PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : athlon II x3 + 7750

momoji16237
5th August 2013, 22:56
(ผม unlock เอานะ)

gta iv ปรับ medium ทำไมมันเเลคเป็นช่วงๆอ่ะคับ เเบบเล่นไปประมาณ 3-4 นาทีก็ เเลคเเละก็กลับมาลืน
assasin creed 3 Far Cry 3 BF3 เป็นหมด (ปรับ high ก็ลื่นนะ)

Gentleman
5th August 2013, 23:25
เปิดหัวมักจะเกิดความไม่เสถียรในการประมวลผลครับ นั่นเป็นเหตุผลที่ผู้ผลิตต้องการลดรุ่นลงมาเป็น Athlon II X 3 ครับ หรือพูดง่ายๆก็คือกะจะผลิต Phenom II X 4 ออกมาแต่ด้อยคุณภาพจึงปิดหัวไว้แล้วขายออกมาในรุ่น Athlon II X 3 แทนครับ ฉะนั้นแล้วปิดหัวเล่นดีกว่าครับ ถึงเปิดหัวแล้ว Benchmark ออกมาก็คะแนนห่างกันไม่มากหรอกครับ ส่วนเรื่อง Driver VGA คงไม่มีปัญหาถ้า Update เป็นตัวล่าสุดครับ สาเหตุที่กระตุกส่วนตัวเห็นว่าน่าจะมากจากการที่ไปปรับฟังชั่นเปิด Core ใน Bios นั่นละครับ

momoji16237
6th August 2013, 18:06
เปิดหัวมักจะเกิดความไม่เสถียรในการประมวลผลครับ นั่นเป็นเหตุผลที่ผู้ผลิตต้องการลดรุ่นลงมาเป็น Athlon II X 3 ครับ หรือพูดง่ายๆก็คือกะจะผลิต Phenom II X 4 ออกมาแต่ด้อยคุณภาพจึงปิดหัวไว้แล้วขายออกมาในรุ่น Athlon II X 3 แทนครับ ฉะนั้นแล้วปิดหัวเล่นดีกว่าครับ ถึงเปิดหัวแล้ว Benchmark ออกมาก็คะแนนห่างกันไม่มากหรอกครับ ส่วนเรื่อง Driver VGA คงไม่มีปัญหาถ้า Update เป็นตัวล่าสุดครับ สาเหตุที่กระตุกส่วนตัวเห็นว่าน่าจะมากจากการที่ไปปรับฟังชั่นเปิด Core ใน Bios นั่นละครับ
ผมปิด core เเล้วคับก็เเลคเหมือนเดิม ส่วน update นี่เเนะนำได้ไหมคับไปไม่เป็นจริงๆ เคยใช้เเต่ nvidia

Gentleman
6th August 2013, 20:13
ผมปิด core เเล้วคับก็เเลคเหมือนเดิม ส่วน update นี่เเนะนำได้ไหมคับไปไม่เป็นจริงๆ เคยใช้เเต่ nvidia

จากเกมส์ที่กล่าวมาข้างต้นส่วนใหญ่จะเป็นเกมส์ประเภท Open world ประมวลผลในแบบพื้นที่กว้างและมีรายละเอียดของวัตถุและสภาพแวดล้อมแบบ Real time และจำนวน AI ต่างๆที่มีมากในบางฉาก หากทำการปรับคุณภาพของภาพสูงมากไปคาดว่าตัว CPU เองคงไม่เพียงพอครับที่จะรับภาระได้มากขนาดนั้น แม้ว่าจะดันความถี่สัญญาณนาฬิกาแล้วก็ตาม อีกทั้ง GPU HD7700 Series เป็น GPU ระดับกลาง-ล่าง จึงหวังค่า FPS เกิน 30-40 ตลอดเวลาคงค่อนข้างยากครับ ที่สำคัญต้องทำการ Update VGA Driver จากเว็ป AMD โดยตรงจะดีกว่าครับ หากให้แนะนำอัพสเป๊คก็คงจะเป็นพวก FX-6XXX ละครับ ถือว่าคุ้มราคามากในตอนนี้ 6 Core ราคาไม่เกิน 4000 บาทครับ ส่วนถ้าเป็น GPU หากท่านยังรักที่จะใช้ GPU ตัวเดิมละก็ให้หารุ่นเดียวกันนี้มาทำการ CrossFire ดีกว่าครับประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นทันตาเห็นเลยทีเดียว(ลื่นหัวแตกในราคาประหยัดกว่าซื้อรุ่นที่สูงกว่าแต่ได้ตัวเดียว) ทั้งนี้ทั้งนั้นตัวเมนบอรด์ต้องรองรับการ CrossFire ด้วยนะครับ ตรวจดูก่อน ส่วนถ้าของ Nvidia ที่น่าเล่นตอนนี้ในระดับราคากลางๆเล่นได้ลื่นไหลก็คงจะเป็น GTX650Ti ละครับ ราคาไม่เกิน 6000 บาท(นอกซะจากจะเป็นตัว TOP) ส่วน RAM ณ.ปัจจุบันแนะนำที่ 8 GB ครับเหลือพอแน่นอนครับ ก็คงมีเท่านี้ละครับที่จะแนะนำ

คุณบอม
6th August 2013, 20:18
ผมคิดว่าเป็นเพราะ บัก ของเกมนี้