PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปอท.ฝากเตือน ห้าม Like ห้าม Share ห้ามโพสต์ข้อความที่อาจกระทบต่อความมั่นคงของประเทศ

[In]TerLight'z
5th August 2013, 18:54
.:: ปอท.ฝากเตือน ห้าม Like ห้าม Share ::.
.:: ห้ามโพสต์ข้อความที่อาจกระทบต่อความมั่นคงของประเทศ ::.

http://www.techxcite.com/topics/13808/filemanager/13756796132682-640x390x2.png

เป็นข่าวที่กระทบต่อคน IT ที่ชอบใช้สื่อออนไลน์ในโลก Social Media กับสถานการณ์ทางการเมืองที่เริ่มจะคุกรุ่นอีกครั้ง หลังมีข่าวว่าทางกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี หรือ ปอท.ออกหมายเรียกมือโพสต์ข้อความลักษณะจะมีการปฏิวัติรัฐประหาร พร้อมเตรียมแจ้ง 2 ข้อหากับผู้โพสต์ 4 ราย โดยมีเนื้อหาข่าวดังนี้

"พลตำรวจตรีพิสิษฐ์ เปาอินทร์ ผู้บังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี หรือ ปอท. เปิดเผยรายชื่อ ผู้โพสต์ข้อความในลักษณะจะมีการปฏิวัติรัฐประหาร และขอให้ประชาชนกักตุนน้ำและอาหารให้พร้อม ผ่านโซเชียลมีเดีย ทำให้ประชาชนตื่นตระหนก ประกอบด้วย นายเสริมสุข กษิติประดิษฐ์ บรรณาธิการข่าวการเมืองและความมั่นคง สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส และนายเดชาธร ธีรพิริยะ แกนนำคนเสื้อแดงจังหวัดชลบุรี ที่ใช้นามแฝงว่า ปุ๊ ชลบุรี นักสู้ธุลีดิน นางสาววารุณี คำดวงศรี และผู้ใช้นามแฝงว่า Yo Onsine อดีตผู้ร่วมถ่ายทำรายการแดดร่มชมตลาด

ทั้งนี้ พลตำรวจตรีพิสิษฐ์ ระบุว่า จากการตรวจสอบ บุคคลทั้ง 4 เป็นผู้โพสต์ข้อความด้วยตนเอง และในวันนี้จะออกหมายเรียก ทั้ง 4 คน มาสอบสวน ซึ่งหากพบว่ากระทำผิดจริง พนักงานสอบสวนจะแจ้งข้อหาผิด พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ มาตรา 14 และความผิดตามประมวลกฏหมายอาญา มาตรา 116 ทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงแก่กฎหมายแผ่นดิน เกิดความปั่นป่วน ซึ่งจะก่อให้เกิดความไม่สงบในราชอาณาจักร

นอกจากนี้ ยังพบผู้ใช้นามแผงว่า เดอะ เลดี้ และคณะเสนาธิการร่วม ได้โพสต์ข้อความดังกล่าว และอยู่ระหว่างพิสูจน์ตัวบุคคล

http://www.techxcite.com/topics/13808/filemanager/32BD36B96AED4B5957A644DAF5E.jpg

ใครที่อ่านข่าวนี้แล้วก็ระมัดระวังตัวเองหน่อยครับ เพราะทางตำรวจก็ได้ออกมาเตือน เดี๋ยวจะกลายเป็นเรื่องใหญ่โตโดยไม่คาดคิด

ขอขอบุคณข้อมูลจาก
น้าป๋วย TechXcite
TechXcite.com

haruchan
5th August 2013, 18:59
คนแชร์กันทั้งประเทศก็จับให้หมดเลย ดูซิว่าคุกจะเต็มใหม

Gu_Rock
5th August 2013, 19:04
-v-' ขงเบ้ง เกี่ยวไรด้วยว่ะ 55555 (รู้แหละหน่าแหม่ๆ 5555)

LIVE
5th August 2013, 19:05
มันก็มีส่วนผิด

boa13
5th August 2013, 19:07
ขอไม่ออกความเห็น...........

