PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องปัญหารักไม่จริงหรือ(ฟันแล้วทิ้ง)ครับ

ballba
1st August 2013, 22:25
วันนี้มีน้องผู้หญิงคนนึงมาปรึกษากับผมอยู่ เขาบอกกับผมว่า เขาอยู่ ม.3 เพิ่งคบกันชายคนนึงได้ 3วัน

พอมีอะไรกันแล้วเขาก็ทิ้งไป แล้วมาเสียใจให้ผมฟังครับ

เรามาเจาะลึกตัวอย่างปัญหานี้ดีกว่า

สำหรับผมนะครับ

ทุกวันนี้เรารู้ดีนะครับว่าสังคมบ้านเรามันโหดร้ายขนาดไหน (แทบทุกเรื่อง)

จนถึงเรื่องของความรักและการมีเพศสัมพันธ์

เราจะแยกปัญหาเป็นส่วนๆ

เราต้องแก้ที่ตัวผู้หญิงก่อนเลย จะโทษ ฝ่ายชายที่มาหลอกอย่างเดียวไม่ได้

เราต้องแก้ปัญหาต้นเหตุ

ปัญหาแรกที่ผมคิดคือ ทำไมบางคนถึงง่ายเกินไปที่จะให้มีเพศสัมพันธ์กับคนที่ยังไม่รู้จักดี

เราต้องแก้ที่ตัวผู้หญิงก่อนเลย จะโทษ ฝ่ายชายที่มาหลอกอย่างเดียวไม่ได้

ผมยังไม่เข้าใจนะว่าเพราะอะไร มันเป็นเพราะสื่อต่างๆและสิ่งแวดล้อม สังคมทุกวันนี้รึป่าวที่เป็นตัวเปลี่ยนให้คนรุ่นใหม่

ไม่สงวนตัว เพราะความใคร่ความสุข ความอยากรู้อยากลอง ผู้หญิงก็คงไม่ต่างจากผู้ชายอยู่แล้ว

แน่นอนว่า สมัยนี้มี สื่อลามกอนาจารย์เยอะแยะ ที่หาง่ายกว่าสมัยก่อนไม่มี จึงเป็นส่วนนึงที่ทำให้เกิดแบบนี้ขึ้น

ลองนึกครับว่าโลกนี้มันไม่มีสื่อให้เราได้เสพ ไม่มีคลิปให้ดู ไม่มีเน็ต มันจะเป็นยังไง 555+

ปัญหานี้ลดลงอย่างแน่นอน

ต่อมาคือ คนใกล้เคียง สภาพแวดล้อม และคนที่คบคนที่รู้จักด้วย ว่าเป็นคนแบบไหน ส่วนใหญ่ก็จะเป็นไปตามนั้น

เช่น ถ้าสมมุติคนใกล้ๆตัวเรา เป็นคนที่อยากรู้อยากลอง หรือทำสิ่งที่เราไม่เคยทำมาก่อน แน่นอนว่ามัน อาจโน้วนาวและดึงดูดใจเราได้

อันนนี้อยู่ที่เราจะเลือกคบคนแบบไหน และสภาพแวดล้อมเราเป็นยังไง

เราจะลดปัญหาได้แน่นอน

ลองมาเรื่องของอีกฝ่ายกันครับ

ปัญหาสองทำไมอีกฝ่ายถึงหวังเพียงแค่ได้มีเพศสัมพันธ์แล้วทิ้งไป

บางทีมันอาจเป็นแค่ความอยาก ความใคร่ ความสนุก โดยไม่ใช่ความรักแม้แต่น้อยนิด

บางคน แค่เอาคำว่ารักมาอ้าง ใช้ในการขอมีเพศสัมพันธ์ โดยไม่รับผิดชอบจากคำที่พูดไป

ส่วนใหญ่หลายครั้งมักจะเป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ

เพราะบางครั้งถ้าไม่ใช้คำๆนี้มาบังหน้า ก็ไม่อาจได้การมีเพศสัมพันธ์มา

เว้นแต่ว่าทั้งสอยฝ่ายจะเต็มใจจริงๆ นั่นถึงจะไม่มีปัญหานี้เกิดขึ้น และไม่มีใครเสียใจกับเรื่องนี้

แล้วความใคร่ ความอยากนั้นมาจากอะไร ตัวบุคคลส่วนหนึ่ง

อีกส่วนแน่นอนมันก็อาจจะมาจาก สื่อสิ่งแวดล้อม และสังคมอีกตามเคย

ต่อมาคือเรื่องการเชื่อมต่อความสัมพันธ์

ผมมองว่าประเด็นนี้สำคัญสุดๆ

เธอคนนี้บอกกับผมว่า เจอชายคนนี้ทางเฟสบุ้ค (เฟสบุ้คอีกแล้ว555)

