PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เอือมระอากับนักท่องเที่ยวชาวจีน

harnibal409
6th August 2013, 13:09
http://www.aseanthai.net/upload/images/picture/knowledge/4121Image.jpg
รูปภาพไม่เกี่ยวกับเนื้อหา

พูดถึงทัวจีนที่เข้ามาท่องเที่ยวในไทยเริ่มมีมากขึ้นหลังจากหนังเรื่อง lost in thailandมาถ่ายทำในไทย ทำให้ทัวจีนมีส่วนให้การท่องเที่ยวในไทยและกลายเป็นตัว(ทำ)เงิน ตัว(ทำ)ทองสำหรับท่องเที่ยวไทยไปแล้ว แต่ทว่าผมไม่รู้เหมือนกันว่าประเทศจีนนี่เขาได้อบรมระเบียบวินัยให้กับคนในประเทศเขารึป่าวเพราะนักท่องเที่ยวชาวจีนพวกนี้(อาจจะไม่ทั้งหมด) ทำตัวสถุน ไร้ระเบียบวินัย อย่างมาก วันนี้ที่มหาลัยผมมีนักท่องเที่ยวจีนกลุ่มนึงมาพัก ผมไม่รู้หรอกว่าเขาจะไปเที่ยวที่ไหนกัน (มหาลัยผมมีโรงแรมครับสำหรับคณะการท่องเที่ยวและการโรงแรม) ผมก้ได้ยินแม่บ้านกับนศ.ของคณะนี้เขาพูดกันเกี่ยวกับทัวจีนกลุ่มนี้ว่า ทำตัวแย่มากเข้าพักเกินจำนวนอีกเข้าพักกัน3-4คนต่อห้อง ห้องนึงมันพักได้แค่2คน(เตียงเป็นเตียงเดี่ยวสองเตียง) แถมเข้าห้องน้ำไม่ยอมกดชักโครก พูดจาเสียงดังไม่รู้ว่ามันคุยหรือทะเลาะกัน แถมสูบบุหรี่ในที่สาธารณะอีก(ในมหาลัยมีป้ายห้ามสูบบุหรี) ไม่หัดต่อแถว ไม่รู้จักคำว่าเกรงใจอีก ชอบถ่มน้ำลายลงพื้นอันนี้เห็นแบบต่อหน้าต่อตาเลย เวลากินข้าวก็กินมูมมาม ตักมาทีละเยอะๆแล้วเสือกกินไม่หมดแล้วก็บ่น%$#@@!!! อะไรของมันก็ไม่รู้ ที่โรงแรมของมหาลัยก็มีทัวจากยุโรปกะเมกามาพักเยอะเหมือนกันผมก็ไม่เคยเจออะไรที่มีปัญหาเท่าทัวจีนมาก่อนเลย เพื่อนผมมันเรียนคณะการโรงแรมมันบอกผมว่ามันต้องทนเจอเรื่องแบบนี้แทบทุกเดือน จนเอืมระอากับพฤติกรรมของทัวจีนเหล่านี้แล้ว มีครั้งนึงมันมาถามทางไปเซ็นทรัลแจ้ง มันพุดอังกฤษก้ไม่ชัดแถมเสือกเขียนเป็นภาษาจีนมาให้ดูอีก คืองงมากคิดในใจว่าอะไรของ****เนี้ยถามทางเป็นภาษาอังกฤษแล้วเขียนเป็นภาษาจีน คงคิดว่าผมอ่านภาษาจีนออกรึไงเนี้ย อีกเหตุการณ์ในมหาลัยเลยกำลังต่อแถวจ่ายเงินในเซเว่นพี่จีนมาจากไม่รู้เข้ามาแทรกเฉยเลย ผมกับเพื่อนมองหน้ามันเกือบจะต่อยมันแล้วดีที่ร.ป.ภ.ของมหาลัยมาห้ามไว้ก่อน

ปล.จีนในความคิดผมคือประเทศที่แค่เจริญด้านเศรษฐกิจจริงๆแต่คุณภาพชีวิตและระเบียบวินัย ความรับผิดชอบของคนในสังคมยังเป็นเรื่องแย่มากๆ
ปล2.กรุณาอย่าดราม่าน่ะครับ และผมบอกไปแล้วว่าคนจีนแต่อาจไม่ทั้งหมด

CanDiiZ
6th August 2013, 13:19
http://www.liveleak.com/view?i=808_1374597184

Beijing Subway . . . Only

ปล.จีนในความคิดผมคือประเทศที่แค่เจริญด้านเศรษฐกิจจริงๆแต่คุณภาพชีวิตและระเบียบวินัย ความรับผิดชอบของคนในสังคมยังเป็นเรื่องแย่มากๆ

ขนาด คนโดนรถชนนอนนิ่งอยู่กลางถนน มันยังเดินผ่านกันเฉย เหมือยหมาตัวนึง -_-|||

markmj149
6th August 2013, 13:19
ผมจำได้ดู เดี่ยว8 หรือเดี่ยวไหนไม่รู้จำไม่ได้ พูดเรื่องห้องน้ำที่จีน

ผมพอจะเดาออกอยู่ :(

GtXl24o7l3c
6th August 2013, 13:26
^
^
ใครออกมาไม่ทันซวยเลย orz

zupermax
6th August 2013, 15:38
ไปดูห้องน้ำที่จีนแทบช็อค ถ้าคนรักสะอาดขี้หดหมดอะ

kanoktuch2
6th August 2013, 18:35
ผมเองก็พอเจอคนจีนเป็นครั้งคราวเหมือนกันในมหาลัย เคยเจอแบบขับมอไซต์อยู่แล้วอยากหยุดก็หยุดดื้อๆ