_SaBasTaiN_
5th August 2013, 19:08
เอาจริงดิ:hehe

mhooza
5th August 2013, 19:11
เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง ขอเชิญเม้นถัดไปครับ

untilvla
5th August 2013, 19:12
เรื่องนี้ขอไม่แสดงความคิดเห็นละกันนะรู้ๆกันอยู่ว่าประเทศไทยเป็นไง แต่ขอให้ใจเย็นๆกันหน่อย
เม้นล่างมีอะไรจะพูดไหม :confused:

jatoronger
5th August 2013, 19:15
เป็นรัฐบาลที่ขี้กลัวที่สุดแล้วมั้ง ทำไรนิดหน่อยหาว่าจะล้มรัฐบาล

Molotovskill
5th August 2013, 19:15
เเต่คอมเมนต์ได้นะครับ 5555

godog585858
5th August 2013, 19:16
เฮ้อ ............

jabbawockeez70
5th August 2013, 19:17
อาบน้ำกินข้าวกันเหอะครับ :D

เม้นต่อไปว่าไง

bar25246
5th August 2013, 19:18
ขอความสงบสุขจงมีแด่ทุกท่าน...

stepmeup2
5th August 2013, 19:18
แม้แต่บนสื่อออนไลน์ก็ไม่มีที่ให้แสดงความคิดเห็นได้แล้วเหรอครับ ข้อความที่อาจกระทบต่อความมั่นคงของประเทศ มันค่อนข้างกว้างไปนะผมว่า

kamin_bew
5th August 2013, 19:19
ผมก็ "ไม่รู้จะอธิบายยัง" เชิญเม้นล่างต่อเลยครับ:dntknw

BoonTew
5th August 2013, 19:20
ผมรู้แล้วว่าไททันยักษ์กะไททันเกราะเป็นใคร:dance เรปล่างว่าไงครับ
v
v
v
v
เรปล่าง.... สปอยกันมั้ย

wpspo2499
5th August 2013, 19:22
ไม่มีอ่ะไรจะพูด ^ ^
เอาเม้น ต่อๆไปว่าไงครับ ///เอามั้ง

แรปบน ผมรู้นานแล้ว 555+

theerapatau
5th August 2013, 19:28
ผมว่าอันนี้ก็เกินไปคนที่พิมพ์เค้าอาจไม่คิดถึงความมั่นคงของชาติและครับพวากท่านๆอ่านกันแล้วร้อนตัวไปเองปะครับ 555(ป.ล.ผมไม่อยู่ฝั่งไหนนะพูดตามคหสต.อิอิ)

0BlackwinD0
5th August 2013, 19:35
แหม่ๆๆ รัฐบาลกลัวอะไรหรอจ๊ะ!!!! :rofl

matsushiro
5th August 2013, 19:36
ผมว่าคงแชร์เรื่องที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริงบนสังคมออนไลน์ ทำให้เกิดความสับสน แล้วเกิดความขัดแย้งทางความคิดอย่างรุนแรงบนสังคมออนไลน์

ซึ่งถ้าเจ้าตัวเป็นคนที่ทำงานอยู่สำนักข่าว หรืออดีตบลาๆๆ อื่นๆ มันจะมีความน่าเชื่อถือของข่าวเพิ่มขึ้นมา

เห็นคนบางคนคลั่ง ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะโลกออนไลน์ มันจะสร้างข่าวแบบไหนขึ้นมาก็ได้ คนบางกลุ่มจ้องจะล้มรัฐบาลหน่ะเป็นเรื่องจริง มีอยู่จริงๆ ส่วนเรื่องจะเชื่อไม่เชื่อข่าวที่โพสต์ที่แชร์ ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณ ของแต่ละบุคคล

อย่างว่าแหละครับ ม๊อบแช่แข็ง ก็เคยมีมาแล้ว กลุ่มหน้ากากวี ก็เคยออกมาเรียกร้องแล้ว อย่าบอกเลยครับ ว่า รบ. กลัวไปเอง เรื่องแบบนี้มีอยู่จริงๆ

