PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมต้องปกป้อง

ballba
8th August 2013, 08:43
คืออาผม หรือน้องชายแท้ๆของพ่อ

เขาติดยาชนิดหนึ่งนะครับ แล้วก็โดนจับไปหลายครั้งมาก พ่อผมช่วยทุกครั้ง

ตั้งแต่ครั้งแรกที่โดนและช่วยออกมา เขาสัญญาว่าจะไปบำบัดจะเลิก

แต่ก็ยังเล่นอยู่เหมือนเดิม เขาขับรถนำเที่ยว ก็โดนไปแล้วหลายจังหวัดหลายด่าน

จนญาติผมบางคนหมั่นไส้เหมือนกัน แจ้งจับกันเองเนี่ยหละ แต่บางคนก็ยังปกป้อง

ผมหละเบื่อหวะ ผมบอกพ่อว่า ปล่อยแมร่รมเหอะ ไปช่วยทำไม จริงไหมครับมันไม่ใข่สิ่งที่ถูกต้อง

แล้วอาผมก็ยิ่งเคยตัวอะดิ ก็มีคนช่วยทุกครั้ง แล้วมันจะเลิกได้ไหมหละ

ผมหละหมั่นไส้จริงๆ ต่อให้น้าผมจะดีกับผมขนาดไหนก็เถอะครับ อยากให้จับขังเอาให้เข็ด แบบเลิกขาดไปเลย

แบบว่าจับแล้วลงโทษตามกฎหมายจริงๆอ่ะ บางทีผมก็เบื่อประเทศไทยหวะ อะไรวะทำไมอาผม ออกมาง่ายๆแบบนี้

CanDiiZ
8th August 2013, 08:52
ผมก็เคยมีครับ เป็นญาติทางยาย นับศักดิ์ก็เป็นน้าผู้ชาย

โดนทีแรก โดนข้อหาเสพ ทางฝั่งยายผมก็ช่วยเรื่องเงิน เรื่องประกัน เรื่องคดี

แล้วทีนี้ ฝั่งนู้เค้าก็แบ่งมรดกกัน หารกันลูกหลานครบทุกคนเท่ากัน แต่เค้าไม่เข็ดทั้งไปเล่นพนัน ทั้งยาอีก

บ้าน ที่ดิน มรดกที่เค้าแบ่งกันไว้หายเกลี้ยง แล้วก็โดนจับ รู้สึกจะโดน 5 เม็ด แล้วตำรวจเค้าให้เป็นข้อหามีไว้เพื่อจำหน่าย

ทีนี้ไม่ช่วยเลยครับ ตัดขาดเลยจนปัจจุบันก็ไม่ได้ไปยุ่งเลย ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไง โดนกี่ปีไม่รู้

ต้องปล่อยให้นอนในคุกบ้างถึงจะสำนึก แต่บางคนออกมาแล้ว แค้นฝังหุ่น หาว่าญาติไม่ช่วย มาอาฆาตเราอีัก

DkTaP82
8th August 2013, 09:15
เราจะไม่ทิ้งครอบครัว แม้ครอบครัวจะทิ้งเรา.

http://wpc.556e.edgecastcdn.net/80556E/img.news/NEEXn6qjEOAVII_1_1.jpg

harnibal409
8th August 2013, 09:39
เลือดย่อมข้นกว่าน้ำไงครับพี่ สายสัมพันพี่น้องต่อให้อีกฝ่ายทำตัวแย่แค่ไหนก็ตัดสายเส้นนี้ไม่ขาดหรอก

maxkungg704
8th August 2013, 09:42
ผมก็เคยมีครับ เป็นญาติทางยาย นับศักดิ์ก็เป็นน้าผู้ชาย

โดนทีแรก โดนข้อหาเสพ ทางฝั่งยายผมก็ช่วยเรื่องเงิน เรื่องประกัน เรื่องคดี

แล้วทีนี้ ฝั่งนู้เค้าก็แบ่งมรดกกัน หารกันลูกหลานครบทุกคนเท่ากัน แต่เค้าไม่เข็ดทั้งไปเล่นพนัน ทั้งยาอีก

บ้าน ที่ดิน มรดกที่เค้าแบ่งกันไว้หายเกลี้ยง แล้วก็โดนจับ รู้สึกจะโดน 5 เม็ด แล้วตำรวจเค้าให้เป็นข้อหามีไว้เพื่อจำหน่าย

