PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : John Carmack ผู้ก่อตั้ง id Software พูดถึงเครื่อง next-gen

bct4alive
3rd August 2013, 09:00
<<--- John Carmack ผู้ก่อตั้ง id Software พูดถึงเครื่อง next-gen ---

http://www.juropy.com/wp-content/uploads/2013/08/300713-quakecon2013.jpg

ตามติดกันในงาน QuakeCon 2013 นะครับ สิ่งที่ผมคาดหวังที่สุดไม่ใช่การเปิดตัวเกมใหม่ ไม่ใช่วีดิโอเกมเพลย์เกมใหม่ แต่สิ่งที่ผมและ
สื่อเกือบทุกแขนงจับตามองเป็นพิเศษนั่นก็คือการขึ้นมาพูดของ John Carmack โปรแกรมเมอร์ระดับตำนานและผู้ร่วมก่อตั้ง id Software
ซึ่งในครั้งนี้ Carmack ได้พูดถึงเครื่อง next-gen consoles ที่กำลังเป็นกระแสในทุกวันนี้ครับ

เข้าเรื่อง… Carmack นั้นค่อนข้างจะผิดหวังในหลักการขายของเครื่อง Wii U และ PS Vita โดยเขากล่าวว่าเขาเคยตั้งใจจะนำ Doom 3 BFG
ลงเครื่อง Wii U และ PS Vita แต่สุดท้ายก็ต้องถอดมันออกจากแผนการเพราะว่ามันไม่มีอะไรน่าสนใจพอที่จะปล่อยลงเครื่องพวกนี้ มันเหมือน
กับว่าอะไรซักอย่างที่เป็นแพลตฟอร์มนอกกระแสไปซะอย่างงั้น

ขณะเดียวกัน Carmack ก็ยังแสดงถึงความกังวลเกี่ยวกับเครื่อง next-gen consoles ของทั้งสองค่ายใหญ่อย่าง Sony และ Microsoft ว่า
มันอาจจะดูยากสักนิดกับตลาดในตอนนี้ จริงแล้วตัวเขาเองก็มีทัศคติที่ดีต่อทั้งสองเครื่องนี้ โดยเขาเขาได้บอกว่าทั้งสองค่ายยักษ์ใหญ่นี้กำลังจะมา
แบบจัดเต็มในทุกรูปแบบและมันจะสร้างความสั่นสะเทือนแก่วงการเกมอีกครั้ง

เมื่อถามว่า แล้วเครื่องไหนล่ะที่มันทรงพลังที่สุด ตรงนี้นาย Carmack ก็ค่อนข้างที่จะอวยไปฝั่ง Sony พอสมควร

“หลายคนชอบที่จะให้เปรียบเทียบระหว่าง A และ B ในสองแพลตฟอร์ม ตอบด้วยความสัตย์จริง ผมก็ไม่ได้ไปนั่งทดลองทำ benchmarking
เพื่อวัดผลดูคะแนนอะไรพวกนี้หรอก ดังนั้นผมก็คงให้คำตอบที่มันเป็นความจริงไม่ได้หรอก แต่ทั้งสองแพลตฟอร์มนี้น่ะมันถือว่าดีมากๆ เรียกได้
ว่าสูสีคู่คี่กันนั่นแหละ มันไม่มีความลับอะไรแล้วล่ะ ในเจนล่าสุดตอนนี้ผมชอบเครื่อง 360 มากกว่า PS3 ในขณะที่เครื่อง 360 เคยเป็นเครื่องที่
ยอดเยี่ยมกว่าเวลาพัฒนาเกมลงไปนั้น แต่ตอนนี้ทาง Sony ได้สร้างความกว้างหน้าครั้งใหญ่ด้วยเครื่องมืดพัฒนาที่จัดเต็มแบบว่าดีที่สุดเท่าที่พวก
เขาเคยทำมาเลยก็ว่าได้”

ส่วนเกม Doom 4 ที่หลายคนคาดหวังว่าจะโผล่มาในงานนี้หรือ Carmack จะพูดถึงไหม คำตอบก็คือไม่พูดสักแอะ ก็รอลุ้นกันปีหน้าอีกรอบละกันนะ
…กลับมาสู่ความคิดเห็นของผมนิดหนึ่ง โดยรวมแล้ว John Carmack ก็ถือว่าค่อนข้างพอใจและประทับใจในเครื่อง PS4 และ Xbox One อยู่ล่ะนะ
ซึ่งตรงนี้ต้องยอมรับว่าเขาคือโปรแกรมเมอร์ฝีมือเก่งกาจระดับโลก มีความรู้เรื่องเอนจิ้น ฮาร์ดแวร์ ซอฟแวร์เกือบทุกแขนงเกี่ยวกับการพัฒนาเกม และ
ที่เขาพูดว่าเครื่องทั้งสอง “ดีมากๆ” อย่างน้อยก็เป็นการการันตีได้ในระดับหนึ่งถึงประสิทธิภาพของเครื่อง next-gen consoles ล่ะนะ

http://www.juropy.com/2013/08/john-carmack-%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87-id-software-%E0%B8%9E%E0%B8%B9%E0%B8%94%E0%B8%96%E0%B8%B6%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3/

alonedevil
3rd August 2013, 09:33
PSvita ของผมไม่ดีตรงไหน T^T แต่ยอมรับว่า การตลาดของ PSvita มันกาก จริงๆ นี้รอ Dragon's Crown Z1 Re-stock และรอ Killzone เหอะๆ เอาว่ะ

oolldjlloo
3rd August 2013, 10:03
ความจริงเค้าไม่น่าจะพูดเรื่องconsoleเลยนะ เพราะ doomมันเป็นเกมแรกที่ทำ fps ออกมาได้ดีที่สุดในยุคนั้นในเครื่องไรน่าจะรู้กันอยู่ แต่ก็นะ ถ้าทำภาคใหม่ ก็คงจะเป็นเกมพอร์ตลงเครื่องconsoleอ่ะแหละ *0* หายากนะเนี่ยpc to console

Patrenko
3rd August 2013, 12:55
ความจริงเค้าไม่น่าจะพูดเรื่องconsoleเลยนะ เพราะ doomมันเป็นเกมแรกที่ทำ fps ออกมาได้ดีที่สุดในยุคนั้นในเครื่องไรน่าจะรู้กันอยู่ แต่ก็นะ ถ้าทำภาคใหม่ ก็คงจะเป็นเกมพอร์ตลงเครื่องconsoleอ่ะแหละ *0* หายากนะเนี่ยpc to console

มันเป็นเกมส์เเรกๆที่ทำ FPS แต่เขาไม่ได้ฝักใฝ่อยู่ที่ PC อย่างเดียวนะครับหลังจากนั้นเกมส์ของเขาก็ลงคอนโซลก็มี ง่ายๆคือไม่ถือตัวเป็นเเฟนบอยฝั่งใดฝั่งหนึ่ง(ก็เเหงเขาคนทำเกมส์)

แต่เกมส์เเนวๆเขาเรียกเเนวไรนะวิ่งเร็วๆกระโดดสูงๆยิงกันหนะ ผมว่า SP เกมส์ Quake 4 โอเคสุดเเล้ว แต่ MP ให้ Halo ดีสุดนอกนั้น Unreal tournament Team fortress ปวดหัวหมด