แน่นอนว่าถ้าไม่มีเฟสบุ้คหรือสื่อต่างๆ โซเชี่ยลเน็ตเวิค ทั้งหลายไม่ว่าจะอะไรก็ตาม

เขาก็คงไม่ได้เจอกันและปัญหานี้จะไม่เกิดขึ้น

และหลายๆคนก็เหมือนกัน ผมบอกได้เลยว่า ถ้าไม่มีเฟสบุ้คหรือสื่อต่างๆ

บางคนก็ไม่ได้เจอกัน ไม่ได้รู้จักกัน และไม่ได้รักกันหรอก 555+

เพราะมันเป็นทางเลือกนึงที่ทำให้เรามีโลกที่กว้าง

พบเจอผู้คนมากมาย ได้คุยกับใครต่อใคร และได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง

สื่อและสภาพแวดล้อมสังคม ผิดเต็มๆอีกแล้ว 5555

ถ้าไม่มีพวกมัน ปัญหานี้จะลดไปมาก

ทุกเรื่องเลยหนะครับ ไม่ใช่แค่เรื่องนี้

อย่าพูดถึงผู้ที่สั่งสอนอบรมเลี้ยงดูเลยครับ

ทุกวันนี้ รากเง่าจะสอนมาดีแค่ไหน ก็สู้สื่อและสภาพแวดล้อมสังคมไม่ได้อยู่ดี

และอยู่ที่ตัวบุคคลด้วยครับ ยกตัวอย่างใครดีหละ ล่าสุดก็ อ่อน้องปันละกัน ผมไม่ได้ว่าเขานะ โอเคไม่พูดถึง 55+

แล้วศาสนาได้สอนอะไรกับผ้าคลุมเหลืองให้ดีบ้าง หรือการกระทำมันอยู่ที่ตัวของผ้าเหลืองเอง เห้ยจบๆ

ถ้าเป็นสมัยก่อนผมว่ามันดูจริงใจกว่ามาก ที่เวลาจะชอบหรือรักใคร จะพูดบอกกันต่อหน้า หรือเขียนจดหมาย

ซึ่งผมมองว่ามันมาจากใจและไม่เสแสร้ง ไม่ใส่หน้ากาก ไม่เหมือนสังคมทุกวันนี้ที่มันแตกต่าง

แต่สุดท้ายนี่ผมบอกได้แค่ว่า เราเปลี่ยนอะไรไม่ได้หรอก

นี่มันสังคมยุคใหม่ กาลเวลามันเปลี่ยนไปแล้ว

ทำใจและยอมรับมันซะ

ยินดีตัอนรับสู่โลกสุดสวย

ผมมาโพสเล่นๆไม่มีอะไร 5555+

ผมแวะมาเยี่ยวแปปเดียวผมก็ไป

tanin200
1st August 2013, 22:32
ไวไฟกันจังเลย ม.ต้นก็...กันแล้ว

เค้าไม่คิดถึงผลกระทบที่จะตามมาเหรอไงครับ เอาสนุกไว้ก่อนเหรอ

Imyour
1st August 2013, 22:33
โลกสวยด้วยมือเราพี่ 5555

SchooL
1st August 2013, 23:03
เราก็ต้องดำเนินชีวิตของเราต่อไป 555

mecapell
1st August 2013, 23:11
ก้นไวไฟแรงจริงๆ ส่วนมากคนต่างจังหวัดจะท้องกันเร็วมาก น่ากลัวจริงๆพวกผู้ชาย หื่นจริงๆ แทนที่จะรอก่อน เงิบ55555555555555555555

Durex52
1st August 2013, 23:11
-..- เอ่อ ... อ่านหัวกระทู้แล้วรู้สึกแย่ไงไม่รู้ฟร่ะ 555

zupermax
1st August 2013, 23:12
เรื่องแบบนี้มันกลายเป็นเรื่้องธรรมดาสำหรับวัยรุ่นไปแล้ว วิธีแก้ไขต้องขึ้นอยู่กับที่ตัวเองว่าเรายับยั่งชั่งใจได้มากแค่ไหน ยุคของพวกเราอาจเป็นเรื่องสนุก โดยเฉพาะ ผู้ชาย
ต่อไปถ้ามีลูกหลานในอนาคตแล้วไวไฟแบบนี้ทุกคน เราคงสนุกไม่ออกเหมือนกัน

ballba
1st August 2013, 23:14
-..- เอ่อ ... อ่านหัวกระทู้แล้วรู้สึกแย่ไงไม่รู้ฟร่ะ 555