ประมาณว่าหยุดจอดทั้งคู่ข้างกันเลยน่ะครับ ดีนะเบครทันเกือบเสยท้ายรถแล้ว แล้วประเภทที่ชอบโวยวายเสียงดังนี่เจอบ่อยเหมือนกัน

แต่กรณีที่ จขกท เล่ามาผมไม่เคยเจอนะ แต่เท่าที่ฟังมาจากหลายๆคนก็เหมือนกับที่ จขกท เล่ามานั่นแหละครับ

มันก็อาจเป็นความเคยชินของเขา แต่บางทีพวกเขามาเที่ยวก็ควรจะศึกษาให้ดีก่อนเหมือนกันนะ ว่าควรทำตัวอย่างไง

มาทำนิสัยแย่ๆแบบนี้ในที่คนอื่น เป็นใครก็ไม่ชอบทั้งนั้นแหละครับ

qqweew
6th August 2013, 21:57
ผมเจอเยอะเลย ตอนนั้นขึ้นรถไฟฟ้าคนแน่นมากด้วยทัวจีนนี่ล่ะ มันเดินมาตรง ช่วงประตูมันจะเป็นที่ว่างๆชะปะมันยืนครองกันทั้งกลุ่มเลยไม่พอนะมันนอนถ่ายรูปกันเลย คนทั้งรถมองแบบหยะแหยงมาก
อีกครั้งเกือบต่อยกันละ ไปกินข้าว****เสือกถ่มน้ำลายลงข้าเท้าผมเลยเกือบลุกต่อยกันละ พวกห้ามไว้ทัน

mkuuhm
6th August 2013, 21:59
ชาวจีนเขามีนิสัยโฉ่งฉ่าง มันก็เลยเป็นอย่างงี้แหละ

Jerryboyz57
6th August 2013, 22:07
คือที่จีนนะครับ เขามีกฏหมายให้ลูกกลับไปเยี่ยมพ่อแม่ปีละกี่ครั้งจำไม่ได้ แต่ถ้าไม่ไปถือว่าทำผิดกฏหมาย
คุณคิดดูนะครับ ถึงกับต้องออกกฏหมายใหลูกกลับไปหาไปเยี่ยมพ่อแม่
คือมันเจริญแค่เศรษฐกิจนั่นล่ะครับ ส่วนจิตสำนึกไม่ค่อยมี ดูได้จากข่าวเมื่อไม่นานมานี้ที่กลุ่มนักท่องเที่ยวชาวจีนพบ ปลาโลมาเกยตื้น แทนที่จะเอาไปให้นักอนรุกษ์สัตว์ที่ตั้งอยู๋แถวนั้น กลับเอาสัตว์ที่กำลังจะตายมาถ่ายรูปลงทวีตเตอร์กันแบบเฮฮามาก เฮ้อ ไปหมดละสมงสมอง

gosak2538
6th August 2013, 22:25
นักท่องเที่ยวจีนในเชียงใหม่เยอะมากกก จะถ่ายรูปก็หยุดถ่ายตรงนั้นเลย หลงทางกลาง 4 แยกก็เปิดแผนที่กลาง 4 แยกเลย โอ๊ยย จะบ้า

miyabijune
6th August 2013, 22:32
ผมเจอแต่หมวยๆน่ารักทั้งนั้นเลย ^^

PL anatomic
7th August 2013, 00:57
ตอนรอขึ้นรถไฟ ยังกะใน World War Z

hot0892832683
7th August 2013, 01:16
ตอนรอขึ้นรถไฟ ยังกะใน World War Z

ไม่อยากคือสภาพตอนเมืองจีน โดนไวรัสเหมือนในหนัง - -

akegame
7th August 2013, 01:16
ความเจริญไม่ได้ทำให้เพ่จีนเขาพัฒนาด้านนิสัยและสัน...จริงๆ

_SaBasTaiN_
7th August 2013, 01:19
แปลกเนาะประเทศพัฒนาก้าวหน้าเเต่จิตใจคนกลับต่ำลงๆๆๆๆ:sweat

hisawahiroki
7th August 2013, 01:24
คิดจะไปเที่ยวอย่าไปกับทัวร์จีนเด็ดขาดผมเตือนไว้เลย บอกตรงๆหลายปีก่อนผมไป USA เจอทัวร์จีนแค่วันเดียวหมดสนุกทั้งวัน

Steve-O
7th August 2013, 01:49
จีน แหล่งรวมความสถุล กินของสถุลๆ พฤติกรรมสถุลๆ
ไม่รู้ว่าทำไมถึงมีเทพเจ้าดีๆอย่างกวนอู เทพไรต่างๆเงี่ย ถือกำเนิดอยู่ที่จีนได้
ประเทศสถุลจริงๆ

