PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เด็ก 10 ขวบช่วยชีวิตทั้งครอบครัวด้วยผลบุญจากการเล่นเกมส์ "Mario Kart"

Guardian
6th August 2013, 13:59
เด็ก 10 ขวบช่วยชีวิตทั้งครอบครัวด้วยผลบุญจากการเล่นเกมส์
"Mario Kart"

อัพเดทข่าวล่าสุดกับ ป๋าเอก TechXcite อีกหนึ่งเรื่องราวดีๆจากเกมส์ที่สื่อใหญ่ไม่ค่อยให้ความสนใจเท่าไหร่ (ทำไมฟระ?) กับกรณีของครอบครัว Sanders จากรัฐ Colorado ประเทศสหรัฐอเมริกาที่หลานชายคนโตของครอบครัวนี้นามว่า Gryffin Sanders วัยแค่ 10 ขวบสามารถช่วยชีวิตสมาชิกในครอบครัวไว้ได้เพราะอาศัยทักษะการขับรถจากเกมส์ Mario Kart ล้วนๆ

โดยเรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าครอบครัว Sanders ที่ประกอบด้วยคุณย่าทวดและหลานอีก 2 คนได้ขับรถกันมาตามทางปกติแต่จู่ๆรถก็เกิดอาการควบคุมไม่ได้และเริ่มขับออกไปยังเลนส์รถที่ขับสวนมาเสียอย่างนั้น ความซวยยังมาบังเกิดซ้ำซ้อนเข้าไปอีกสองต่อเมื่อคุณย่าทวด Darlene Nestore ด้วยอารามแกคงตกใจเลยเกิดอาการหน้ามืดหมดสติหลับไปคาพวงมาลัยชนิดที่ว่าหลานสองคนปลุกยังไงก็ไม่ยอมตื่น ว่าแล้วเจ้าหนู Gryffin เลยตัดสินใจขยับไปยังพวงมาลับแล้วพยายามควบคุมรถยนต์ให้ได้โดยอาศัยความสามารถจากการที่เขาเคยเล่นเกมส์ Mario Kart มาก่อนแบบไม่มีอะไรจะเสียแล้ว

เคราะห์ดียังมีอยู่บ้างเมื่อ Gryffin สามารถบังคับรถให้หยุดจนได้ในท้ายที่สุดแถมยังไม่มีรายงานข่าวว่าเกิดอุบัติเหตุเพิ่มเติมจากกรณีอีกด้วย (เว้นแต่คุณย่าทวดที่ต้องนำส่งโรงพยาบาลเป็นการณ์ด่วน) และอย่างน้อยๆนี่ก็เป็นอีกเรื่องราวดีๆที่คอนเฟิร์มอีกทีชัดๆว่า "เล่นเกมส์มันก็มีประโยชน์กับชีวิตเหมือนกันนะเฟร้ย!!!"

Cr.http://techxcite.com/topic/13811.html

teyxzodus
6th August 2013, 14:43
อารมณ์น้องเค้าคงประมาณว่า
เอ้าวะ มันคงไม่ต่างกับที่ตูเล่นเกมส์เท่าไหร่(จอยที่เล่นคงเป็นจอยพวงมาลัย)ว่าแล้วก็สวมวิญญาณมาริโอกระโดดเข้าหาพวงมาลัย สุดท้ายด้วยประสบกระ(ในเกมส์)ก็ทำให้สามารถรอดมาได้ทั้งคัน

อิอิ ผมอ่านแล้วรู้สึกอยากเล่นขึ้นมาทันที

Fostible
6th August 2013, 14:49
ลองคิดดูขำๆถ้าเจ้าหนูนั่นเล่น Burnout จะเป็นใง:o

ckdh
6th August 2013, 15:05
ข่าว แบบนี้ สื่อ ไม่ปลื้มม

pmpor
6th August 2013, 18:24
ลองคิดดูขำๆถ้าเจ้าหนูนั่นเล่น Burnout จะเป็นใง:o

คงชนแหลกแหกทางโค้งกันเลยทีเดียว

diippyjas
6th August 2013, 19:39
อยากบอกท่านผู้ใหญ่ใส่เขาทั้งหลายว่า

เห็นไหม เกมก็มีประโยชน์นะจ้ะ

best147147
6th August 2013, 19:49
ผู้ใหญ่คงไม่มาอ่านกระทู้นี้หรอกครับ

notty
6th August 2013, 19:49
ขนาดผมฝึกขับรถ ยังต้องคิดถึงเกมส์ขับรถ เเละมันก็ช่วยได้ดีจริงๆ
ในการควบคุมพวงมาลัย

akegame
6th August 2013, 19:59
กรรม ข่าวด้านดีๆ ของเกมกับเงียบ

eggmix98
6th August 2013, 20:01
เดี๊ยวต่อไป ผมจะจับ ขโมยเเล้วผมจะบอกว่า เลียนเบบมาจาก Hitman 555

untimate
7th August 2013, 01:39
ขนาดผมฝึกขับรถ ยังต้องคิดถึงเกมส์ขับรถ เเละมันก็ช่วยได้ดีจริงๆ
ในการควบคุมพวงมาลัย

-.- สำหรับผมมันแทบไม่มีประโยชน์เลย ทั้งใน nFS หรือ grid เหอะๆ ขับรถยนต์จริงๆ แรกๆ ตกใจตลอด กลัวไปปาดนู้นปาดนี่ ทั้งๆที่ตัวเองก็ขับบิ๊กไบค์

TBFlFaPaPb
7th August 2013, 01:47

เบียดรถคันอัน แล้วตะโกน TAKEDOWN! :o

ballba
7th August 2013, 01:54
สิ่งที่ผมคิดคือ รู้ได้ไงว่าเบรกอยู่ฝั่งไหน

ถ้าจะบังคับแค่ควงมาลัยแล้วปล่อยไหล ในเลนของรถที่สวนคงไม่ใช่แน่

นอกจากว่ารถความเร็วต่ำจริงๆ และต้องรู้จักการเบรคหรือไม่ก็ดับเครื่อง

เพราะรถมันไหลอยู่ตลอดเวลา ไม่ว่า ออโต้ หรือเกียร์ธรรมดา

ถ้าบอกว่า มาจากในเกมส์ ไม่ช่วยอะไรหรอกครับ

สัญชาตญาณเท่านั้น

แล้วถ้าเขารู้ว่ามันอยู่ซ้าย ซวยเฮี่ยๆ. เกิดยายขับกระบะ แดร๊ก

ปล่อยคลาสไหลมันเลยนะ****แหม่ เปิดกล่องพร้อม เหยียบขวา พุ่ง ควันดำปี้ด 555

ถ้าจะดึงเบรกมือ ก็สิ้นคิดไปหน่อยแน่นอน มันหมุนแน่

เขาถึงว่า ไม่ใช่เกมส์หรอกที่ช่วยไว้ สัญชาตญาณเท่านั้น

งั้นถ้าเล่น big rig ไม่ขับทะลุต้นไม้ บัคสะพาน เลยหละครับแหม่ :o