ถ้าว่าด้วยประชาชนมีสิทธิ์แชร์ มีสิทธิ์กดถูกใจไหม ผมตอบเลยครับว่ามีสิทธิ์ แต่กับการที่คนบางกลุ่มพยายามสร้างข่าวเท็จ(ผมก็ไม่ได้เจาะจงว่าใครนะครับ เพราะโลกเราสามารถมองได้หลายมุม เหมือนกรณีโรงพักสีแดง ที่ไลค์ที่แชร์กันถล่มถลาย สุดท้ายทางโรงพักก็ออกมาแจ้งว่า "พระบรมฉายาลักษณ์ของทั้งสองพระองค์นั้น ถูกตั้งไว้ด้านในของโรงพัก" ชาวเน็ตทั้งหลายก็อึ้งกิมกี่ ไม่เห็นมีใครสนใจ จะไลค์จะแชร์ข้อเท็จจริงๆ แถมเพจที่เอารูปโรงพักมาลงนั้น ต่างพากับลบรูปภาพดังกล่าวออกไป แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆไปซะอย่างนั้น )

เพราะฉะนั้น ฟังหูไว้หู เรื่องไหนไม่ทราบข้อเท็จจริง ก็อย่าเพิ่งไปโวยวายเดือดร้อน แต่!! อย่าให้ใครชักจูงไปง่ายๆ รอให้เรื่องมันแดง ค่อยออกมาแก้ไขก็ไม่สาย

ส่วนเรื่อง พรบ.คอมพิวเตอร์ นายกสมัยนี้ไม่ได้เป็นคนตั้งครับ

ถ้าอยากจะเป็นนายกจริงๆ ก็หาอะไรที่มันดีกว่าสร้างข่าวปาขี้ ให้กับรัฐบาลนะครับ ระบอบประชาธิปไตยก็กำหนดไว้ให้ รบ.บริหารประเทศได้เพียง สมัยละ 4 ปี จากนั้นก็มีการเลือกตั้งใหม่ ถ้าไม่ถูกใจ รบ.นี้จริงๆ ท่านก็ไม่ต้องเลือกครับ เลือกพรรคที่ท่านถูกใจดีกว่าครับ ถ้าแพ้ก็ยอมรับกติกาครับ ทาง พท. เองผมเชื่อว่า ถ้าได้เป็นฝ่ายค้านก็จะทำงานกันเต็มที่เหมือนกัน (ถ้ายังเล่นปาขี้แบบนี้ เหมือนเด็กที่คอยเอาแต่ตอllxa คอยสร้างเรื่องให้ผู้ปกครองเดือดร้อน เพื่อความจะให้ผู้ปกครองหลงผิดเอาใจ แต่ความจริงแล้วนั้นไม่ใช่เลย เป็นการกระทำที่แย่มากๆมากกว่า)

ปล.ถ้าจะยกเอามาเป็นประเด็น มันก็อีกเรื่องหนึ่ง ถ้าเรื่องมันมีมูล

yousellgun
5th August 2013, 19:39
ทำถูกแล้วครับ อะไรผิดอะไรถูกก็ลงโทษตามความเหมาะสม

vasanchai
5th August 2013, 19:51
อ้ ว ก ก ก ก ก ก . . . . . . . . :dash

auronx01
5th August 2013, 20:04
คิดว่าดีก็ทำต่อไป.....

kingottomann
5th August 2013, 20:06
ถถ้าจะจับก็จับ ทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ ไอ่ฝ่ายที่อวย พท. ใส่ร้าย ปชป. ก็จับด้วยนะ อย่า 2 มาตรฐานละ

Forbidden
5th August 2013, 20:08
กะแล้วแต่ . . .

PaPaBear
5th August 2013, 20:09
การเผยตัวตนว่าใครเป็นไททันเกราะนั้นเป็นภัยต่อความมั่นคงของวอร์โรสนะครับ ผมว่าเราไม่พูดกันจะดีกว่า....