ไม่น่ามีเทพ ไม่น่ามีศาสนาด้วยซ้ำ

BoomSuperNoob
7th August 2013, 07:13
ผมเบื่อพวกนี้เหมือนกัน

เบื่อตรงเสียงดัง โหวกเหวก ทำตัวไม่สนใจคนรอบข้างเลย

bossmaximo
7th August 2013, 07:52
ผมก็เป็นคนนึง เกลียดพวกจีน ถึงจะมีเชื้อสายจีนก็เถอะ แถวบ้านผมคนจีนเยอะเพราะแถวบ้านผมมีโรงแรม แล้วส่วนใหญ่ก็เจอแต่พวกจีน ฝรั่งมีมั่ง ญี่ปุ่นก็มีนะ แต่บอกตามตรงผมชอบคนญี่ปุ่นกับจีนราวฟ้ากับเหวเลย ผมชอบคนญี่ปุ่นมาก ๆๆๆๆ เวลาผมไปซื้อของที่เซเว่นนะ ผมเดินอยู่แล้วคนญี่ปุ่นเห็นผม แล้วคนญี่ปุ่นยืนบังที่อยู่ แต่เหมือนเค้ารู้สึกตัวดี ผมแค่กำลังจะเดินเข้าไปดูของ คนญี่ปุ่นเค้าก็เปิดทางให้ผมแล้วพูดขอโทษ แต่คนจีนนะ ผมละเบื่อ *****ยืนบังทางอยู่ ผมจะเดินเข้าไป มันก็ยังยืนอยู่ เห็นผมแล้วนะ ผมก็มองหน้ามัน มันก็เฉย ๆ แล้วมันก็หลบทางให้ แต่********หลบทางให้แบบนี้***อย่าหลบเลยดีกว่า มันเปิดทางให้ผมแซกนิดเดียว ย้ำว่านิดเดียว ทำอย่างกุตัวเล็กเท่ามดงั้นแหละ ผมเลยไม่สนใจเดินเบียดแล้วชน*****เลย แต่ผมชนไม่แรงนะ แต่ชนแบบให้มันรู้ตัวอะว่าเกะกะทาง ผมไปหยินน้ำมา มันก็หาของเหมือนเดิม แล้วพอผมเจอมันมันมองหน้าผม ผมมองหน้ามันกลับเลยแล้วผมมองหน้าแบบโมโห *****ก็เฉย ๆ ผละเบื่อพวกคนจีนมาก ๆๆๆ

lovekoal
7th August 2013, 07:53
อ่าดูเหมือนทุกคนจะไม่ค่อยชอบการโวยวายของเขาเนอะ ผมเหมือนกัน ผมก็ไม่รู้นะว่าทำไมถึงพวกเขาทำแบบนั้น หรือว่าเขาตื่นเต้นอะไรประเทศไทยเวลาคยกันถึงได้คุยกันดังเวอร์มาก อย่างเช่นในคอนโดผมอ่า

ป้ายห้ามสูบบุหรี่มีก็ชอบสูบ เช่นบนสระว่ายน้ำ สูบบุหรี่(ในที่สาธารณะด้วย) ถุยน้ำลายลงสระว่ายน้ำบ้าง(บนลิฟต์ก็เคยเจอ) ผมทำท่าชี้ป้ายแล้วบอกว่า No Smoking เขาก็ทำหน้างง แล้วก็หน้ามึนสูบต่อ

แล้วก็อย่างว่าเวลาหลงทางตามแยกไฟแดง ผมเข้าใจคำว่าเจ็กตื่นไฟเลย เขาก็จะยืนเกะกะเป็นกลุ่มๆแหกปากโวยวายลั่นเลย แล้วกางแผนที่ ปรึกษากันกลางแยกไฟแดง เราจะข้ามถนนก็ข้ามไม่ได้

ผมว่านะถ้าเขานั่งได้เขานั่งกันตรงแยกไฟแดงนั่นละ

ผมเลยคิดว่า***มาเที่ยวประเทศกูแท้ๆ***อย่าเอานิสัยที่อยู่ประเทศ***มาใช้กับบ้านกูได้ไหม

ผมไม่ได้ดูถูกคนจีนทุกคน เพราะ บรรพบุรุษผมก็มาจากประเทศจีนสมัยสงครามโลก แต่ผมแค่ไม่ชอบนิสัยแบบนี้ของพวกเขา

คุณรู้ไหม ผมเคยเกือบจะตืบคนจีน เนื่องจากเขาเดินสูบบุหรี่กันแบบไม่สนใจคนอื่นละก็ ทิ้งก้นบุหรี่แบบโยนๆอ่า มาโดนผมเต็มเลยๆ ผมเลยด่าไปเป็นภาษาอังกฤษ ด่าแบบมั่วๆตามหนังฝรั่ง เพราะโมโหจริง

เดินไปถามมันว่า รู้ไหมคุณทำอะไรเมื่อกี๊้ ผมไม่พอใจเลยนะที่คุณทำแบบนี้(ENG) เท่านั้นละ รปภ. คอนโดผมมันมาผลักกันผมใหญ่เลย แล้วไอ้คนจีนนั่นก็พยามจะชกหน้าผม รปภ.ไม่ยอมกันมันเลย ล็อคผมเฉย ผมโมโหมากๆ ผมเลยบอกรปภ. ไปว่า นี่คุณจะล็อคให้มันมาต่อยผมใช่ไหม ผมไม่เข้าใจจริงๆเลยว่า รปภ. *****ก็คนไทยแต่เสือกล็อคคนไทยจะให้คนจีนมาต่อยคนไทยด้วยกัน แทนที่มันจะช่วยคนไทย หรือเห็นผมเป็นเด็ก ทั้งๆที่ไอ้คนจีนคนนั้นมันเป็นแค่เพื่อนเจ้าของคอนโดที่เป็นคนจีนเหมือนกัน ฯลฯ ไม่รู้่จะบ่นไรต่อนึกถึงเรื่องนี้ทีไรโมโหทุกที

mini_bank
7th August 2013, 08:03
ผมไปเที่ยวที่จีนบ่อย ไปจีนนี่เรื่องห้องน้ำต้องทำใจครับ โรงแรม 5 ดาว ห้องน้ำรวมยังไม่ค่อยมีกลอนประตูเลย แถมประตูสูงจากพื้นอีก ประมาณว่าเวลานั่งทำธุระนี่คนเดินผ่านมาไม่ต้องก้มก็เห็นเรากำลังปล่อยระเบิด บอกตรงๆตอนผมไปนี่กล้าเข้าแค่ห้องน้ำในห้องพักเท่านั้นเวลาปล่อยหนัก

