ปิด

ช่วง 8.00-17.00 ผมก็จะไปวิทยาลัยซึ่งอาจจะได้ใช้ ประมาณ 2-3 เองด้วยซ้ำ พอกลับบ้านมาก็ เล่นเน็ตบ้านแล้วครับนานๆ ทีจะได้ออกไปเที่ยวกับเพื่อนบางอะไรบางนะครับ

ประนนี้แหละครับ....

Price
1st August 2013, 17:11
399 คือ ใช้่เน็ตได้ไม่จำกัดจริง แต่เห็นหรือไม่ว่า ใช้ความเร็วสูงสุด 1Gb คือ คุณสามารถโหลดเพลง หนัง เกมส์ ได้แค่ 1GB จากนั้นเน็ตคุณก็จะเหลือแค่ 64-256kb/s ตอนมันโหลดไฟล์
แต่สมัครใหม่ๆอัพโหลดและโหลดเร็วมากๆบอกตรงๆเลย อัตราเร็วการอัพโหลดอยู่ที่ 700KB-1.3MB อัตราการโหลดนี่ผมไม่รู้นะครับ

LIVE
1st August 2013, 17:23
เห็นเพื่อนผมบอกว่าถ้าหมด 1 GB มันจะปรับจาก 3G เป็น EG เหรอครับ ?

ใช่ครับถ้าครบ 1gb ที่เหลือมันจะตีดเป็น Edge 56k

my dath
1st August 2013, 17:40
64 k เปิดหน้าเว็บยังจะไม่ได้เลย จริงๆนะ พวกนี้มันขูดรีดเกินไป ที่จริง กสทช. กำหนดไม่ต่ำกว่า 364 k แต่ก็ไม่เห็นจะทำไรได้ กสทช. จะมีไว้ทำไม บอกว่าค่าโทรไม่เกิน 1 บาท/นาที แต่ผมเห็นยังมีนาทีแรก 2 บาทอยู่เลย ดีเทคนะผมเจอมาแล้วนาทีแรก 2 บาทต่อไป 25สต. มันจะเอาเปรียบประชาชนตาดำไปถึงไหน กฏหมายจะมีไว้ทำไมในเมื่ออกมาแล้วไม่มีใครทำตาม พูดแล้วมันขึ้นอะ นี่เหละระบบไทยแลนด์

pugkun
1st August 2013, 18:10
ถ้าใช้ครบตามที่มันกำหนดก็จะเข้าสู่ช่วง FUP ครับ น่าเบือที่สุด ช้ามาก 64k

my dath
1st August 2013, 19:06
แล้ว ที่ วันละ 9บ. ความเร็วมันอยู่ระดับไหนครับ ? 64 128 256 ?]

256 ครับ dtac ของผมที่ใช้อยู่นะ

BoonTew
1st August 2013, 19:17
ขึ้นอยู่กับจขกท.นะครับ ว่าระยะเวลาใช้งานต่อวันกี่ชั่วโมง ใช้งานแบบไหนแชท ท่องเว็บหรือเน้นยูทูป ถ้าเน้นดูคลิปต้องโปรแพงๆหน่อยล่ะครับ

เท่าที่ดูจากโปรโมชั่น 599 น่าจะคุ้มสุดแล้วครับ ต่ำกว่านั้นอย่าเล่นเลย

ปล.ผมยังจำดราม่าประมูล 3g เมื่อปีที่แล้วได้อยู่เลย เป็นตามที่คาด ขูดเลือดซิบๆเลย