PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาอธิบายทีครับเรื่อง XFX , Sapphire , Asus เกี่ยวกับการ์ดจอครับผม

THE MIZ
5th August 2013, 17:50
คือผมจะเลือกซื้อการ์ดจอใหม่น่ะครับ แล้วไปเจอการ์ดจอ 7770 (สมมุติน่ะ)

แต่มันขึ้นต้นด้วย XFX HD 7770 แล้วก็ Sapphire HD 7770 กับ Asus HD 7770

ผมเลยเช็คสเป็คดูมันก็คือ ATi Radeon HD 7770 แต่ทำไมมันขึ้นต้นด้วย XFX , Sapphire , Asus ล่ะครับ ทำไมไม่ ATi แล้วสเป็คมันเหมือนๆกันไหมครับผม

hisawahiroki
5th August 2013, 17:53
การ์ดจอทั้ง 2 ค่าย NVIDIA และ AMD ส่งให้ผู้ผลิตครับ (แต่ชิพก็ยังเป็นของ AMD,NVIDIA อยู่เวลาเช็คสเปคเลยขึ้นแบบนี้) แต่ละเจ้าก็จะมีซิ้งค์พัดลมระบายอากาศไม่เหมือนกัน Overclock มาไม่เท่ากัน ประกันคนละเจ้า เลือกตามที่ชอบเลย

THE MIZ
5th August 2013, 17:56
การ์ดจอทั้ง 2 ค่าย NVIDIA และ AMD ส่งให้ผู้ผลิตครับ (แต่ชิพก็ยังเป็นของ AMD,NVIDIA อยู่เวลาเช็คสเปคเลยขึ้นแบบนี้) แต่ละเจ้าก็จะมีซิ้งค์พัดลมระบายอากาศไม่เหมือนกัน Overclock มาไม่เท่ากัน ประกันคนละเจ้า เลือกตามที่ชอบเลย

แต่สเป็คยังเหมือนกันทุกอย่างอยู่ใช่ปล่าวครับ

OpTiCaLzZ
5th August 2013, 18:01
แต่สเป็คยังเหมือนกันทุกอย่างอยู่ใช่ปล่าวครับ เหมือนกันทุกอย่าง แต่บางรุ่นจะต่างกันนิดหน่อย บางตัว OC มาก็จะต่างกว่าเพื่อน แล้วราคาก็ต่างกันเช่นเคยย :)

oofza9976
5th August 2013, 18:07
สวยๆแนะนำXFX ครับ แรงกว่านิดแนะนำ Sapphire ความแรงแทบแยกกันไม่ออก เพราะมันOCมานิดเดียว

manglove
5th August 2013, 18:28
ง่ายๆครับ XFX , Sapphire , Asus , gigabyte , msi , inno3d มันก็คือชื่อยี่ห้อครับแบนไหนดังก็จะแพงกว่าพวกหน่อยทั้งๆที่ความแรงเท่ากัน
ยกตัวอย่าหน้าจอ 21 นิ้วหน้าจอเท่ากันแต่ยี่ห้อต่างกัน เช่น LG 21 นิ้ว หรือ samsung 21 นิ้ว หน้าจอเท่ากันความระเอียดเท่ากันแต่แบนดังไม่เท่ากันนิยมไม่เท่ากันราคาก็ต่างกันทั้งๆที่คุณสมบัติเท่ากัน
เก็ตปะ