คนจีนไม่ค่อยรักษาความสะอาดเท่าไหร่ครับ เรื่องบ้วนน้ำลายในบ้านเค้านี่ถือเป็นเรื่องปกติมาก เวลาไปเที่ยวเราต้องระวังตัวเอง เพราะเค้านึกจะบ้วนก็บ้วนเลย เราต้องเอาเท้าหลบเอาเอง -*- ผมว่าจีนเค้าเจริญทางวัตถุเร็วก้าวกระโดดมากไปหน่อย คนรุ่นใหม่เลยจิตใจแย่ลง แต่ไม่ใช่คนจีนทุกคนจะเป้นแบบนั้นนะครับ ผมไม่อยากไปเหมารวม

artssm
7th August 2013, 08:28
โรงแรมที่ว่าใช่ของสวนดุสิตไหมครับ ที่ท่านว่ามา เพราะผมก็เรียนที่นั่นแต่ไม่ใช่คณะโรงแรม เคยได้ไปฝึกงานอยู่ ....

armiyddaw016
7th August 2013, 08:33
อย่าว่าแต่จีนเลยครับ คนไทยก็พอกัน - -

บางทีผมว่าคนไทยหนักกว่าอีกครับ คนจีนก็เหมือนคนไทยนี่และครับ คนดีๆก็มี แต่คนแบบที่คุณบอกมันเยอะกว่า จะไปเหมารวมไม่ได้หรอกครับ ก็เหมือนคนไทย คนดีก็มีเยอะ แต่คนเลวๆมันเยอะกว่าแค่นั้น

แล้วที่คุณเจอส่วนใหญ่เป็นคนแบบนั้นเพราะเค้าทำผิดคุณเลยสังเกตุใช่ไหมครับ ถ้าคนที่มาเที่ยวไม่ทำผิดกฏเรียบร้อย คุณจะสังเกตุไหมครับธรรมชาติคุณก็ไม่สนใจหรอกครับ คุณจะไปสนใจกับคนที่ทำตัวผิดกฏ แล้วก็ไปเหมารวมว่าคนจีนอย่างนู้นอย่างนี้ -0- ผมคนไทย100% นะแต่ผมไม่ชอบการกล่าวหาข้างเดียวแบบนี้ อย่าดูแต่มุมของคุณครับดูมุมของคนอื่นด้วย

ขอบคุณครับ^^

แก้ไขเพิ่มเติมนิดหน่อย

ที่คุณบอกมาว่าคนจีนทำตัวผิดกฏอะไรก็แล้วแต่

คุณบอกว่าคนจีนชอบสูบบุรี่ในที่ห้ามสูบ - คนไทยก้เป็นเหมือนกันหรือคุณไม่เคยเห็น
คนจีนเข้าห้องน้ำไม่ล้างชักโครก - คนไทยก็เปนครับ ผมเจอกับตัวเลยเข้าห้องน้ำต่อมันไม่กดชักโครก - -
คุณกันเสียงดังไม่เกรงใจคนข้างห้อง - คนไทยนี่บ่อยเลยครับหรือไม่จริง
ถ่มน้ำลายลงพื้นไม่ว่าที่ไหนก็แล้วแต่ - คนไทยไม่เป็นหรอครับ ที่ผมเห็ยประจำเลยพวกวัยรุ่นสมัยนี้ถ่มทุกที่ครับ บางทีในห้างมันยังถ่มเลย - -
กินมูมมาม - คนไทยแบบนี้คุณไม่เคยเจอหรอครับ

ที่คุณบอกมาทั้งหมดคนไทยก็เป็นครับอย่าเหมารวม

ผมอยากจะบอกว่า ทั้งนิสัยหรือสันดานมันอยู่ที่ตัวคนอย่าเอาประเทศมาเหมารวม
ถ้าคุณจะเหมารวมแบบนี้ ก็ไม่ต่างกับคนต่างชาติที่เหมารวมว่าเราเป็นนเประเทศที่หัวอ่อน ส่งอะไรมารับได้หมด ข้ออื่นๆผมไม่อยากพูดถึงนะครับ

universalpt
7th August 2013, 08:37
จีน แหล่งรวมความสถุล กินของสถุลๆ พฤติกรรมสถุลๆ
ไม่รู้ว่าทำไมถึงมีเทพเจ้าดีๆอย่างกวนอู เทพไรต่างๆเงี่ย ถือกำเนิดอยู่ที่จีนได้

ไม่น่ามีเทพ ไม่น่ามีศาสนาด้วยซ้ำ

ให้เกียรติประเทศเขาหน่อยเถอะคุณ ถ้าเกิดมีคนมาว่ามาด่าประเทศไทยแบบนั้นบ้างล่ะ ? คนจีนดีๆก็มีเยอะแยะไป ผมไม่ได้ว่าอะไรคุณนะ แต่ขอเถอะให้เกียรติเขาบ้าง อยากด่ามากไปนู้นเลยสถานทูตครับ

harnibal409
7th August 2013, 08:46
โรงแรมที่ว่าใช่ของสวนดุสิตไหมครับ ที่ท่านว่ามา เพราะผมก็เรียนที่นั่นแต่ไม่ใช่คณะโรงแรม เคยได้ไปฝึกงานอยู่ ....

