PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แถวบ้านผมไม่มีสายล่อฟ้าอ่ะครับ

Eucliwood Hellscythe
1st August 2013, 21:07
ผมตั้งกระทู้นี้เพื่อตอบปัญหาคาใจมานานค้างปีของคนบางบอร์ดครับ ถึงเวลาเฉลยสิ่งที่ค้างคาอยู่ในใจเสียที

ว่าทำไมมีแท่งเหล็กต่อยอดขึ้นไปทำไมถึงโมเอะอะไรประมานนี้อ่ะครับ ถึงเวลาหายงงกันเสียที

ความจริงก็ไม่ได้ว่าโมเอะอะไรหรอกครับ แต่มันเป็นมุขตลกของเฉยๆ ที่ใส่คำว่าโมเอะเข้าไป ก็เพื่อสื่อเป็นนัย แต่นัยยะซับซ้อนไปหน่อย เลยอาจจะไม่เข้าใจน่าครับ

คือว่า เรื่องฝนเรื่องฟ้าเนี่ย ถือเป็นเรื่องซวยครับ ถ้ามีอะไรกันซวยซักหน่อย ก็คงดีครับ

บ้านผมต้องเปลี่ยน PSU กับ Router มาหลายครั้งแล้วครับ เพราะความซวย บางทีเล่นมาเงียบๆ ไม่มีร้องเบาๆ เตือนก่อน พอมาถึงก็ จัดไปเลย

เรียกว่า ไม่มีเวลาให้ถอดสายอะไรกันเลย และผมเคยต้องเปลี่ยน Router เดือนละครั้งติดต่อกัน 3 เดือนมาแล้ว

พูดเรื่องไฟฟ้ากันหน่อยครับ ไฟผม ตก/ดับ ค่อนข้างบ่อยมาก ซึ่งสาเหตุ ผมคิดว่าน่าจะมาจากสายไฟฟ้าระยะทาง 20 กิโลระหว่าง Substation กับบ้านผมนั่นแหละครับ

ซึ่งค่อนข้างเก่ามากเลยทีเีดียว และเว้นระยะห่างระหว่างเสาค่อนข้างมากด้วย อาจทำให้การส่งไฟฟ้า ไม่เสถียรเท่าที่ควร

ซึ่งก็เป็นส่วนใหญ่ในภาคอีสานแหละครับ เสาไฟฟ้าทางเข้าหมู่บ้าน ส่วนใหญ่ ก็จะเก่าๆ

แบบตามในรูปนี้ครับ
https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/1010552_561145740593239_77159651_n.jpg

ส่วนแบบใหม่ จะพบได้ในทางเข้าชุมชนใหญ่ บางแห่ง ซึ่งแบบใหม่จะมีสายดิน(สายล่อฟ้า)แถมมาด้วย
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/970015_561145647259915_1844153175_n.jpg

บางทีผมก็แปลกใจนะ ในที่ๆ มีตึกสูงกว่าเสาไฟฟ้ารายล้อมกันอยู่กลับมีสายดินซะงั้น
ผมคิดว่าแบบนี้เป็นแบบที่เหมาะกับชนบทที่ไม่ค่อยมีสายล่อฟ้ามากกว่ากระมังครับ เพราะมันอาจป้องกันฟ้าในแถบชนบทได้

ความจริงก็อยากได้ของประเทศอื่นอยู่หรอกนะ
แต่แบบใหม่ของไทยก็สวยไม่แพ้ใครเหมือนกัน 555+

17791
2nd August 2013, 02:28
โอ๊ยของผม แม็คโครหันไปฟาดเสาแตก เปลี่ยนเสาใหม่มันก็ไม่ใส่ให้ เพราะว่ามันมีตึกอยู่ข้างๆ (ตึกเพิ่งสร้าง) ของผมแบบใหม่อ่ะไม่มี
เพราะมันขี้เกียจติดไง เพราะว่าต้องตัดไฟฟ้าก่อน ไม่งั้นเวลาดึงสายพาดไปโดนก็ซวยกันหมดครับ มันเลยไม่ติดเลยง่ายดี
ส่วนความซวยก็อยู่กับเราแหละเพราะว่าเวลาฟ้าลง เครื่องใช้เราก็เสียหาย ส่วนเครื่องใช้ไฟฟ้าส่วนใหญ่ก็แบรนนอกทั้งนั้นแหละ
ฟ้าลงเสียซื้อใหม่ง่ายดี แต่เงินเราก็ไหลออกแหละ แค่ใส่สายล่อฟ้าไปหน่อยก็ไม่เห็นมีใครในการไฟฟ้าชักดิ้นชักงอนิ
ในปี พ.ศ. 2553 กฟผ. เป็นรัฐวิสาหกิจของไทยที่มีรายได้สูงสุดเป็นลำดับที่ 2 รองจาก บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) มีรายได้กว่า 412,647 ล้านบาท และมีรายได้นำส่งรัฐสูงที่สุด คือ 15,831 ล้านบาท จากวิกิ กฟผ เขียนเอง
แล้วค่า Ft เราล่ะ สายดินล่ะ ไฟฟ้าเสถียรไม๊ เราเตอร์ผมมีอายุแค่ 5 เดือนก็ไปเพราะคุณภาพไฟฟ้านั่นแหละ