Gentleman
5th August 2013, 20:11
ผมว่าคงแชร์เรื่องที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริงบนสังคมออนไลน์ ทำให้เกิดความสับสน แล้วเกิดความขัดแย้งทางความคิดอย่างรุนแรงบนสังคมออนไลน์

ซึ่งถ้าเจ้าตัวเป็นคนที่ทำงานอยู่สำนักข่าว หรืออดีตบลาๆๆ อื่นๆ มันจะมีความน่าเชื่อถือของข่าวเพิ่มขึ้นมา

เห็นคนบางคนคลั่ง ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะโลกออนไลน์ มันจะสร้างข่าวแบบไหนขึ้นมาก็ได้ คนบางกลุ่มจ้องจะล้มรัฐบาลหน่ะเป็นเรื่องจริง มีอยู่จริงๆ ส่วนเรื่องจะเชื่อไม่เชื่อข่าวที่โพสต์ที่แชร์ ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณ ของแต่ละบุคคล

อย่างว่าแหละครับ ม๊อบแช่แข็ง ก็เคยมีมาแล้ว กลุ่มหน้ากากวี ก็เคยออกมาเรียกร้องแล้ว อย่าบอกเลยครับ ว่า รบ. กลัวไปเอง เรื่องแบบนี้มีอยู่จริงๆ

ถ้าว่าด้วยประชาชนมีสิทธิ์แชร์ มีสิทธิ์กดถูกใจไหม ผมตอบเลยครับว่ามีสิทธิ์ แต่กับการที่คนบางกลุ่มพยายามสร้างข่าวเท็จ(ผมก็ไม่ได้เจาะจงว่าใครนะครับ เพราะโลกเราสามารถมองได้หลายมุม เหมือนกรณีโรงพักสีแดง ที่ไลค์ที่แชร์กันถล่มถลาย สุดท้ายทางโรงพักก็ออกมาแจ้งว่า "พระบรมฉายาลักษณ์ของทั้งสองพระองค์นั้น ถูกตั้งไว้ด้านในของโรงพัก" ชาวเน็ตทั้งหลายก็อึ้งกิมกี่ ไม่เห็นมีใครสนใจ จะไลค์จะแชร์ข้อเท็จจริงๆ แถมเพจที่เอารูปโรงพักมาลงนั้น ต่างพากับลบรูปภาพดังกล่าวออกไป แล้วก็หายเข้ากลีบเมฆไปซะอย่างนั้น )

เพราะฉะนั้น ฟังหูไว้หู เรื่องไหนไม่ทราบข้อเท็จจริง ก็อย่าเพิ่งไปโวยวายเดือดร้อน แต่!! อย่าให้ใครชักจูงไปง่ายๆ รอให้เรื่องมันแดง ค่อยออกมาแก้ไขก็ไม่สาย

ส่วนเรื่อง พรบ.คอมพิวเตอร์ นายกสมัยนี้ไม่ได้เป็นคนตั้งครับ

ถ้าอยากจะเป็นนายกจริงๆ ก็หาอะไรที่มันดีกว่าสร้างข่าวปาขี้ ให้กับรัฐบาลนะครับ ระบอบประชาธิปไตยก็กำหนดไว้ให้ รบ.บริหารประเทศได้เพียง สมัยละ 4 ปี จากนั้นก็มีการเลือกตั้งใหม่ ถ้าไม่ถูกใจ รบ.นี้จริงๆ ท่านก็ไม่ต้องเลือกครับ เลือกพรรคที่ท่านถูกใจดีกว่าครับ ถ้าแพ้ก็ยอมรับกติกาครับ ทาง พท. เองผมเชื่อว่า ถ้าได้เป็นฝ่ายค้านก็จะทำงานกันเต็มที่เหมือนกัน (ถ้ายังเล่นปาขี้แบบนี้ เหมือนเด็กที่คอยเอาแต่ตอllxa คอยสร้างเรื่องให้ผู้ปกครองเดือดร้อน เพื่อความจะให้ผู้ปกครองหลงผิดเอาใจ แต่ความจริงแล้วนั้นไม่ใช่เลย เป็นการกระทำที่แย่มากๆมากกว่า)

ปล.ถ้าจะยกเอามาเป็นประเด็น มันก็อีกเรื่องหนึ่ง ถ้าเรื่องมันมีมูล

อ่านแล้วความเห็นนี้สร้างสรรค์สุดละ -..-" นอกนั้นไปทางอารมณ์ส่วยตัวซะเยอะ

shisaku
5th August 2013, 20:11
พลตำรวจตรีพิสิษฐ์ เปาอินทร์ ผู้บังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี หรือ ปอท. เปิดเผย.......