ไม่ใช่ครับโรงแรมพระนครแกรนด์วิว มหาวิทยาลัยราชภัฎพระนครครับ

lovekoal
7th August 2013, 09:23
อะไร แล้วจะมาดราม่ากันทำไม เขาก็บอกอยู่ว่าไม่ได้ว่า ทั้งหมด

EviLBlacK03
7th August 2013, 09:28
อย่าว่าแต่จีนเลยครับ คนไทยก็พอกัน - -

บางทีผมว่าคนไทยหนักกว่าอีกครับ คนจีนก็เหมือนคนไทยนี่และครับ คนดีๆก็มี แต่คนแบบที่คุณบอกมันเยอะกว่า จะไปเหมารวมไม่ได้หรอกครับ ก็เหมือนคนไทย คนดีก็มีเยอะ แต่คนเลวๆมันเยอะกว่าแค่นั้น

แล้วที่คุณเจอส่วนใหญ่เป็นคนแบบนั้นเพราะเค้าทำผิดคุณเลยสังเกตุใช่ไหมครับ ถ้าคนที่มาเที่ยวไม่ทำผิดกฏเรียบร้อย คุณจะสังเกตุไหมครับธรรมชาติคุณก็ไม่สนใจหรอกครับ คุณจะไปสนใจกับคนที่ทำตัวผิดกฏ แล้วก็ไปเหมารวมว่าคนจีนอย่างนู้นอย่างนี้ -0- ผมคนไทย100% นะแต่ผมไม่ชอบการกล่าวหาข้างเดียวแบบนี้ อย่าดูแต่มุมของคุณครับดูมุมของคนอื่นด้วย

ที่คุณบอกมาว่าคนจีนทำตัวผิดกฏอะไรก็แล้วแต่

คุณบอกว่าคนจีนชอบสูบบุรี่ในที่ห้ามสูบ - คนไทยก้เป็นเหมือนกันหรือคุณไม่เคยเห็น
คนจีนเข้าห้องน้ำไม่ล้างชักโครก - คนไทยก็เปนครับ ผมเจอกับตัวเลยเข้าห้องน้ำต่อมันไม่กดชักโครก - -
คุณกันเสียงดังไม่เกรงใจคนข้างห้อง - คนไทยนี่บ่อยเลยครับหรือไม่จริง
ถ่มน้ำลายลงพื้นไม่ว่าที่ไหนก็แล้วแต่ - คนไทยไม่เป็นหรอครับ ที่ผมเห็ยประจำเลยพวกวัยรุ่นสมัยนี้ถ่มทุกที่ครับ บางทีในห้างมันยังถ่มเลย - -
กินมูมมาม - คนไทยแบบนี้คุณไม่เคยเจอหรอครับ

ที่คุณบอกมาทั้งหมดคนไทยก็เป็นครับอย่าเหมารวม

ผมอยากจะบอกว่า ทั้งนิสัยหรือสันดานมันอยู่ที่ตัวคนอย่าเอาประเทศมาเหมารวม
ถ้าคุณจะเหมารวมแบบนี้ ก็ไม่ต่างกับคนต่างชาติที่เหมารวมว่าเราเป็นนเประเทศที่หัวอ่อน ส่งอะไรมารับได้หมด ข้ออื่นๆผมไม่อยากพูดถึงนะครับ

มีอย่างนึงที่คนจีนไม่มีแต่คนไทยน่าจะมีทุกคน นั้นคือ !

http://youtu.be/RQSkPZhV2HY

Capathia
7th August 2013, 09:31
คนจีนแผ่นดินใหญ่ทั้งนั้นอ่ะที่ทำนิสัยแย่ๆให้เราเห็นกันทุกวัน
ส่วนคนจีนที่โตนอกประเทศจะนิสัยดีมาก มีมารยาท ต่างกันกับจีนแผ่นดินใหญ่มากเลย

ridermaster
7th August 2013, 10:07
ประเทศเขาใหญ่ครับ คนกี่ล้านคนครับคิดดู ไม่แปลกที่เค้าทำอะไรต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน สังคมเค้าถูกบีบให้เป็นอย่างนี้มานานแล้ว ประเทศเค้ายังอยู่ตรงเส้นคนรุ่นเก่ากับใหม่อยู่ เมื่อวานเพิ่งเจอแม่เด็กพาเด็กปล่อยอึแล้วไม่เก็บซากไปทิ้ง(เคยเจอก่อนหน้านี้แต่ก็ยังดีที่เก็บซากทิ้ง)
ตอนนี้เราต้องเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกันครับ ถามว่ารับได้มั้ยไม่หรอกครับ แค่อันไหนปรับเข้ากันได้ก็ปรับนี่ประชาคมอาเซียนใกล้เข้ามาเรายังต้องเจออีกหลายพ่อพันแม่

จากใจคนทำในบริษัททัวร์จีน

akanent
7th August 2013, 10:49
จิตสำนึกละนิสัยคนไม่พัฒนาตามประเทศ เฮ้อ

babymaster
7th August 2013, 18:26
มีอย่างนึงที่คนจีนไม่มีแต่คนไทยน่าจะมีทุกคน นั้นคือ !