ทีนี้ไม่ช่วยเลยครับ ตัดขาดเลยจนปัจจุบันก็ไม่ได้ไปยุ่งเลย ไม่รู้เป็นตายร้ายดียังไง โดนกี่ปีไม่รู้

ต้องปล่อยให้นอนในคุกบ้างถึงจะสำนึก แต่บางคนออกมาแล้ว แค้นฝังหุ่น หาว่าญาติไม่ช่วย มาอาฆาตเราอีัก

ใช่เลยอ่ะ พ้นโทษออกมาแล้วยังจะตามมาเอาคืน คนมันก็คิดได้แค่นี้จริงๆก็มี ยังกะในละครหลังข่าว แทนที่จะสำนึก

niknana
8th August 2013, 09:48
ผิดก็ว่าไปตามผิดครับ ถ้าผิดแล้วมาช่วย มาโอ๋ ก็จะไม่มีความเกรงกลัวต่อการกระทำผิด โยงเรื่อง ปัน ปัน

เสี่ยงดราม่าลบเลยครับ

saimtogo
8th August 2013, 10:00
ผิดก็ว่าไปตามผิดครับ ถ้าผิดแล้วมาช่วย มาโอ๋ ก็จะไม่มีความเกรงกลัวต่อการกระทำผิด โยงเรื่อง ปัน ปัน

เสี่ยงดราม่าลบเลยครับ

ใครโยง?? ไม่มี้ ไม่มี

LEGACY
8th August 2013, 10:42
สายเลือดเดียวกันยังไงก็ตัดกันไม่ขาดครับ แค่บุหรี่ยังเลิกกันแทบไม่ได้ คนป่วย สิ่งที่ต้องการมากที่สุดคือ กำลังใจ แล้ว คนรอบข้างที่รักเค้า เค้าจะได้รู้สึกว่ายังมีคนที่รักที่ห่วงเค้าอยู่แล้วเค้าก็จะเริ่มคิดได้เอง
แต่ถ้ามัวรอที่จะ ซ้ำเติม สมน้ำหน้า ยามเค้าล้ม ถ้าทำแบบนี้เค้าก็จะคิดว่าเลิกไปเพื่อ ? เลิกไปแล้วได้ ? ทำแบบนี้เค้าจะรู้สึกว่าเหมือนเค้าตัวคนเดียว ไม่มีใครรักใครห่วง ไม่รู้ว่าจะเลิกไปเพื่อ ? เราต้องตั้งเป้าหมายให้เค้า

ballba
8th August 2013, 10:50
สายเลือดเดียวกันยังไงก็ตัดกันไม่ขาดครับ แค่บุหรี่ยังเลิกกันแทบไม่ได้ คนป่วย สิ่งที่ต้องการมากที่สุดคือ กำลังใจ แล้ว คนรอบข้างที่รักเค้า เค้าจะได้รู้สึกว่ายังมีคนที่รักที่ห่วงเค้าอยู่แล้วเค้าก็จะเริ่มคิดได้เอง
แต่ถ้ามัวรอที่จะ ซ้ำเติม สมน้ำหน้า ยามเค้าล้ม ถ้าทำแบบนี้เค้าก็จะคิดว่าเลิกไปเพื่อ ? เลิกไปแล้วได้ ? ทำแบบนี้เค้าจะรู้สึกว่าเหมือนเค้าตัวคนเดียว ไม่มีใครรักใครห่วง ไม่รู้ว่าจะเลิกไปเพื่อ ? เราต้องตั้งเป้าหมายให้เค้า

ยากครับ

แต่ก่อนครอบครัวเค้า คอยซัพพอตตลอด ให้กำลังใจเสมอ

เขามีลูกมีครอบครัวแล้ว เขาอายุ ประมาณ 30ครับ แต่เขาเลือกทางเดินของเขาเองโดยไม่ฟังครอบครัวนะครับ

จนทำให้ ภรรยาและลูก ไม่ได้อยู่ด้วยแล้ว อาจจะทำให้ยิ่งขาดกำลังใจก็เป็นได้

หนักกว่าเก่าเลยครับทีนี้ อยู่ที่ตัวเขาด้วยแล้วหละ

[Never]
8th August 2013, 11:58
แม่ผมก็เป็นเหมือนกัน พี่ผมทำตัว...ขนาดไหนก็ยังให้เงินมันไป บางทีมันมาขอปากก็ด่าๆๆๆแทบตาย ก็ยังให้มัน
ผมโมโหมากๆ เจอหน้ามันที แทบอยากจะเลาะกราม แล้วฆ่ามันให้ตายเลย