คืออยากถามว่ามันเกี่ยวอะไรกับรัฐบาลครับ ไม่มีเนื้อหาข่าวตรงไหนเลยว่า รัฐบาลได้สั่งว่า..... คือสงสัยมานานละ มีข่าวอะไรๆก็โทษรัฐบาล ทำไม ทำไมกัน? งง โอยตายๆ ไม่มีการ ค.ว.ย.(คิด วิเคราะห์ แยกแยะ)กันเลยหรือไงนะ

silver007
5th August 2013, 20:12
ทำยังกะพวกผมจะไปทำลายประเทศที่พวกคุณสร้างขึ้นมาอ่ะ

golfsorasak
5th August 2013, 20:24
นี้หรือ ประเทศที่เป้น ประชาธิปไตย กับ ประเทศเสรี ทางความคิด พวกท่านก็บอกเราปัญญาชน แค่ความคิดก็ห้ามกันแล้ว

hengrw207
5th August 2013, 20:25
งั้นไม่ไลค์และ ฮ่าๆ

หนุ่มหน้าหวาน
5th August 2013, 20:34
ทำไมไม่โทษฝ่ายค้านมั่งปัญหาส่วนหใญ่เกิดจากจุดนี้นะ

โหลด
5th August 2013, 20:45
รถถัง แน่นอน

maruchik0
5th August 2013, 20:50
เวรท่าน อาเล่าปี่ เจอส่อยเหรอนี้

dbmusics
5th August 2013, 20:58
แล้วใครจะตัดสินล่ะว่าอันไหนทำให้เกิดความรุนแรง ศาลเหรอครับ หรือว่าตำรวจ หรือว่าใคร

kingottomann
5th August 2013, 21:01
พลตำรวจตรีพิสิษฐ์ เปาอินทร์ ผู้บังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเทคโนโลยี หรือ ปอท. เปิดเผย.......

คืออยากถามว่ามันเกี่ยวอะไรกับรัฐบาลครับ ไม่มีเนื้อหาข่าวตรงไหนเลยว่า รัฐบาลได้สั่งว่า..... คือสงสัยมานานละ มีข่าวอะไรๆก็โทษรัฐบาล ทำไม ทำไมกัน? งง โอยตายๆ ไม่มีการ ค.ว.ย.(คิด วิเคราะห์ แยกแยะ)กันเลยหรือไงนะ
มีวันนี้เพราะพี่ให้ครับ ไม่รู้จริงๆเหรอครับ ว่าตำรวจยุคไหนก็เป็นเครื่องมือของรัฐบาล

pond29856
5th August 2013, 21:10
Facebook ก็ "ไม่ใช่ของคุณนะครับ" เล่นกันทั่วโลก ทำไมต่างประเทศไม่เห็นมี ?? กลัวไร ??

matsushiro
5th August 2013, 21:14
อ่านแล้วความเห็นนี้สร้างสรรค์สุดละ -..-" นอกนั้นไปทางอารมณ์ส่วยตัวซะเยอะ

ผมก็แอบดีใจนะครับที่ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว JKG ตื่นตัวและให้ความสำคัญกับเรื่องการเมือง และมองเห็นว่าการเมืองไม่ใช่เรื่องไกลตัว

แต่ลึกๆแล้วเสียใจมากกว่าครับ ที่ผมมองความตื่นตัวของเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เป็นความตื่นตูม