http://youtu.be/RQSkPZhV2HY

หราครับ คนไทยมีความเกรงใจกันทุกคนเลยหรอครับ

LIVE
7th August 2013, 19:35
หราครับ คนไทยมีความเกรงใจกันทุกคนเลยหรอครับ

***น่าจะ......

saphira
7th August 2013, 19:50

เรืองของกิน กับแหล่งรวมความสถุนเราขอค้านนะครับ เพระาคนจีน ดีๆก็มีเยะนครับ
และก็ไม่เกียวกับ เพทกวนอูเลยนะครับ ที่กวนอูได้เป็นเพราะ มีนิสัย สื้อสัตว์ครับ ขนาด ใช่้ชีวิตตนเองซื้อความสื่อสัตว์ เลยนะครับ
และเรืองศาสนานั้นก๋็ไม่เกียวด้่วยนะเพราะถ้าไม่มีศาสนา คนก็ยิ่งตกต่ำว่าที่ จขกท บอกมาอีกนะครับ
เทพของจีนก็มีหลายองค์นะครับ อย่าง พระยูไล พระแม่กวนอิม ฯด้วยนะครับ ถ้านายเอาเรือง เทพมาเกียว พระยูไลร์ กับ พระแม่กวนอิม ก็เข้าข่ายที่นายยกตัวอย่างด้วยซิครัยบ

kurolykan
7th August 2013, 20:10
คนจีนเกือบ 80% ในประเทศไม่ค่อยจะโอเคในด้านมารยาทครับ และในด้านน้ำใจ แต่คนที่เป็นผู้ดี(ขอใช้คำนี้เลยละกัน) เขาก็มี เรื่องมารยาทเขาอยู่ในระดับโอเค ถึง โอเคมากเลยทีเดียว แต่คนแบบนี้ "มักจะ"เป็นพวกชนชั้นสูง หรือไม่ก็ชนชั้นกลาง ซึ่งไม่ใช่ส่วนใหญ่ของประชากรจีนแน่นอน เพราะจีนตอนนี้ก็เป็นแบบทุนนิยม เพราะฉะนั้นสภาพสังคมจะเป็นแบบ รวยกระจุก จนกระจาย

ผมคนหนึ่งที่เจอวีรกรรมของคนชาตินี้ซะเอือมระอา อาจารย์ที่สอนภาษาจีนผม เขาก็เล่าให้ฟังว่าจีน คนส่วนใหญ่เป็นยังไง เพราะอยู่จีนมาหลายปี แต่ดูเหมือนจีนไต้หวัน(ถึงเขาจะบอกไม่ได้เป็นจีนก็เหอะ)จะเป็นอีกรูปแบบ แตกต่างจากจีนแผ่นดินใหญ่อยู่ค่อนข้างเยอะ

เสร็จแล้วจะมีพวก Hater ประเทศตัวเองออกมา อะไรแย่ๆ ก็จะโยงเข้าประเทศตัวเอง พอใครเถียงก็จะยกขอเสียต่างๆขึ้นมามากมายและชอบบอกให้เลิกโลกสวย ให้ดูความเป็นจริง ฟังดูมีเหมือนเหตุผล แต่เดี๋ยวนะ เราพูดเกี่ยวกับจีน ทำไมต้องโยงเข้าไทยตลอด พวกคุณเกลียดประเทศไทยมากไปรึป่าว?? เพราะประเด็นอยู่ที่การกระทำของคนจีนที่เข้ามาในไทย และที่คนเขาบ่นเขาว่า มันก็เรื่องจริง ถึงไทยจะมีข้อเสียจริงแล้วเกี่ยวอะไรกับประเด็นนี้ด้วย

cicimaru
7th August 2013, 20:34
คนไทยก็ไม่ต่างเลยครับ คนจีนเขาเป็นแบบนั้นแหละไม่ได้สร้างภาพเลย ผิดกับคนไทยใช่อยู่ครับว่าตัวคุณไม่เหมือน แต่มันก็มีคนไทยจำนวนมากที่เหมือนคนจีนเหล่านี้ เวลาไปเที่ยว ผมรู้สึกหดหู่มากที่เห็นฝรั่งมาเก็บขยะที่คนไทย เจ้าของประเทศทิ้งขยะไปทั่ว อยากถ่มน้ำลายตรงไหนก็ถ่ม เช่นกัน เวลานั่งเรือโดยสาร คนไทยนั่งเป็นกลุ่มกั้นที่ไว้เป็นอาณาเขตครอบครัวทั้งที่มันว่าง ตรงข้ามกับฝรั่งที่เขานั่งเป็นระเบียบว่างเขาก็เรียกคนไทยไปนั่ง น้ำใจที่โฆษณาหลอกตัวเองไปวันๆ นับวันมันยิ่งเหลือน้อยไปทุกทีครับ ไหนจะมาพวกเสื้อสีต่างๆอีกบ้าบอคอแตก สยามเมืองยิ้ม มันคนละภาพกับในชีวิตจริงมาก

cicimaru
7th August 2013, 20:39
ที่ผมโยงเกี่ยวกับคนไทย ก็คือ ไม่ว่าเรา หรือใครจะทำอะไร มันก็ถูกมองเป็นภาพลักษณ์ของชาติ อย่างเห็นคนจีนกลุ่มนี้ทำครั้งเดียวก็ด่าประชากรคนอื่นบนประเทศเขาหมดเหรอครับ เขามาอ่านเขาคงรู้สึกแย่ ไม่ต่างกับคนไทย ที่โดนต่างชาติด่า ว่าเมืองโสเภณีบ้าง หรืออะไร ผมไม่ได้เกลี่ยดประเทศ แต่ผมสะท้อนภาพมุมมองความเป็นจริงที่คนในประเทศเป็น และพื้นฐานการใช้ชีวิตของคนแต่ละประเทศ
ประชากรในจีนมากมาย หลากหลายวัฒนธรรม มันยากที่เขาจะคุม ชีวิตเขาก็ดิ้นรนกันไปต่างๆจนต้องระเห็ดมาทำมาหากินในไทย นั้นไง ยังไงก็ มนุษย์ เหมือนกัน ด่ากันไปมาไม่ได้อะไร

mkuuhm
7th August 2013, 20:42
http://oneilrelocation.com/wp-content/uploads/2013/04/%E0%B8%A1%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%B2.jpg