พี่คือคนแบบนั้นใช่ไหม สำนึกผิดได้แล้ว ฮ่าๆๆ

เรื่องแบบนี้มันกลายเป็นเรื่้องธรรมดาสำหรับวัยรุ่นไปแล้ว วิธีแก้ไขต้องขึ้นอยู่กับที่ตัวเองว่าเรายับยั่งชั่งใจได้มากแค่ไหน ยุคของพวกเราอาจเป็นเรื่องสนุก โดยเฉพาะ ผู้ชาย
ต่อไปถ้ามีลูกหลานในอนาคตแล้วไวไฟแบบนี้ทุกคน เราคงสนุกไม่ออกเหมือนกัน

ตัวเราอาจยับยั้งได้ แต่ตัวเขา สิครับ555

คือคนเรามันต่าง จะเรียกด้านเดียวให้เหมือนกันไม่ได้

OpTiCaLzZ
1st August 2013, 23:24
สมัยโน้น 7-8 ปี ตอนผมอยู่ ม.3 ยังไม่เคยเห็นใครท้องตอนเรียนซักที แต่ดูเดียวนี้สิ โอ้วว เยอะมากมาย เด็กๆสมัยนี้ไม่ค่อยคิดอะไรกันหรอกครับ เอาสนุกไปวันๆ พอพลาดมาที ก็มีปัญหาตามมาเต็มไปหมด เดือดร้อนคนนู้นคนนี้ :bye

Durex52
1st August 2013, 23:28
[QUOTE=ballba;2252079]พี่คือคนแบบนั้นใช่ไหม สำนึกผิดได้แล้ว ฮ่าๆๆ

บางทีถ้าเราเจอผู้หญิงที่เรารู้สึกว่าเรายอมเปลี่ยนอะไรที่แย่ ๆ เพื่อเค้าได้ มันเป็นอะไรที่รู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูกแหะ แพ้ใจ เฟ้ยย แพ้ใจ ยอมแพ้ ๆ :blush

Pop_PeR
2nd August 2013, 21:22
ใช่ๆถูกต้องที่สุด เรื่องนี้ไม่ใช่ผิดที่ผู้ชายอย่างเดียว ก็ผู้หญิงมันยอมนี่หน่า เเล้วมาหาว่า เขาฟันเเล้วทิ้งทั้งที่คบกันได้เเค่ 3 วัน = ="
ผู้หญิงก็ เหมือนผู้ชาย เเต่ถ้าผู้ชายโดนหลอกนี้ มันก็ไม่ค่อยเท่าไรหรอก เพราะถ้าไปบอกคนอื่นคงจะ ขายหน้าน่าดูว่่า โดนผู้หญิงหลอกฟัน <เชื่อไม๊ว่ามีเย๊อะ>

ทุกอย่างเกิดขึ้นที่การกระทำของตัวเราเอง ^____^

Metatron
2nd August 2013, 22:07
ผมมองว่าต้นเหตุที่ควรแก้กันจริงๆคือครอบครัว หรือที่บ้านนั่นแหละ ที่ควรสั่สอน บอกกล่าวยิ่งมีลูกผู้หญิงด้วยแล้ว ยิ่งช่วงวัยรุ่นด้วยแล้ว

แต่ก็พอเข้าใจครับว่าสังคมมันเปลี่ยนอย่างรวดเร็วจริงๆในเวลาไม่ถึง10ปี ที่สำคัญที่สุด ณ ปัจจุบัน คือการสอนว่าต้องพกถุงเสมอ ไม่ว่าผู้หญิงผู้ชาย ต้องพกไว้เสมอ (พกแล้วก็ต้องใช้ด้วยนะ อิอิอิอิ:declare)

L4ST7T4ND
3rd August 2013, 11:42
ผมยังไม่อ่านหนังสือสอบเลยครับ

แต่ F แคล แน่ๆ

tonkaw456
3rd August 2013, 11:49
ไวไฟกันจิงๆ เป็นเพราะยุคสมัยที่เปลี่ยนไปทำให้เกิดเรื่องแบบนี้คับ
และการเเก้ปัญหาเหมือนจะไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ด้วย จิงแล้วก็ผิดทั้ง
2 ฝ่ายนั้นแหละ แต่ฝ่ายที่เสียเปรียบมากที่สุดคือ ฝ่ายหญิง
เดียวนี้โลกเราอันตราไปทุกๆวินาทีแล้วละ ยังไงก็ระวังด้วยกัน
ด้วยนะคับ