บางทีคนบางคน เขาก็แสดงวุฒิภาวะออกมาโดยชัดเจน ว่ายังไงก็จะถูกยัดความจริงความเท็จใส่หัวได้อย่างง่ายดาย

babymaster
5th August 2013, 21:24

ตำรวจ สำนักงานตำรวจแห่งชาติไม่สังกัดกระทรวงใด ขึ้นตรงต่อรัฐบาลครับ

๐Rexion๐
5th August 2013, 21:30
มันเละหมดแล้วประเทศไทยอ่ะ ทั้งสังคม สภาพเศษฐกิจ ผู้บริหารประเทศ การโกงกิน และอีกอย่างหนึ่งไอ้เรื่องการโกงอ่ะไม่ได้เป็นแต่รัฐบาลหรอกนะ ขนาดบริษัทที่ผมเคยทำงานอยู่เนี่ยยังโกงเล็กโกงน้อยกันเลย เห้อ~ เหนื่อยใจ

kamnum01
5th August 2013, 21:31
ไร้สาระ !! ถ้าพวกท่าน ๆ ทำดี มันก็ไม่มีใครเอาไปล้อ แหย่แบบเสีย ๆ หาย ๆ หรอก พอเห็นแล้วร้อนตัวกันละสิท่า แหม่!!

basz17
5th August 2013, 21:41
อิอิ รอดูต่อไป อย่างเงียบๆ

Hellraizer
5th August 2013, 22:18
อยากแชร์ก็ให้แชร์ไปเถอะครับ ทุกๆคนมีสิทธิ์ที่จะได้รับรู้ (ถ้าไม่ล้ำเส้นความมั่นคงมากจนเกินไป ถ้าใส่ร้ายกันก็ค่อยจับทีหลังได้นี่ครับ) ..

ส่วนรัฐบาลนี้มาจากการเลือกตั้งของคนทั้งประเทศ ไม่ได้แต่งตั้งมั่วๆจากใครขึ้นมาเอง ถ้าเรารักสิทธิของเรา เราก็ควรเคารพสิทธิของคนอื่นๆด้วยครับ
คนเราคิดต่างกันเป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่ต้องยอมรับความคิดเห็นของส่วนรวมให้มากกว่าตัวเองด้วยครับ (ในเรื่องของสิทธิ์น๊ะ)
ผลเป็นยังไงก็น่าจะเข้าใจและยอมรับได้ไม่ยาก ถ้าคุณบอกจะว่าตัวคุณเองฉลาดและรักประชาธิปไตย รักชาติ รักในหลวง ฯลฯ อ่ะน๊ะ..

ปล. ผมว่าผมข้องใจเรื่องราคาน้ำมันในประเทศที่ขายแพงกว่าราคาส่งออกมากกว่า ซึ่งเป็นเรื่องที่เอาเปรียบประชาชนอย่างชัดเจนมาก..
ส่วนเรื่องการล้มรัฐบาล ผมคิดว่าเป็นเรื่องการเสียผลประโยชน์-เสียโอกาศในการโกงกินประเทศของอีกฝ่ายเท่านั้นเองครับ ไม่มีอะไรมากไปกว่านี้..

Lattapol087
5th August 2013, 22:19
Thailand only จ่ะ

Ahh..oW!!
5th August 2013, 22:23
นี่ละครับคือ ประชาธิปไตย ของเขากดความคิดคนอื่นเอาไว้ไม่ให้คิด ไม่ให้ทำ

ไม่รู้ว่ามันกระทบกับความมั่นคงของประเทศ หรือ ความมั่นคงของรัฐบวย

Crazyna
5th August 2013, 22:45
ประชาชนแชร์กันทั่วประเทศนะครับ
จับให้หมดซิครับ แหม่

nokung
5th August 2013, 22:48
เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง เดียวมันจะไม่ได้อยู่ดี

รอดูเงียบๆดีกว่า

harnibal409
5th August 2013, 23:00
เป็นรัฐบาลที่ขี้กลัวที่สุดแล้วมั้ง ทำไรนิดหน่อยหาว่าจะล้มรัฐบาล

ก็กลัวฝั่งตรงข้ามจะเข้ามาปลุกปั่นสร้างสถานการณ์ไงหละครับ ถ้าผมเป็นคนโพสผมไม่กลัวหรอกจะโดนจับทั้งๆที่เราทำในสิ่งที่ถูกต้องก็ให้มันรู้ไป ต่างชาติเขาจะได้รู้ว่ารัฐบาลประเทศนี้มันเป็นยังไงแต่กรณีนี้มันพยายามสร้างสถานการณ์ชัดๆก็สมควรแล้วที่โดนจับ