สักพักมันจะเป็นเหมือนกระทู้เนติวิทย์

LookPhet
7th August 2013, 20:46
ครูสอนภาษาจีนที่โรงเรียนผม น่ารักมากกก :heart

เวลาซื้อข้าวเขาต่อแถวนะ ดีกว่าเด็กใน รร.ผมอีก -___-''

exodus
7th August 2013, 23:35
racist ดีฮะกระทู้นี้

ผมให้ 10 กระโหลก

EviLBlacK03
7th August 2013, 23:41

ผมก็ใส่คำว่า "น่าจะ" ไว้อยู่น่า - 0- หรือว่าคุณไม่เข้าใจความหมายของคำคำนี้

tanakit032
7th August 2013, 23:52
ใครที่ไม่เคยเห็นทัว จีน ขอให้ไป พัทยา ครับ ขอบอกเลยว่า .......

oolldjlloo
7th August 2013, 23:56
จะดราม่ากันทำหาดอกจิกอะไรครับ
ขอสั้นๆนะ ไม่ใช่เว็บ drama นะ FUCK กระทู้ระบายก็ระบาย อย่าทำให้มันดราม่า มันไม่น่าอ่าน รู้และเข้าใจกันใช่มั้ย

exerials
8th August 2013, 00:20
พวกโลกสวยอีกละ ผมละเบื่อ ที่เจอคนจีนส่วนมากก็นิสัยตามที่กล่าวๆมาทั้งหมดละ ไปนั่งอ่านกันเองตั้งแต่ เรป 1 เลย

ส่วนพวกโลกสวยไปไกลๆเถอะ รำคาญวะ นิสัยมันเห็นกันอยู่ละครับ

มีความรู้บ้างไหมว่า ประเทศไทย นิสัย มารยาท รอยยิ้ม มาอันดับ 1 ครับ พวกอเมกา ฝรั่ง นี่ชอบเลย นิสัยคนไทยอะ

แล้วผมก็พูดตรงๆคับ ว่าผมเห็นคนไทยเป็นส่วนน้อย แต่คนจีนที่ผมเจอ นั่นคือส่วนมากเลย แทบทุกคน

แล้วเค้าก็บอกแล้วว่าอย่าดราม่า

untimate
8th August 2013, 04:21
โคตรรรรรรเอือมเลยครับบ้านผมอยู่หาดใหญ่ บางทีเวลาไปทำทะเบียนมาเลย์ที่ชายแดน ไทย มาเลย์ คนจีนมาเลย์เนี่ยแหละครับ มาคร่อมรถผม บิดกระจก แถมบางคนจะแกะสติ๊กเกอร์ทริปที่ผมได้มาด้วย ผมขับcbr600 คันนี้ได้มาด้วยเงินตัวเอง แน่นอนครับว่ามันต้องหวง เห็นแล้วโอ๊ยยย ไปพูด Excuse me s เค้าก็ทำหน้า โมโหใส่ เฮ่อ - - รถผมนะครับเพ่ !

แต่คนไทยเจอมากับตัวเมื่อวานซีนนี้เอง เป็นคนล้มรถ กลางดึก 5 ทุ่ม ได้มั้ง ผมเอามอเตอร์ไซค์ไปใส่กันล้มที่อู่เพื่อน พอขากลับ ผมอยู่อีกเลนส์ เห็นรถล้ม + คนนอนอยู่ ก็เลยจะยูเทิร์นไปช่วย แต่ด้วยความที่รถใหญ่มันอุ้ยอ้ายกว่าจะรอรถว่าง กว่าจะอะไร ก็มี คนต่างด้าว ที่คนไทยดูถูกนักดูถูกหนา สามคน จอดรถแล้ววิ่งเข้าไปดู พอผมเลี้ยวได้เลยยูเทิร์นเข้าไป แล้วดู ปรากฏว่า หน้าเค้าเลือดเต็มเลย แถมสลบ น่าจะไถลไปกับพื้นถนน แล้วเลือดก็เริ่มแห้งแล้วด้วย แสดงว่านอนมาซักพักแล้วรถผ่านตั้งเยอะไม่มีใครจอดเลยงั้นเหรอ ? ทั้งๆที่มอเตอร์ไซค์ล้มขวางเลนส์ซ้ายอยู่เนี้ย นะ คนที่จอดกลุ่มแรกกลับกลายเป็นคนพม่าที่คนไทยด่าซะงั้น เค้าพยายามสื่อสารให้ผมโทรเรียกรถพยาบาล ผมก็โทรรอจนเค้ามารับ ระหว่างนั้น พอผมจอดรถขวางเลนส์ขวาไว้ ก็เริ่มมีคนมาจอดเยอะขึ้นๆ จนมุงเต็มเลย รอจนรถพยาบาลมาจึงไป คนต่างด้าวสามคนนั้นก็รอจนเค้าพาคนเจ็บขึ้นรถไปแล้วถึงออกรถไป

แต่ก็นะเรื่องนี้มันมองได้สองแบบ ตอนนั้นดึกแล้วคนอาจจะกลัวว่าเป็นมิจฉาชีพก็ได้ วิธีปล้นแบบใหม่ อะไรงี้

mandragon66
8th August 2013, 04:55

LIKE เอาไป10โหลก

Metatron
9th August 2013, 11:27

คุณอ่านรอบคอบรึยังครับ เขาต้องการจะสื่อถึงกลุ่มนักท่องเที่ยวชาวจีนที่ปัจจุบันมาเที่ยวประเทศไทยมากขึ้น แล้วต้องเจอกับนิสัยชาวจีนที่แย่ๆแบบนั้น เขาก็บอกอยู่ว่าไม่ได้เหมารวม

แล้วถ้าเปิดรับความคิด ความอ่านดูบ้างนะครับ ในหลายๆบอร์ดก็มีการกล่าวถึงกลุ่มนักท่องเที่ยวชาวจีนที่มีพฤติกรรมข้างต้นอยู่มากเลยครับ

แล้วก็ใช่ครับ คนไทยนิสัยดังกล่าวก็มีครับ ไปว่าจีนอย่างเดียวก็ไม่ได้ ถูกต้องงงงง!!!!! แต่ช่วยดูประเด็นที่เขากล่าวด้วยครับ ว่าเขามาเที่ยวต่างประเทศ(เมืองไทย)ยังแสดงพฤติกรรมเหมือนอยู่บ้านตัวเองมันใช่หรือ? ลองนึกถ้าคนไทยไปเที่ยวจีนล่ะ ผมมั่นใจว่าส่วนน้อยละครับที่จะแสดงพฤติกรรมแย่ๆในที่สาธาณะในบ้านคนอื่น อย่าโลกสวยครับ(ผมไม่ชอบคำนี้เท่าไหร่ แต่...) ใครๆเขาก็รับรู้ครับว่านักท่องเที่ยวจีนส่วนใหญ่มันพฤติกรรมแบบนี้จริงๆ

แล้วที่ว่าคนดีมีเยอะ แต่คนเลวมันเยอะกว่านั้น เอาอะไรเป็นบรรทัดฐานครับ อย่างนี้คุณเองก็เหมารวมเหมือนกันละนา :(

harnibal409
9th August 2013, 15:33
คุณอ่านรอบคอบรึยังครับ เขาต้องการจะสื่อถึงกลุ่มนักท่องเที่ยวชาวจีนที่ปัจจุบันมาเที่ยวประเทศไทยมากขึ้น แล้วต้องเจอกับนิสัยชาวจีนที่แย่ๆแบบนั้น เขาก็บอกอยู่ว่าไม่ได้เหมารวม

แล้วถ้าเปิดรับความคิด ความอ่านดูบ้างนะครับ ในหลายๆบอร์ดก็มีการกล่าวถึงกลุ่มนักท่องเที่ยวชาวจีนที่มีพฤติกรรมข้างต้นอยู่มากเลยครับ

แล้วก็ใช่ครับ คนไทยนิสัยดังกล่าวก็มีครับ ไปว่าจีนอย่างเดียวก็ไม่ได้ ถูกต้องงงงง!!!!! แต่ช่วยดูประเด็นที่เขากล่าวด้วยครับ ว่าเขามาเที่ยวต่างประเทศ(เมืองไทย)ยังแสดงพฤติกรรมเหมือนอยู่บ้านตัวเองมันใช่หรือ? ลองนึกถ้าคนไทยไปเที่ยวจีนล่ะ ผมมั่นใจว่าส่วนน้อยละครับที่จะแสดงพฤติกรรมแย่ๆในที่สาธาณะในบ้านคนอื่น อย่าโลกสวยครับ(ผมไม่ชอบคำนี้เท่าไหร่ แต่...) ใครๆเขาก็รับรู้ครับว่านักท่องเที่ยวจีนส่วนใหญ่มันพฤติกรรมแบบนี้จริงๆ

แล้วที่ว่าคนดีมีเยอะ แต่คนเลวมันเยอะกว่านั้น เอาอะไรเป็นบรรทัดฐานครับ อย่างนี้คุณเองก็เหมารวมเหมือนกันละนา :(

อ่อกระทู้ผมยังอยู่ดี นึกว่าจะเจอพวกดราม่ามาทำให้กระทู้ปลิวซะแล้ว ก่อนที่ผมจะมาตั้งกระทู้ผมเนี้ยทำการบ้านมาดีเพราะผมเปิดอากู๋หากระทู้เกี่ยวกับทัวจีนในไทยซึ่งแต่ละกระทู้ก็มีความคิดเห็นเดียวกันหมดคือทัวจีนมักสร้างปัญหามากกว่าทัวของประเทศอื่นๆ

corner1538
9th August 2013, 16:13
ผมว่าบางทีก็เป็นที่ไกด์เราด้วยนะ ลองอ่านกระทู้นี้ดูจิ http://pantip.com/topic/30802002

Metatron
10th August 2013, 15:38
ผมว่าบางทีก็เป็นที่ไกด์เราด้วยนะ ลองอ่านกระทู้นี้ดูจิ http://pantip.com/topic/30802002

อ่อ น่าตกใจนะครับ เพราะกลายเป็นคนไทยบางส่วนที่ส่งเสริมให้เกิดพฤติกรรมแย่ๆในสังคม

Mcarmy
11th August 2013, 04:00
ขุด......... :3

neenomp5
11th August 2013, 21:04
ร้องไห้...หาพ่อเธอหรือ

pondsif01
11th August 2013, 21:50
ประเทศจีนคนส่วนใหญ่ จะเห็นแก่ตัวครับ เช่นเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ถ้าเกิดมีคนเข้าไปช่วยคนไปช่วยนั้นแหล่ะซวย คนที่เป็นเจ้าทุกข์จะแจ้งตำรวจจับคนที่มาช่วยเพราะจะได้ เรียกเงินได้ง่ายๆตรงนั้นเลย